[Funland] Đồ dùng gia đình hỏng hàng loạt và phí sửa chữa.

hanuhanu

[Tịch thu bằng lái]
Hồi trẻ còn non dại, em vẫn nhớ rõ đi thuê nhà mà hố xí bị tắc. Thử đủ kiểu nó vẫn không thông được, đành gọi thợ tìm trên Google đến.

Đến nơi nó dùng lò xo thông. Mả cha, nó kéo kiểu gì tận 10 mét. Sau đó nó tính giá trên mỗi mét. Cuối cùng em phải trả 4 triệu.

Về sau biết khôn rồi nên cứ vài tháng em đổ hoá chất acid thông cống vào để phòng ngừa bị tắc. Từ hồi đó đến giờ chưa thấy tắc lại lần nào.

sactimtn

Xe tăng
Rất lạ là từ sát trước tết đến giờ, nhà em bị hỏng hàng loạt thiết bị trong nhà (chung cư cao tầng). Các đồ dùng này đều mua mới từ 2017, khi hoàn thiện nhà.
1. Đầu tiên là con tivi LG 65 inch: Tối 1 nửa màn hình bên phải. Gọi cho 1 thợ có chút quen lên thay dải đèn led. Tổng mất 2.1 củ. Lại lên hình ngon đến giờ.
2. Bếp từ AEG: Đang nấu thì tắt ngóm. Tắt/bật công tắc điện ở attomat thì lại lên bình thường. Càng ngày tần suất càng dày lên. Đến lúc cuối thì tắt, bật công tắc cả buổi cũng không lên. Alo cho mợ bán bếp (trên otofun), mợ ấy cho thợ lên kiểm tra, thay cái attomat. Phí 200k. Bếp lại bình thường.
3. Chậu rửa mặt nhà vệ sinh master bị tắc. Alo cho thợ tòa nhà lên, chui xuống gầm tháo ra. Bên trong đầy tóc (do con bé nhà em nó hay chải đầu, rồi cứ xả tóc theo nước, lâu quá, tóc tích tụ gây tắc). Phí 100k.
Trước khi gọi thợ tòa nhà, em đã alo cho cụ bán hàng Toto cho nhà em trước đây. Cụ ấy nhớ ngay nhà em và hẹn em, tối đi làm về, chính cụ ấy lên xử lý. Cảm ơn cụ DuongTOTO nhiều nhé.
4. Chuông cửa có hình bị điên. Nó cứ đổ chuông liên tục, dù không ai bấm. Alo cho hãng. Hãng cho thợ lên tháo ra, gửi vào SG kiểm tra mất 2 tuần. Sau chuyển ra HN, thợ mang lên lắp lại. Lại ngon. Phí 200k.
5. Quạt cây mitsubishi hỏng, bật không lên. Lại gọi cho anh thợ tòa nhà lên. Không sửa được. Lại nhờ cụ ấy mang ra cửa hàng sửa giúp, mất nửa buổi. Lại chạy ngon. Phí 200k.
6. Nặng nhất là quả tắc ống thoát chậu rửa bát. Có hai người nhà đến chơi, ăn tối xong, nhận rửa bát. Đang rửa thì kêu nước trào ra từ gầm tủ bếp (miệng ống thoát sàn). Gọi thợ tòa nhà lên xử bằng cách xịt nước từ vòi cứu hỏa vào cũng không được, vẫn tắc. Hôm sau, lên mạng tìm được thợ chuyên nghiệp. Họ mang máy luồn lò xo vào thông, 2.5m, kèm theo hóa chất đổ vào, vẫn không được. Họ gọi thêm máy nén khí lên, luồn ống vào phụt, một phát ăn ngay. Quả này thiệt hại nặng, mất 1,8 củ (nó tính theo mét dài lò xo và hóa chất, công máy, công thợ. Em rất cảnh giác quả chiều dài lò xo. Đúng 2.5m là đến hộp kỹ thuật, dừng).
Em rút kinh nghiệm ra, để tiết kiệm chi phí sửa chữa, thì tìm thợ hãng, hoặc thợ quen.
Thôi thì cũng mừng, được an ủi, vì mọi hỏng hóc, em đều cho sửa được hết, không phải mua thay thế món nào.
Tắc ống thoát chậu rửa lần sau cụ ra hàng hoá chất mua lọ acid đặc đổ phát ăn ngay. Chắc chỉ mất 100k...

