[Funland] Điện mặt trời hộ gia đình -Share kinh nghiệm

trungthu2020

Xe tăng
Đường nước thái dương năng các cụ làm riêng hay đấu thẳng vào đường nước xuống của gia đình ah

matizvan2009

Xe ba gác
bình đun đước nóng bình thường là nguồn nước ở trên xuống. Nếu đấu thẳng thì các vòi khác cũng dùng nước qua TDN luôn ạ?
Nhà ai không dùng nlmt thì không có nước nóng đi xuống, sẽ có đoạn từ bình đun đến vòi chia nóng lạnh thôi (nhiều nhà mỗi nvs 1 bình đun thì ống nước nóng thiết kế ít), nhà em thì thiết kế khi đi xuống thì đi qua bình đun rồi tới các vòi chia nóng lạnh. Như vậy coi như cả nhà em đều có đường ống nóng và ống lạnh đi song song. Cả nhà chỉ có 1 bình đun nước nóng thôi. Khi mùa nắng (nhưng nhà em vẫn dùng nước nóng) thì tắt aptomat

cà rốt xanh

Xe tải
bình đun đước nóng bình thường là nguồn nước ở trên xuống. Nếu đấu thẳng thì các vòi khác cũng dùng nước qua TDN luôn ạ?
Theo ý hiểu của e (ko biết đúng hay ko) thì:
1. Đấu thẳng TDN vào bình nước nóng: tất cả các vòi khác đều dùng nước nóng từ TDN (và từ bình nước nóng)

2. Nguyên lý hoạt động: nếu ko có TDN, bình nóng lạnh của nhà cụ sẽ phải đun từ nhiệt độ ngoài trời (giả sử 15oC) đến nhiệt độ sử dụng (giả sử 40oC sau hoà trộn). Có TDN cấp nguồn nước, bình nóng lạnh chỉ phải đun từ 30oC (nhiệt độ của TDN ví dụ thế) lên đến 40oC thôi
+Khi muốn sử dụng nước lạnh: Gạt vòi sang bên lạnh
+Khi muốn sử dụng nước nóng: Gạt vòi sang bên nóng (sử dụng nước TDN)
+Nếu nước nóng ko đủ nhiệt độ cần thiết: Bật automat bình nóng lạnh để đun bổ xung

Chỉnh sửa cuối:

muadem

Xe cút kít
Lắp từ khi có fit1 hay fit2 thì còn ăn ra chứ giờ mà lắp thì ối dồi ôi. Hệ này 18,2kWp đây và giờ hòa vốn, bắt đầu ăn không.

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Nhà ai không dùng nlmt thì không có nước nóng đi xuống, sẽ có đoạn từ bình đun đến vòi chia nóng lạnh thôi (nhiều nhà mỗi nvs 1 bình đun thì ống nước nóng thiết kế ít), nhà em thì thiết kế khi đi xuống thì đi qua bình đun rồi tới các vòi chia nóng lạnh. Như vậy coi như cả nhà em đều có đường ống nóng và ống lạnh đi song song. Cả nhà chỉ có 1 bình đun nước nóng thôi. Khi mùa nắng (nhưng nhà em vẫn dùng nước nóng) thì tắt aptomat
Nhà em lắp ngược với cụ chút: đường nóng đi thẳng xuống vòi, đường lạnh qua bình điện 30L. Mùa hè em dùng nóng mặt trời, mùa đông em dùng chủ yếu bên điện, bên mặt trời hỗ trợ pha tan giá lạnh thôi, vì nhà em không bật bình điện thường trực - nếu đấu mặt trời vào bình điện thì trong bình vẫn 30L nước lạnh.

quochung1325

Xe máy
Chi phí lắp thái dương năng khoảng bn vậy các cụ