[Funland] Diễu binh chào mừng 70 năm Chiến thắng Điện Biên Phủ

titit2023

Xe tải
Phân loại phổ biến thế giới thì AK47 và M16 thuộc dạng súng trường tiến công Assault riflt (?). VN định nghĩa hơi khác gọi là tiểu liên. Hai cụ ko rõ cãi nhau cả ngày.
Chuẩn cụ, cách gọi tiểu liên của mình bao gồm súng trường tấn công và súng ngắn liên thanh.

Thỏ móm

Xe điện
Thỏ góp vài cái hình hậu trường, mưa to nặng hạt thời điểm các khối đang vào vụ trí tập kết, chuẩn bị cho khai mạc.

Mưa mờ cam đt

Anh em KSQS chấp hành nghiêm kỷ luật

Khối Pháo binh danh dự chấp hành tuyệt đối Quán phong, Quân kỷ đúng tinh thần ĐBP.

Trang phục quần ống rộng đâm ra lúc dập chân trông hơi lòe xèo, ko mạnh mẽ.
Kiếm các cháu cao to 1 chút, lốp căng, mặc đồ ống bó hơn chút, thì diễu hành bao phê.

Lúc các cháu đi đều, do áo thì rộng, tay lại đeo găng, lúc vung tay nhìn lùng thùng, lộn xộn thật.

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Bậy nào!
"Ai đi ĐB về cũng bảo phí công". Cụ lấy thông tin và số liệu ở đâu mà nói câu này?
ĐB không phải nơi du lịch sang chảnh, sống ảo nên có thể không hấp dẫn với một số người.
Còn phán "ai về cũng ... " như cụ là bậy rồi.
Ít nhất là trừ bố đẻ tôi, bố mẹ vợ tôi, tôi, vợ tôi, 2 con tôi (đã lớn) đã đi và đều thích. Trong đó có tôi đã đi ít nhất 4 lần và sẽ còn tiếp.
Trên cõi ọp phơ này cũng có 2 cụ hỏi tôi về kinh nghiệm đi ĐB. Khi về đều nhận xét rất tích cực.
Chém gió trên này vô thưởng vô phạt thôi nhưng phát biểu nó cũng nên chắc chắn để thể hiện nhận thức.
Điện Biên có gì hay cụ giới thiệu em với?

ChienXuanAng

Xe đạp
Rất đơn giản mà Cụ

Ông ngoại chiến sỹ Điện Biên sinh năm 1935 - 19 tuổi
Bà ngoại dân công hỏa tuyến sinh năm 1936 - 18 tuổi

Ông bà cưới nhau năm 1962 - 27 tuổi và 26 tuổi
1963 đẻ con gái

Con gái cưới chồng năm 1990 - 27 tuổi
1995 đẻ Quỳnh Anh là con thứ 2

Chuyện lại cực kỳ bình thường

Cụ thấy có gì bất thường không?
Chính xác ạ :D case này giống em. Ông ngoại em là chiến sĩ Điện Biên, cụ sinh 1928 (mất 2002). Bà ngoại em là dân công, cụ sinh năm 1926 (trộm vía cụ vẫn còn với cháu con), mẹ em là út sinh năm 1963 (bá cả sinh năm 1948 :) hơn mẹ em 15 tuổi). Em là con cả sinh năm 1991 :D

Hự.

Xe điện
Súng này kg uy lực bằng AK đâu cụ. Ak nguy hiểm ở chỗ đạn xoáy trôn ốc. Bắn xuyên thân cây 3,40 cm. Nó chỉ nhẹ, độ giật thấp. Tiện trong đánh đô thị. Chứ cầm AK bắn sướng tay lắm.
Em ko biết là bộ binh lại có súng nòng trơn đạn bắn ra không xoáy nên ko nguy hiểm bằng đạn AK xoáy trôn ốc.

Dream Thai

Xe điện
E xem mỗi đoạn mở đầu trên tivi, phải công nhận nghe cụ TT đọc phát biểu khá hay

Cụ MC thì đoạn đầu kính thưa các loại kính hơi lâu :)

Pháp cử bộ trưởng QP tham dự thì chúng ta thấy đúng là lịch sử đã sang trang :)

