Độ phân giải màn hình Plasma và LCD

lengkeng

Xe tăng
Trong bài viết này em muốn giải thích cho mọi người và ngay cả chính em :21:  sự khác nhau về độ phân giải của tivi Plasma và LCD cũng như giải thích tại sao việc mua tivi độ phân giải cao nhất 1080p chưa chắc đã đã mang lại hình ảnh đẹp cho các thiết bị xem hình của bạn khi so với tivi độ phân giải thấp hơn là 720p.

Đô phân giải:

Cái này thì hầu hết mọi người đều biết, đó chính là số lượng điểm ảnh theo chiều ngang và chiều cao của màn hình. Cũng như độ phân giải của các thiết bị khác như máy ảnh số, máy in… Độ phân giải sẽ giúp chúng ta biết được sự chi tiết của hình ảnh hiện thị trên tiv. Mỗi một điểm ảnh sẽ là một chấm nhỏ trên màn hình và chấm nhỏ này sẽ thể hiện màu sắc và cường độ sáng. Số lượng điểm ảnh trên các màn hình Plasma hay LCD là 1 con số không đổi. Màn hình 1080p hay còn gọi là full HD là 1920x1080=2,073,600 điểm ảnh và 720p hay còn gọi là HD Ready là 1280x720=921,600 điểm ảnh.

Trong trường hợp tín hiệu đưa đến màn hình có độ phân giải thấp hơn độ phân giải thực của màn hình thì màn hình sẽ tự động nâng độ phân giải lên để hiện thị cũng như ngược lại khi tín hiệu đưa đến có độ phân giải cao hơn độ phân giải thật của màn hình, tín hiệu sẽ được đưa xuống để hiện thị trên màn hình.

Như đã nói ơ trên cơ bản độ phân giải màn hình phụ thuộc vào 2 kích thươc là chiều ngang và chiều dọc. Nhưng trong nhiều trường hợp độ phân giải lại được nói hoặc đề cập đến bởi một con số và ký tự đi kèm như kiêu 1080p, 1080i hay 720p… Con số ở đây là số lượng điểm ảnh theo cột đứng và ký tự đi kèm là định dạng dòng quét theo kiểu liên tục (p) hay theo kiểu xen kẽ (i)

Định dạng quét liên tục và quét xen kẽ

1080p và 1080i, hai đô phân giải màn hình này có cùng con số là 1080 nhưng khác nhau ký tự đi kèm là p và i. P là dòng quét liên tục và I là quét xen kẽ. Đây là hai cách thức thể hiện hay tạo ra hình ảnh trên màn hình.
Quét liên tục có nghĩ là toàn bộ hình ảnh được tạo ra cùng một lúc, tất cả các dòng và trong thời gian là 1/60 giây.
Quét xen kẽ có nghĩ là toàn bộ hình ảnh sẽ được tạo ra từng phần một. Sau khoảng thời gian 1/60 giây chỉ có các dòng quét hình mang số chẵn (2, 4, 6…) được tạo ra và 1/60 giây tiếp theo sẽ là là các dòng quét mang số lẻ (1, 3, 5..). Nhưng vậy trong chế độ quét xen kẽ, toàn bộ hình ảnh sẽ được tạo ra sau khoảng thời gian là 1/30 giây.

Quét xen kẽ

Quét liên tục (1 phát ra toàn hình ảnh luôn)

Sự khác nhau giữa hai cách tạo ảnh liên tục và xen kẽ này chính là số lượng toàn bộ khung hình được tạo ra trong thời gian là 1 giây. Quét liên tục tạo 60 khung hinh trong 1 giây còn quét xen kẽ chỉ tạo 30 khung hình trong 1 giây.
Trong lúc xem phim, sự khác biệt giữa 2 cách tạo hình ảnh này chi phân biệt được khi xem những phim có sự chuyển động nhanh của hình ảnh như xem thể thao hoặc các phim hành động. Khi xem phim có sự chuyện động nhanh của hình ảnh ở chế độ quét xen kẽ, răng cưa sẽ xuất hiện ở lề hình ảnh và sự mất hình ở một số cảnh (giật hình). Trong những phim cảnh chuyển động chậm sẽ rất khó phân biện được giữa quét liên tục và quét xen kẽ.
Khái niệm định dạng quét này thường dùng cho nguồn phát là chủ yếu vì hầu hết các màn hình Plasma và LCD để sử dụng công nghệ quét liên tục, trong khi rất nhiều nguồn phát là phát theo chế độ xen kẽ. Các kê phát HD trên thế giới thường phát ở chế độ 720p hoặc 1080i, tại thời điểm hiện tại hình như chưa có kênhnào phát full HD 1080p. Ví lí do trên đôi lúc xem phim hành động hay thể thao thì xem ở chế độ 720p là cho hình đẹp và mượt hơn rất nhiều so với 1080i 

Nên mua tivi 720p hay 1080p (đang viết :102:)

Schumacher

Xe buýt
Cụ Lengkeng ơi!
Cụ có phim Full BlueRay không, hôm nào em mang HDD qua xin ít, hình như là khoảng 30G/phim gì đó.

