[Funland] Đề xuất chở trẻ dưới 10 tuổi trên ôtô phải có thiết bị an toàn

dpl

Xe lăn
Con e hồi bé toàn dùng
Cháu giờ 3t nên mới bỏ ạ

bmwp0wer

Xe tăng
Xe oto vẫn còn là phướng tiện giấc mơ của phần lớn người dân, mà ra luật như này
Không cần nghiên cứu, cái này tây nó nghiên cứu chán chê và áp dụng bắt buộc lâu rồi, ta chỉ cần bắt chước thôi.

Cũng như quy định đeo dây an toàn ấy, vụ tai nạn Cam Lộ - La Sơn kia kìa, nếu đeo đủ thì cơ hội sống sót cao hơn nhiều.

Ở ta rất kỳ quặc, bỏ tiền tỉ ra mua cái xe 10 túi khí, nhưng lại rên lên tiếc vài triệu mua cái ghế cho con. Mua cái Sh trăm triệu ngồi êm đít nhưng lại thiếu vài trăm ngàn mua mũ bảo hiểm củ sọ.
Bố mẹ mua tã bỉm sữa mỗi tháng mấy triệu, mua thêm cái ghế hơn triệu bạc đừng tiếc.

Bên Tây, vừa đẻ ra đón ở viện về là phải nằm nôi trẻ em rồi, không có nôi/ghế là tài xế hủy chuyến luôn.
làm luật thế nhàn quá, cứ ốp tiêu chuẩn an toàn cấp cao nhất vào VN, cấp 5 sao là xong. Cần gì nghiên cứu thực tiễn điều kiện văn hoá, giao thông đô thị , hạ tầng thực tế tại VN nữa.
Bổ sung thêm nếu nói ốp tiêu chuẩn 5 sao thì rất nhiều xe Tàu địa phương khó lòng được bán ở thị trường trong nước, nói chi đến cái ghế cho trẻ em.
Rồi vấn đề ghế trẻ em lại như cái nón bảo hiểm, 20k / nón, vẫn ko kiểm soát được tiêu chuẩn sản xuất để bán sử dụng bừa bãi. Túm lại việc làm chính sách bao gồm cả việc thực thi khả thi, chứ ko phải cứ vẽ ra là xong đâu !

CCB

Xe buýt
Nó hơi trên zời vs duy ý chí!
Trẻ e dưới 3t nếu k có bố mẹ bế thì bắt buộc phải ngồi trên ghế trẻ e vs trên ghế riêng!
Trẻ e trên 3t hoàn toàn có thể dùng dây an toàn!
Việc gì phải gò luật của đứa bé dưới 3t lên tận 10?! Nhiều đứa bé 5-6t đã nặng 3-40kg thì ghế nào cho nó!
Mấy ông ngồi phòng lạnh k biết có nhận lobby của đội bán ghế k :)).
Xxx kiếm thêm việc, thêm nguồn thu. Dự thảo luật này do xxx chủ trì soạn thảo mà. Sắp xuống lỗ vẫn tham!

CCB

Xe buýt
Trích bài báo:
"Theo ông Cường, quy định trên nên áp dụng với xe cá nhân vì đây là loại xe di chuyển tốc độ cao và tần suất sử dụng để chở trẻ em cao. Tuy nhiên, luật cần khuyến khích sử dụng thiết bị an toàn cho trẻ trên xe kinh doanh vận tải, có lộ trình áp dụng đối với xe kinh doanh như taxi, xe hợp đồng".
Tên C này là tên nào mà nu thế? Xe cá nhân đi nhanh hơn xe khách, xe hợp đồng ah các cụ?

CCB

Xe buýt
Không cần nghiên cứu, cái này tây nó nghiên cứu chán chê và áp dụng bắt buộc lâu rồi, ta chỉ cần bắt chước thôi.

Cũng như quy định đeo dây an toàn ấy, vụ tai nạn Cam Lộ - La Sơn kia kìa, nếu đeo đủ thì cơ hội sống sót cao hơn nhiều.

Ở ta rất kỳ quặc, bỏ tiền tỉ ra mua cái xe 10 túi khí, nhưng lại rên lên tiếc vài triệu mua cái ghế cho con. Mua cái Sh trăm triệu ngồi êm đít nhưng lại thiếu vài trăm ngàn mua mũ bảo hiểm củ sọ.
Bố mẹ mua tã bỉm sữa mỗi tháng mấy triệu, mua thêm cái ghế hơn triệu bạc đừng tiếc.

Bên Tây, vừa đẻ ra đón ở viện về là phải nằm nôi trẻ em rồi, không có nôi/ghế là tài xế hủy chuyến luôn.
Em ok với một phần ý tưởng dự thảo này nhưng cần bắt buộc với tất cả các loại xe vận tải người: xe cá nhân, xe hợp đồng, xe khách.
Còn như tên C này nói (trích bài báo): "Theo ông Cường, quy định trên nên áp dụng với xe cá nhân vì đây là loại xe di chuyển tốc độ cao và tần suất sử dụng để chở trẻ em cao. Tuy nhiên, luật cần khuyến khích sử dụng thiết bị an toàn cho trẻ trên xe kinh doanh vận tải, có lộ trình áp dụng đối với xe kinh doanh như taxi, xe hợp đồng" em thấy éo hợp lý vì thực tế em thấy taxi, xe hợp đồng chạy nhanh, chạy ẩu (nếu không muốn nói là chạy bố láo) hơn xe cá nhân nhiều.