Còn đoạn duyệt binh thì đến giờ lv nên ko xem

Việt_PT

Xe hơi
E ấn tượng nhất sau lễ kỷ niệm này là.
1. Nét mặt của bộ trưởng QP Pháp
2. E bé tượng đài
3. E gái Quỳnh Anh phát biểu

just for fun

Xe lăn
Cụ có thể thăm cao nguyên đá Tủa Chùa, hang động Khó Chua La, cầu treo Pa phông. Thành phố Điện Biên, nghĩa trang, tượng đài chiến thắng, bảo tàng… cột mốc số 0 Apachai, đèo phadin…
lịch trình như này cũng hết 3 ngày 2 đêm rồi ạ. F1 nhà cháu chỉ còn cực Tây của tổ quốc, đèo pha din nữa là check in chinh phục đủ 4 cực của tổ quốc, sưu tập đủ bộ tứ đại đỉnh đèo. Cũng xứng đáng đấy chứ ạ?
Mùng 2/9 năm nay nhà cháu hy vọng có thể chào cờ ở Apachai, định sẽ đi 4 ngày 3 điêm mà cứ thấy ít thời gian quá.

L.C.D

Xe container
Đọc thớt này xúc động quá. Em cũng vì những sự kiện như này, cảm nhận được tinh thần dân tộc, lòng yêu nước từ các cụ mợ mà thêm biết ơn các thế hệ cha ông đã hiến dâng tuổi trẻ, máu xương cho hoà bình, độc lập.

Trưa 5/5 e đọc thớt Điện Biên Phủ và quyết định sẽ đi Điện Biên. Vé máy bay hết. Hotel ko có. Em đặt vé xe giường nằm chạy xuyên đêm 6/5 để sáng sớm 7/5 sẽ có mặt ở ĐBP. Dự định của em là xem xong kỷ niệm thì tối 7/5 e lên xe chạy xuyên đêm về HN. Nhưng e ko mua đc vé về.
Em mới điện cho a bạn đi ĐB từ sáng 5/5 để xin đi nhờ xe về HN, thì điện mãi a bạn mới nghe máy, nói đúng 1 câu: xe a bị tai nạn (sau mới biết ông í bị vỡ xương hàm mặt phải quay về HN phẫu thuật).
Hức, thế là e bị tụt hết nhuệ khí. E đành ngậm ngùi huỷ vé đi, nhà xe cho bảo lưu vé để đi chuyến khác.
Thôi đành hẹn ĐBP 80 năm!

datinh

Xe container
Đọc thớt này xúc động quá. Em cũng vì những sự kiện như này, cảm nhận được tinh thần dân tộc, lòng yêu nước từ các cụ mợ mà thêm biết ơn các thế hệ cha ông đã hiến dâng tuổi trẻ, máu xương cho hoà bình, độc lập.

Trưa 5/5 e đọc thớt Điện Biên Phủ và quyết định sẽ đi Điện Biên. Vé máy bay hết. Hotel ko có. Em đặt vé xe giường nằm chạy xuyên đêm 6/5 để sáng sớm 7/5 sẽ có mặt ở ĐBP. Dự định của em là xem xong kỷ niệm thì tối 7/5 e lên xe chạy xuyên đêm về HN. Nhưng e ko mua đc vé về.
Em mới điện cho a bạn đi ĐB từ sáng 5/5 để xin đi nhờ xe về HN, thì điện mãi a bạn mới nghe máy, nói đúng 1 câu: xe a bị tai nạn (sau mới biết ông í bị vỡ xương hàm mặt phải quay về HN phẫu thuật).
Hức, thế là e bị tụt hết nhuệ khí. E đành ngậm ngùi huỷ vé đi, nhà xe cho bảo lưu vé để đi chuyến khác.
Thôi đành hẹn ĐBP 80 năm!
chuyện của cụ rùng rợn quá. thôi chúc ông bạn cụ mau khỏe 8-x

Cún em

Xe buýt
Bậy nào!
"Ai đi ĐB về cũng bảo phí công". Cụ lấy thông tin và số liệu ở đâu mà nói câu này?
ĐB không phải nơi du lịch sang chảnh, sống ảo nên có thể không hấp dẫn với một số người.
Còn phán "ai về cũng ... " như cụ là bậy rồi.
Ít nhất là trừ bố đẻ tôi, bố mẹ vợ tôi, tôi, vợ tôi, 2 con tôi (đã lớn) đã đi và đều thích. Trong đó có tôi đã đi ít nhất 4 lần và sẽ còn tiếp.
Trên cõi ọp phơ này cũng có 2 cụ hỏi tôi về kinh nghiệm đi ĐB. Khi về đều nhận xét rất tích cực.
Chém gió trên này vô thưởng vô phạt thôi nhưng phát biểu nó cũng nên chắc chắn để thể hiện nhận thức.
em và nhóm bạn đi phượt Điện Biên từ 18/4. Tuy mới đang giai đoạn chuẩn bị nhưng cũng nhộn nhịp lắm rồi ạ.
Thăm các di tích lịch sử ở Điện Biên, thưởng thức phong cảnh, ẩm thực, con người Điện Biên. Thấy xúc động lắm cụ ạ.
Còn những người nói phí công thì tùy cảm nhận của họ thôi, thậm chí đến bác Giáp vẫn còn nhiều người chê cơ mà!!!

titit2023

Xe tải
Em ko biết là bộ binh lại có súng nòng trơn đạn bắn ra không xoáy nên ko nguy hiểm bằng đạn AK xoáy trôn ốc.
E kg nói là các loại súng khác bắn ra đạn kg xoáy. E chỉ muốn nhấn mạnh khả năng công phá của AK47.