Thanks cụ trước !

Lamborghini78

Xe điện
Có 8 kênh của VTC ko biết có đc Full HD ko nhỉ *-)

lengkeng

Xe tăng
Như em đã nói ở trên, tại thời điểm hiện tại trên thế giới chưa có kênh nào full HD 1080p chỉ đến 1080i thôi mà như thế xem 720p thích hơn :41:
Có 8 kênh của VTC ko biết có đc Full HD ko nhỉ *-)

lengkeng

Xe tăng
Trước em cũng down 1 số về nhưng xem thấy ko khác gì so với RIP nên em xóa sạch :6: :)
Cụ Lengkeng ơi!
Cụ có phim Full BlueRay không, hôm nào em mang HDD qua xin ít, hình như là khoảng 30G/phim gì đó.

Thanks cụ trước !

Lạy cụ Tàu điện, hiện nay em đã đèo bòng 4 cái ổ HDD rồi đấy, cụ mà tiếp tục khai thác đề tài FullHD nữa là em còn phải nhịn ăn sáng dài dài :21:

lengkeng

Xe tăng
Nên mua tivi 720p hay 1080p

Câu trả lời tưởng dễ nhưng lại rất khó :D cái này không có câu trả lời chung cho các trường hợp mà thường phụ thuộc và người sử dụng cuối cùng. Theo em có 3 tính năng sau cần xem xét khi mua tivi Plasma hay LCD

1. Kích thước (bao nhiêu inch)
2. Độ phân giải
3. Khoảng cách ngồi xem (kích thước phòng, khoảng cách từ chỗ ngồi đến màn hinh)

Ba tính năng trên sẽ quyết định độ chi tiết của hình ảnh mà các cụ nhìn thấy trên màn hình. Ngồi càng xa màn hình, độ phân giải sẽ giảm và ảnh cũng sẽ bớt chi tiết đi. Chú ý độ phân giải ở đây là độ phân giải của nguồn phát sẽ xem khi mua tivi Plasma hay LCD.
Cụ thể nếu chỉ xem chương trình chất lượng tiêu chuân SDTV (480i) qua màn hình Plasma 50” có độ phân giải full HD 1080p, hình ảnh thu được trên màn hình sẽ rất rất xấu. Tuy nhiên nêu xem phim độ phân giải cao full HD qua PC hay trên Blue-ray thì hình ảnh sẽ cực kì đẹp 
Chứ ý là việc so sánh ở đây với điệu kiện vị trí ngồi xem được tính toàn tối ưu cho màn hình (sẽ nói ở bài khác)

Vậy để quyết định mua tivi nào trước tiên phải biết được định dạng hoặc nội dung xem trên tivi đó. Nêu mua tivi để xem phim độ phân giải cao qua HTPC hay Blue-ray và xem truyền hình cable hay vệ tinh hỗ trợ 720p thì nên mua tivi full HD 1080p. Nhưng trong trường hợp ngồi xem ở xa màn hình (hơn khoảng cách tiêu chuẩn) thì việc mua tivi 720p cũng không khác biệt gì so với 1080p. Trong khoảng cách lớn hơn khoảng cách tối ưu thì rất kho phân biệt sự chi tiết của hình ảnh khi xem phim full HD 1080p trên màn full HD 1080p hay màn 720p 
Tất nhiên khi được hỏi tư vấn, em vẫn thường khuyên mọi người mua luôn full HD 1080p cho nhanh  vì minh phải đi trước thời đại… Trong tương lai rất gần truyền hình sẽ phát full HD 1080p và phần lớn phim trên PC hay Blue-ray đều nén ở định dạng 1080p
Tất nhiên, giá cả và tiền bạc nhiều khi cũng khiến mình phải cân nhắc :102: :102: :21:
Lạy cụ Tàu điện, hiện nay em đã đèo bòng 4 cái ổ HDD rồi đấy, cụ mà tiếp tục khai thác đề tài FullHD nữa là em còn phải nhịn ăn sáng dài dài :21:

supra

Xe container
Em nghe bảo là 32" đổ xuống thì ko nghĩ đến fullHD phải ko bác???
Chờ nghe tiếp bài của bác:^)

hieuminh

Xe tăng
Website
www.vinajob.com.vn
Túm lại là mau 720p hả cụ? Nói thực nhà cháu dùng con LG độ phân gải 720p cháu xem phim vẫn thấy lét lòi à :P:P:P
@ lengkeng: Mai cụ nhớ cầm đi cho nhà cháu nhé, nhân tiện cháu nhờ cụ copy cho it phim xem tết nhé (c)(c)(c)

lengkeng

Xe tăng
Lí do như mình đã nói ở trên là do khoảng cách xem... Đối với màn 32 inch khoảng cách xem tối ưu thường tầm 1m2 mà hầu hết mọi người khi xem đều đứng xa hơn khoảng cách tối ưu này nên không phân biệt được 1080p hay 720p (l)
Em nghe bảo là 32" đổ xuống thì ko nghĩ đến fullHD phải ko bác???
Chờ nghe tiếp bài của bác:^)

lengkeng

Xe tăng
Riêng về game hay phim hoạt hình là những hình ảnh được dựng lại trên máy vi tính thì nó lại là chuyện khác... sẽ nói sau :21:
em chơi game rồi, nhìn 1080i và 1080p chả thấy khác nhau gì cả.