Pumzen

Xe ba gác
Kể cả biết sửa chữa lặt vặt trong gđ, nhưng nếu thời gian là vàng là bạc với cụ chủ thì cứ gọi thợ cho nhanh, để thời gian công sức mà kiếm xèng, hiệu quả kinh tế hơn.
Như nhà cháu trước đây, cả ngày đi cày, trong nhà hỏng hóc cái gì là gọi thợ đến làm dịch vụ, hoặc vác đồ ra hiệu sửa. Nhớ hồi mới vào OF, chơi với 1 cụ ofer, 1 lần còn nhờ cụ ấy đến nhà bê cái lò vi sóng đi sửa hộ. :))
1 tiếng làm việc của mình bằng vài công thợ, tội gì bỏ công bỏ việc để về sửa mấy đồ linh tinh mất cả ngày.
Giờ thì ngược lại hẳn, về hưu thời gian thoải mái, nhiều khi vẽ việc ra để làm. Lúc này thì đội thợ không xơi được của nhà cháu 1 xu. :D

tieulyphidao

Xe tăng
quả thông cống kia đúng là nặng. Cụ chủ nếu chịu khó mua lò xo quay tay chống tắc. Cái lò so này chỉ mang tính tạm thời thôi vì nếu chọc thông qua phần mỡ/xà phòng cô đặc thì nó chỉ tạo ra một lỗ thoát cỡ tối da 1,5cm (bằng 1,5 lần cái đầu to của đầu lò xo thông) nên sau này tắc lại chỗ đó nó lại tắc.
Giải pháp nhanh và triệt để nhất là dùng bơm áp lực cao đẩy phụt. Em tự làm thì lò xo cỡ 1-2 năm, mỗi năm 2 lần. Sau bó tay gọi thợ, chú thợ đem cái máy bơm trục đứng phụt, khá mất công nhưng cuối cùng giải quyết triệt để vấn đề. Chú lấy 500k, em cho thêm 200k nữa.
Riêng quả thông cống thì cứ khoán gon cụ ạ. Đấy nó thế, mày làn thế nào thông được thì làm, giá ngần này (em thông mấy lần rồi giá thống nhất chỉ 5,600k thôi). chứ còn bơm khí, hóa chất trong bình là bịp hết, chỉ có khí nén nó bom cường độ cao vào bình và lúc ấy mở van ra xì thôi.

tieunhupha

Xe điện
Nhà em đợt lắp điều hòa đúng đợt nóng thưởng cho thằng thợ ít tiền mà 3 năm sau máy ko chạy dù em đã mua con Toshiba rất ngon thời đó về dùng rồi. Gọi thợ vào check hóa ra thằng lợn kia nó chơi bẩn đấu dây đồng với dây nhôm nên bị ăn mòn điện hóa. TSB nhà nó.

formen

Xe lăn
1. Ẩm nên hỏng, và đến kỳ hỏng nên k v đề gì.
2. Thông cống cụ đúng gà béo, lẽ ra hỏng p lên of hỏi trc cc bày mưu với cho số thợ, thông cái rẹt k quá 500k cả tip.

Grandtouring

Xe điện
Tầm quan trọng của người đàn ông là đây chứ đâu!
Cụ phải "vận hành" cái nhà trơn tru, làm sao vợ con yên tâm sinh hoạt.

Đầu tiên cụ phải "hiểu nhà mình" các lỗi hay gặp! Loanh quanh chỉ có nhà tắm, nhà bếp hay mắc các lỗi cơ bản, cụ phải hiểu và sửa được. Không ai hiểu nhà cụ hơn cụ. Khoing thể lúc nào cũng gọi thợ được, mấy cái lỗi tắc ống thoát nước mà chờ thợ thì vài ngày mất ăn cơm nhà.
Không đến nỗi thế ạ. Em đã lo cái nhà và đang lo cơm cho cả nhà mà.

Chỉnh sửa cuối:

toechuoi

Xe tăng
Em gửi số zalo cụ thợ. Cụ trao đổi trực tiếp nhé.
Cụ thợ này năm 2020 cũng đã sửa cho nhà em 1 con LG đời cũ 47 inch bị nổ, mất hình, mất tiếng (hết có 900k, sửa tại nhà). Nó chạy ngon đến giờ.
Cụ này cũng do 1 offer giới thiệu cho em hồi đấy.
Cụ cho e xin thông tin luôn với. Con LG nhà e đang nháy màn với sọc nhang :((

Được gửi từ iPhone Xs Max - Otofun

DHK_Co

Xe hơi
Nhà em là em tự sửa tất, nhiều hạng mục em nói thật là đắt hơn thuê thợ nhưng lần sau sẽ rẻ hơn, có điều rất mất thời gian và tâm trí vào việc đó