Hieumos

Xe container
Em ok với một phần ý tưởng dự thảo này nhưng cần bắt buộc với tất cả các loại xe vận tải người: xe cá nhân, xe hợp đồng, xe khách.
Còn như tên C này nói (trích bài báo): "Theo ông Cường, quy định trên nên áp dụng với xe cá nhân vì đây là loại xe di chuyển tốc độ cao và tần suất sử dụng để chở trẻ em cao. Tuy nhiên, luật cần khuyến khích sử dụng thiết bị an toàn cho trẻ trên xe kinh doanh vận tải, có lộ trình áp dụng đối với xe kinh doanh như taxi, xe hợp đồng" em thấy éo hợp lý vì thực tế em thấy taxi, xe hợp đồng chạy nhanh, chạy ẩu (nếu không muốn nói là chạy bố láo) hơn xe cá nhân nhiều.
Mr. C đó nói có ý đúng còn gì.

Xe cá nhân thì mới dễ có tình trạng trẻ em ngồi một mình, ví dụ như bố hoặc mẹ chở con. Còn xe vận tải thì đến 99% là trẻ em đi cùng người lớn rồi.

CCB

Xe buýt
Mr. C đó nói có ý đúng còn gì.

Xe cá nhân thì mới dễ có tình trạng trẻ em ngồi một mình, ví dụ như bố hoặc mẹ chở con. Còn xe vận tải thì đến 99% là trẻ em đi cùng người lớn rồi.
Vậy xe cá nhân mà trẻ em có người lớn ôm, bế (ôm bế trê 9t chẳng hạn) thì miễn ghế này không?
Xe kd vận tải dù có người lớn đi cùng liệu có ôm bế trẻ được suốt quãng đường xe chạy không? Có ôm bế trẻ 8, 9t không? Ôm bế trẻ thế có an toàn không?
Thế nên em thấy cái dự thảo này nó nửa vời kiểu xử lý triệt hạ phe cánh ấy.

Hieumos

Xe container
Vậy xe cá nhân mà trẻ em có người lớn ôm, bế (ôm bế trê 9t chẳng hạn) thì miễn ghế này không?
Cụ nên đọc kỹ bài báo trước khi chém cụ ạ, đừng chửi bừa phứa.

Dự thảo đang để là trẻ dưới 10 tuổi hoặc chiều cao dưới 1m35 + không có người lớn ngồi cùng thì phải trang bị ghế trẻ em.

Tất nhiên đang ở dạng dự thảo, vì vậy 10 tuổi hay chiều cao 1m35 có thể sẽ điều chỉnh giảm xuống.

Chỉnh sửa cuối:

Gooner_88

Xe hơi
Đây là trong dự thảo luật sẽ đc đưa ra trước QH để xem xét, giả sử nếu đc thông qua và áp dụng thì sẽ ntn các cụ nhỉ? Trẻ ngồi ô tô phải có ghế trẻ em, vậy còn đi taxi, xe công nghệ, xe bus, xe khách thì chủ xe phải trang bị hay khách muốn đi phải vác ghế theo? Nhà có 3 đứa con và chiếc Morning thì làm sao để nhét đc 3 cái ghế trẻ em. Các cụ nhà có trẻ em dưới 10 tuổi có trang bị đủ ghế an toàn cho con mình ko ạ?
xe nhà thì mình có mua ghế trẻ em cho bạn nhỏ.

poiuy

Xe cút kít
Ở mình giữa luật và thực thi luật nó có khoảng cách lớn. Ông ra luật thì rất hay áp dụng tiên tiến vào, không sai nhưng nhiều khi là tiên tiến quá mức với mặt bằng dân trí và trình độ xã hội. Bên thực thi thì máy móc áp dụng hoặc dễ làm khó bỏ.

nhanchauchau

Xe tăng
Nhà em, có xe, cái đầu tiên mua bổ sung, k phải là dán phim, độ mh, độ đèn, mà là đi mua cái ghế cho đứa nhỏ 2 tuổi.
Ghế của Hàn, cũng chỉ 3 4 triệu, chả đắt hơn mấy cái option kia.
Mấy năm rồi, đi đâu cũng nhàn, vì nó trèo lên ghế, vừa an toàn, vừa k phải bế ẵm. Mệt thì tự ặt ra, tựa vào ghế ngủ. Đi mấy trăm km mà ôm đứa trẻ, người lớn cũng mỏi, oải, mà cũng ngủ gà ngủ gật. Nói dại, chỉ phanh gấp 1 cái thì lăn lông lốc xuống sàn là nhẹ nhất.
Trên ghế nó cũng ghi mấy tc để chỉnh, theo độ tuổi, theo cân nặng, theo chiều cao, tùy cái nào hợp lí thì chỉnh theo. Nên những cụ phản đối chắc chưa nhìn thấy, chưa dùng nó bao h.
Tóm lại, có ghế nó an toàn, tiện dụng. Cái đấy nó vượt lên trên tất cả những bất tiện khác.
Phản đối chỉ là ngụy biện, cãi chày cãi cối.
Còn muốn xem tai nạn thử nghiệm khi trẻ k dùng ghế thì youtube nhiều lắm.