[Funland] Đi du lịch Nga bây giờ có nên không?

Trạng thái
Thớt đang đóng

hanoi06

Xe buýt
Cụ đi leo núi là ở đâu bên đó thế cụ. Cụ có bạn ở Moscow thích leo núi chạy bộ cho em kết nối với. Dịp này em đang phải ở bên đó, tìm đỏ mắt không thấy runner người Việt nào cả. Tiện thể cụ hanoi06 hay cụ mợ OF nào đi chơi Moscow khi ở bên đó cần thông tin hay hỗ trợ gì thì cứ nhắn em nhé. Em cũng không thông thạo lắm vì chưa ở lâu, nhưng sắn sàng hỗ trợ các cụ mợ trong khả năng của mình.
Cụ cho em hỏi: internet bên đó có sẵn không, free ấy? Không quẹt thẻ visa được thì phải mang usd đi à hay phải mang Rup đi?

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Cụ đi leo núi là ở đâu bên đó thế cụ. Cụ có bạn ở Moscow thích leo núi chạy bộ cho em kết nối với. Dịp này em đang phải ở bên đó, tìm đỏ mắt không thấy runner người Việt nào cả. Tiện thể cụ hanoi06 hay cụ mợ OF nào đi chơi Moscow khi ở bên đó cần thông tin hay hỗ trợ gì thì cứ nhắn em nhé. Em cũng không thông thạo lắm vì chưa ở lâu, nhưng sắn sàng hỗ trợ các cụ mợ trong khả năng của mình.
Tuyệt vời quá, nếu e sang có gì khó khăn mong cụ giúp đỡ nhé. Cụ cho hỏi tiếng Anh bên đó có dùng dc k hay phải biết tiếng Nga ạ?

Hự.

Xe điện
Chị họ em vừa đi về hôm rồi. Nghe nói đồng Nga đang rẻ, 1 đô ăn đâu gần 100 đồng Nga. Nên chi tiêu khá rẻ so với trước đây ợ.
1 đô được 8x rúp thôi bác à. Bát phở bên đó cỡ 400-500 rúp là vào 5$

Hự.

Xe điện
Tuyệt vời quá, nếu e sang có gì khó khăn mong cụ giúp đỡ nhé. Cụ cho hỏi tiếng Anh bên đó có dùng dc k hay phải biết tiếng Nga ạ?
Tổng thể mặt bằng chung thì tiếng Anh rất hạn chế ở Moscow. Trừ những nhà hàng lớn, ks xịn thì nhân viên nói được tiếng Anh. Nhưng giờ có các app dịch hoặc google translate rồi mà mợ.

Mrquickdn

Xe tải
Nhận tiện em cung cấp 1 số thông tin cho các cụ tự đi Nga dịp này:
- Nga bị phương Tây tẩy chay nên ngắt hết các kết nối thanh toán thẻ quốc tế (Visa, Master, JCB...), nên sẽ không thanh toán online bằng thẻ tín dụng được. Nếu mua vé máy bay đi Nga từ VN thì các cụ mua của các hãng Trung Quốc (China eastern airlines, China southern airlines...), có thể mua trực tiếp từ web hãng hoặc mua qua trip.com
-Với vé máy bay nội địa, các cụ mua của hãng Nga Aeroflot (tốt nhất Nga) , riêng hãng này cũng bị các đối tác thứ 3 như trip.cpm, booking...nghỉ chơi, nên chỉ có thể mua được trên web hãng, và lại cũng không thanh toán bằng thẻ quốc tế online được! Tuy nhiên Aeroflot lai bắt tay với đối tác Avio(https://smartflight.com/) và có thể thanh toán trực tiếp ngay trên web này, mất thêm 20-30 euro phí trung gian.
- Về booking khách sạn ở Nga: Các cụ book qua https://www.zenhotels.com/ sẽ cho phép thanh toán bằng thẻ tín dụng quốc tế.
-Nếu phải giao dịch đặt cọc gì với các cty ở Nga, các cụ chỉ cần hỏi họ có tài khoản ví tiền điện tử trên các sàn uy tín ko, và sẽ thanh toán bằng crypto (USDT )- phí cực rẻ, nhanh chóng tiện dụng, các bạn Nga rất thích! Nếu không có tài khoản tiền ảo, các cụ có thể chuyển tiền qua Nga bằng thẻ tín dụng trên wise.com, tuy nhiên phí hơi chát.
- Đi lại thì các bạn cài app Yandex go, sẽ có hết thông tin về bản đồ, địa điểm...Rất đầy đủ và chính xác.
- Youtube, facebook ...ko xài đc ở Nga, phải cài VPN trước khi sang đấy mới dùng được.
Về visa: Nga đã cấp eVisa cho dân VN (tối đa 16 ngày với eVisa), khai báo và xin ở đây : https://evisa.kdmid.ru/.
Nước Nga xinh đẹp, rất có tình với người Việt đang chờ đón các bạn!