Viking

Xe điện
Sự khác nhau giữa hai cách tạo ảnh liên tục và xen kẽ này chính là số lượng toàn bộ khung hình được tạo ra trong thời gian là 1 giây. Quét liên tục tạo 60 khung hinh trong 1 giây còn quét xen kẽ chỉ tạo 30 khung hình trong 1 giây.
Cụ ơi cái này phụ thuộc vào tốc độ quét của từng màn, loại 60Hz khác, 100 Hz khác mà 120Hz lại khác nữa chứ.

Bài viết của cụ hay lắm, voted

lengkeng

Xe tăng
Tất nhiên cái này đang nói chung cho màn 60hz... còn màn 100hz hay lớn hơn nữa sẽ nói sau (l)
Cụ ơi cái này phụ thuộc vào tốc độ quét của từng màn, loại 60Hz khác, 100 Hz khác mà 120Hz lại khác nữa chứ.

Bài viết của cụ hay lắm, voted

lengkeng

Xe tăng
Khoảnh cách tối ưu khi xem màn hình phẳng độ phân giải cao LCD & Plasma

Chắc chắn 1 điều các cụ nhà mình cân nhắc khi mua Tivi là kích thước của màn hình định mua… nhiêu khi kích thước được nghĩ đến ngay khi mua trước khi xem vợ cho mình mình bao nhiêu tiền :21:
Hầu hết các tivi Plasma đều có kích thước từ 42 inch trở lên và hiện tại lên đến 65 inch hoặc hơn nữa. Để xem được hình ảnh đẹp nhất tương ứng với chiếc tivi Plasma mới mua, khoảng cách giữa chỗ ngồi xem đến màn hình rất quan trọng. :P

Cách tính cũ
Cách tính khoảng cách tối ưu khi xem Tivi đã được nhìn nhận từ rất lâu… từ hồi còn dùng màn CRT hay dùng máy chiếu Projector. Nhưng cách tính cũ đối với màn CRT ngày xưa không còn đúng với những màn hình độ phân giải cao ngày nay, vì lí do đơn giản là các màn hình phân giải cao ngày nay cũng không cùng độ phân giải như tivi CRT ngày xưa. Theo cách tính cũ thì khoảng cách tối ưu khi xem tivi CRT là nằm giữa 2 lần và 5 lần kích thước màn hình. Đối với cách tính cũ này… độ phân giải không được xem xét đến vì tất cả các tivi CRT ngày xưa đều cũng độ phân giải (480p thì phải)

Khoảng cách xem giưa 1080p và 720p

Cái này rất quan trọng vì khoảng cách xem này sẽ quyết định sự chi tiết hình ảnh được thể hiện. Để dễ hiểu hay tưởng tượng trước mặt các cụ là 2 em xinh đẹp như nhau nhưng 1 em độ phân giải 1080p và em kia là 720p… Càng tiến lại gần 2 em đến 1 lúc nào đó sẽ thấy em 720p ảnh sẽ bị nhòe đi và tất nhiên ko xinh nữa… còn em 1080p vẫn rất chi tiết, thậm chí nhìn rõ cả tóc và lông .v.v. (k) Nhưng nếu lùi ra xa đến khi thấy được chi tiết của em 720p… lúc này sẽ lại không phân biệt được đâu là em 1080p và đâu là em 720p… Điều này có nghĩa là nếu khoảng cách xem tivi được tính toán cho em 720p thì khi vác về 1 em 1080p sẽ thành vô nghĩa

Kích thước và khoảng cách tối ưu để xem màn Plasma

Tóm lại để tính được khoảng cách tối ưu khi xem màn hình phẳng độ nét cao… người ta sẽ dựa trên 2 thông số là kích thước màn và độ phân giải

TV Size (inch)------720p-----1080p
42 inch-------------2,51m-----1,68m
50 inch-------------3,00m-----2,00m
55 inch-------------3,30m-----2,18m
60 inch-------------3,58m-----2,39m
65 inch-------------3,89m-----2,59m
(c)

hieuminh

Xe tăng
Website
www.vinajob.com.vn
Dạ thế ti vi nhà cháu 100 inch độ phân giải 720p thì ngồi xa bao nhiêu thì vừa hả cụ?