Tuannew

Xe máy

Thực sự là xúc động. Tiền nào mua được lòng tự hào dân tộc, tiền nào khơi dậy được lòng yêu nước đây. 10 năm mới có 1 lần kỷ niệm to, vì đất nước còn nghèo nên mới thế chứ theo em năm nào có điều kiện cũng nên làm như chiến thắng phát xít đó

motthoidongbim

Xe điện
Em ko biết có vụ trend gì của giới trẻ trên mxh vào dịp này. Nhưng thiết nghĩ để những dịp kỉ niệm này sao không tạo được trend cho giới trẻ - bộ phận quan trọng cho của tương lai đất
nước? Để giới trẻ đu trend đứa đâu đâu ở Tq là cái tát vào chính chúng ta đấy.
Mặc dù hay đọc về ls nhưng chính thớt này. E cũng mới biết hơn về ls qê e. Bà e kể xưa nhà mình vàng đai trắng hay bị địch càn nên cứ bị càn là vứt hết đồ xuống ao rồi chạy, địch rút thì lại về, mò đồ lên và sinh sống tiếp. E cũg biết vậy. Nhưg giờ mới biết : trc 54 thì nhà e thuộc vùng giáp gianh giữa 2 bên nên bị càn là đúng, men theo vùng qê e, người dân, dân công … lên tiếp tế lương thực cho bộ đội ĐBP. E kể cho f1 nghe, cno rất thích.

trungthu2020

Xe tăng
Quân đội ta "Từ nhân dân mà ra, vì nhân dân mà chiến đấu"

anhgia

Xe buýt
Nếu thực sự hứng thú với những nơi mình dự định khám phá thì cụ (mợ) hãy xách mông lên, đi và tự cảm nhận. Như thế mới thực sự thấy được cái hay, cái đẹp của mỗi mảnh đất nơi mình đặt chân đến, không chỉ ở đích đến mà cả trên đường đến nữa.

anhgia

Xe buýt
Cụ có thể thăm cao nguyên đá Tủa Chùa, hang động Khó Chua La, cầu treo Pa phông. Thành phố Điện Biên, nghĩa trang, tượng đài chiến thắng, bảo tàng… cột mốc số 0 Apachai, đèo phadin…
lịch trình như này cũng hết 3 ngày 2 đêm rồi ạ. F1 nhà cháu chỉ còn cực Tây của tổ quốc, đèo pha din nữa là check in chinh phục đủ 4 cực của tổ quốc, sưu tập đủ bộ tứ đại đỉnh đèo. Cũng xứng đáng đấy chứ ạ?
Mùng 2/9 năm nay nhà cháu hy vọng có thể chào cờ ở Apachai, định sẽ đi 4 ngày 3 điêm mà cứ thấy ít thời gian quá.
Cụ (mợ) đã trải nghiệm tắm suối nước nóng bản Sáng chưa ạ?

Cún em

Xe buýt
Nhà ông dượng em ở ĐBP đủ trải nghiệm xấu về dân Thái lọ! Lúc cụ là cán bộ huyện ĐB đông, có mấy trăm m2 khai hoang + mua lại ở mặt đường 6 của bà con người Hoa lúc họ hồi hương năm 1979.
Đội Thái lọ lên xin ở nhờ. Năm 198x ông mất, cụ bà cũng không lo chuyện đất đai. Nên mất sạch đất mặt tiền quốc lộ 6 - giờ là đường VNG.

Còn mấy ngàn m2 khai hoang ở sâu hơn, sau cũng ra mặt đường - các cậu cũng bán ăn dần. Miệng ăn núi lở, giờ còn mấy trăm m2 mang tiếng của mẹ em. Mà chắc cũng không thoát
Khổ thân ông cụ. Có mấy đứa con và cháu chả chịu làm ăn gì, chỉ bán đất đút mồm. "Đàn ông hoạn nhà, đàn bà hoạn váy" đều là...
Trách gì ai???