Chỉnh sửa cuối:

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Tổng thể mặt bằng chung thì tiếng Anh rất hạn chế ở Moscow. Trừ những nhà hàng lớn, ks xịn thì nhân viên nói được tiếng Anh. Nhưng giờ có các app dịch hoặc google translate rồi mà mợ.
E cảm ơn ạ, để e lên lịch ạ

Hự.

Xe điện
Cụ cho em hỏi: internet bên đó có sẵn không, free ấy? Không quẹt thẻ visa được thì phải mang usd đi à hay phải mang Rup đi?
Wifi free ở đa số các trung tâm thương mại, cửa hàng. Cụ mang usd đi cầm hộ chiếu vào các ngân hàng bán được, nhưng mua ngược lại lằng nhằng nên bán đủ tiêu thôi. Thẻ visa quốc tế nói chung ko dùng được, nhưng có cụ gì ở trên nói giải pháp thẻ của ngân hàng liên doanh Việt Nga. Em chưa từng dùng cách này nên ko biết. Cách đơn giản nhất là trước khi đi cụ join facebook 1 nhóm nào đó của cộng đồng người việt ở Nga. Search ra rất nhiều nhóm nhưng cụ cứ chọn nhóm nào đông ý. Xong rồi là tất tật mọi nhu cầu về đổi tiền, chuyển tiền từ Vn sang (tận giường ks), phiên dịch, tour, xe cộ, y tế,... cụ cứ post lên là khắc có người cung cấp.

danleduc

Xe điện
Em nghe nói Nga đang bị Tây Âu và Mỹ cấm vận nên Hàng không Nga đang gặp vấn đề với đội máy bay, thiếu phụ tùng bảo dưỡng thay thế cho các dòng máy bay Airbus, Boeing, và không thuê được các máy bay thuộc 2 Hãng SX máy bay này. Các máy bay của các Hãng HK Nga rất không đảm bảo tiêu chuẩn bay... :D
Thế cho nên, đi du lịch Nga, các cụ tránh bay nội địa Nga bằng các Hãng bay của Nga ( mà hiện tại cũng chả có Hãng bay nước ngoài nào khai thác các đường bay trong nội địa Nga), kẻo rủi ro lắm đó.
Tốt nhất chỉ nên bay Hà Nội - Moscow sau đó chơi loanh quanh Moscow di chuyển bằng đường bộ hay tàu thôi.

con dơi 141

Xe điện
Các cụ ạ, em dự kiến đầu tháng 6 này đi du lịch Nga ( Matxcova - Santpeterpur), nhưng giờ nghĩ thấy hơi lo ngại liệu có khủng bố do chiến tranh Nga - U không nhỉ, như là hồi các Thiếu phụ đen ấy? Theo các cụ có nên đi không? Em cảm ơn.
Giờ an ổn hơn hồi Chechnya nhiều. Mấy khu vực công nghiệp hay quân sự mới có nguy cơ chút.

Em nghĩ nước Nga quá đẹp và rất nên đi.

hanoi06

Xe buýt
Wifi free ở đa số các trung tâm thương mại, cửa hàng. Cụ mang usd đi cầm hộ chiếu vào các ngân hàng bán được, nhưng mua ngược lại lằng nhằng nên bán đủ tiêu thôi. Thẻ visa quốc tế nói chung ko dùng được, nhưng có cụ gì ở trên nói giải pháp thẻ của ngân hàng liên doanh Việt Nga. Em chưa từng dùng cách này nên ko biết. Cách đơn giản nhất là trước khi đi cụ join facebook 1 nhóm nào đó của cộng đồng người việt ở Nga. Search ra rất nhiều nhóm nhưng cụ cứ chọn nhóm nào đông ý. Xong rồi là tất tật mọi nhu cầu về đổi tiền, chuyển tiền từ Vn sang (tận giường ks), phiên dịch, tour, xe cộ, y tế,... cụ cứ post lên là khắc có người cung cấp.
Cảm ơn cụ