lolotica

Xe điện
Rất lạ là từ sát trước tết đến giờ, nhà em bị hỏng hàng loạt thiết bị trong nhà (chung cư cao tầng). Các đồ dùng này đều mua mới từ 2017, khi hoàn thiện nhà.
1. Đầu tiên là con tivi LG 65 inch: Tối 1 nửa màn hình bên phải. Gọi cho 1 thợ có chút quen lên thay dải đèn led. Tổng mất 2.1 củ. Lại lên hình ngon đến giờ.
2. Bếp từ AEG: Đang nấu thì tắt ngóm. Tắt/bật công tắc điện ở attomat thì lại lên bình thường. Càng ngày tần suất càng dày lên. Đến lúc cuối thì tắt, bật công tắc cả buổi cũng không lên. Alo cho mợ bán bếp (trên otofun), mợ ấy cho thợ lên kiểm tra, thay cái attomat. Phí 200k. Bếp lại bình thường.
3. Chậu rửa mặt nhà vệ sinh master bị tắc. Alo cho thợ tòa nhà lên, chui xuống gầm tháo ra. Bên trong đầy tóc (do con bé nhà em nó hay chải đầu, rồi cứ xả tóc theo nước, lâu quá, tóc tích tụ gây tắc). Phí 100k.
Trước khi gọi thợ tòa nhà, em đã alo cho cụ bán hàng Toto cho nhà em trước đây. Cụ ấy nhớ ngay nhà em và hẹn em, tối đi làm về, chính cụ ấy lên xử lý. Cảm ơn cụ DuongTOTO nhiều nhé.
4. Chuông cửa có hình bị điên. Nó cứ đổ chuông liên tục, dù không ai bấm. Alo cho hãng. Hãng cho thợ lên tháo ra, gửi vào SG kiểm tra mất 2 tuần. Sau chuyển ra HN, thợ mang lên lắp lại. Lại ngon. Phí 200k.
5. Quạt cây mitsubishi hỏng, bật không lên. Lại gọi cho anh thợ tòa nhà lên. Không sửa được. Lại nhờ cụ ấy mang ra cửa hàng sửa giúp, mất nửa buổi. Lại chạy ngon. Phí 200k.
6. Nặng nhất là quả tắc ống thoát chậu rửa bát. Có hai người nhà đến chơi, ăn tối xong, nhận rửa bát. Đang rửa thì kêu nước trào ra từ gầm tủ bếp (miệng ống thoát sàn). Gọi thợ tòa nhà lên xử bằng cách xịt nước từ vòi cứu hỏa vào cũng không được, vẫn tắc. Hôm sau, lên mạng tìm được thợ chuyên nghiệp. Họ mang máy luồn lò xo vào thông, 2.5m, kèm theo hóa chất đổ vào, vẫn không được. Họ gọi thêm máy nén khí lên, luồn ống vào phụt, một phát ăn ngay. Quả này thiệt hại nặng, mất 1,8 củ (nó tính theo mét dài lò xo và hóa chất, công máy, công thợ. Em rất cảnh giác quả chiều dài lò xo. Đúng 2.5m là đến hộp kỹ thuật, dừng).
Em rút kinh nghiệm ra, để tiết kiệm chi phí sửa chữa, thì tìm thợ hãng, hoặc thợ quen.
Thôi thì cũng mừng, được an ủi, vì mọi hỏng hóc, em đều cho sửa được hết, không phải mua thay thế món nào.
ngại nhất là vk có vde trục trặc cụ à, khó sửa mà cũng ko thay thế được :D

Euro2CityStar

Xe lăn
Mấy cái đồ gia dụng lặt vặt trong nhà thì cứ 5-7 năm là sẽ bắt đầu có vấn đề phát sinh, bình thường mà cụ, 4b nó cũng thế mà. :D
Nhà em cũng thế, đồ rẻ rẻ thì nhiều lúc em bỏ luôn, thay cái mới.
mỗingan già sắm cùng đợt là không hỏng

QMintech

Xe tăng
Năm ngoái em dính phát" hỏng nguồn laptop/hỏng nguồn máy giặt/quạt cây mitsu hỏng " cùng thời diểm :). Thằng con nó bảo " Bố ơi có khi TV sắp hỏng đấy". Ko giải thích được

Opel Astra

Xe điện
Năm ngoái em dính phát" hỏng nguồn laptop/hỏng nguồn máy giặt/quạt cây mitsu hỏng " cùng thời diểm :). Thằng con nó bảo " Bố ơi có khi TV sắp hỏng đấy". Ko giải thích được
Bác nên đổi hướng nhà, sang chính tây chẳng hạn, sẽ đỡ hỏng nhiều thứ.
Nguồn: Phong thủy ạ.

QMintech

Xe tăng
Em nghĩ có thể lúc đó điện áp có bất thường, vì CC thường ko có dùng ổn áp

Pumzen

Xe ba gác
Còm của cụ giàu chất phong thuỷ nhưng lại chứa nhiều yếu tố khoa học. :D
Nhà hướng chính Tây nắng nóng hơn các hướng khác, rất tốt cho các thiết bị điện tử vì môi trường nóng khiến H20 giảm ngưng tụ trong các thiết bị, từ đó dẫn đến tuổi thọ cao hơn. :))

xedieu

Xe cút kít
1. Ẩm nên hỏng, và đến kỳ hỏng nên k v đề gì.
2. Thông cống cụ đúng gà béo, lẽ ra hỏng p lên of hỏi trc cc bày mưu với cho số thợ, thông cái rẹt k quá 500k cả tip.
Cụ cho em xin số thợ và pass đi!

meodenminh

Xe điện
Mấy cái đồ gia dụng lặt vặt trong nhà thì cứ 5-7 năm là sẽ bắt đầu có vấn đề phát sinh, bình thường mà cụ, 4b nó cũng thế mà. :D
Nhà em cũng thế, đồ rẻ rẻ thì nhiều lúc em bỏ luôn, thay cái mới.
4b tầm đến năm thứ mấy thì hỏng nhiều thứ vậy cụ?