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Em nghe nói Nga đang bị Tây Âu và Mỹ cấm vận nên Hàng không Nga đang gặp vấn đề với đội máy bay, thiếu phụ tùng bảo dưỡng thay thế cho các dòng máy bay Airbus, Boeing, và không thuê được các máy bay thuộc 2 Hãng SX máy bay này. Các máy bay của các Hãng HK Nga rất không đảm bảo tiêu chuẩn bay... :D
Thế cho nên, đi du lịch Nga, các cụ tránh bay nội địa Nga bằng các Hãng bay của Nga ( mà hiện tại cũng chả có Hãng bay nước ngoài nào khai thác các đường bay trong nội địa Nga), kẻo rủi ro lắm đó.
Tốt nhất chỉ nên bay Hà Nội - Moscow sau đó chơi loanh quanh Moscow di chuyển bằng đường bộ hay tàu thôi.
Cụ nói thế bay cũng rén nhỉ

pltuan

Xe buýt
Liên thiên, tôi đang ở Nga và vẫn đi công tác bằng máy bay bình thường. Cụ gì ở trên bảo ở Nga không vào được youtube là sai nhé. Hiện tại ở Nga chặn chung là facebook (chỗ nào dùng ip tĩnh vẫn vào đc, tôi ở cơ quan vào bình thường), X và một số trang tin nước ngoài.

pltuan

Xe buýt
Bọn này leo Elbrus - njúi cao nhất châu Âu ở kv Terskol, giáp với Georgia. Tiện thể cụ cho hỏi cái tàu Aeroexpress từ sân bay SVO về Moscow nó còn hoạt động ko nhỉ? Search trên Yandex map ko thấy lộ trình tàu này, mà nó chỉ chỉ dẫn đi bus về ga Khovrino xong đi Metro về.
Nó vẫn chạy bình thường mà cụ. Các sân bay của Nga đều có tàu chạy về.

buicongchuc

Tháo bánh
Các cụ ạ, em dự kiến đầu tháng 6 này đi du lịch Nga ( Matxcova - Santpeterpur), nhưng giờ nghĩ thấy hơi lo ngại liệu có khủng bố do chiến tranh Nga - U không nhỉ, như là hồi các Thiếu phụ đen ấy? Theo các cụ có nên đi không? Em cảm ơn.
Nêm đi cụ ạ, em nghe nói đợt này giá vé đang rẻ, và nên đi để ủng hộ nước Nga thân yêu.
Em đang động viên F1 nhà em đi du học Nga để sau này bm có cơ hội thi thoảng sang Nga chơi.

danleduc

Xe điện
Liên thiên, tôi đang ở Nga và vẫn đi công tác bằng máy bay bình thường. Cụ gì ở trên bảo ở Nga không vào được youtube là sai nhé. Hiện tại ở Nga chặn chung là facebook (chỗ nào dùng ip tĩnh vẫn vào đc, tôi ở cơ quan vào bình thường), X và một số trang tin nước ngoài.
Liên thiên gì. Tôi đọc báo chí truyền thông VN đưa tin thế thì tôi nói thế thôi. Dĩ nhiên nó bay vẫn phải bay chứ. Đến lúc gặp vấn đề, dính vào ai người đó chịu thôi.

danleduc

Xe điện
Cụ nói thế bay cũng rén nhỉ
Thực ra cũng chẳng sao đâu.
Hãng HK Bắc Triều Tiên Koryo Air vẫn bay bằng con máy bay cổ lỗ sỹ từ thời LX, bảo trì bảo dưỡng thì thiếu linh kiện....vẫn bay vù vù.
Chỉ có điều nó sẽ có hệ số an toàn thấp hơn so với Hãng HK được thực hiện bảo trì-bảo dưỡng đúng chuẩn, thay thế phụ tùng, linh kiện kịp thời.

danleduc

Xe điện
Một thông tin để các cụ tham khảo: Hãng HK Aeroflot của Nga nằm trong top 20 Hãng HK tệ nhất trên TG năm 2023, cũng do bị phương Tây cấm vận đó.

Trạng thái
Thớt đang đóng