[Funland] Data Analyst trong MKT vài điều chia sẻ!

xomo

Xe buýt
Em có cô cháu gái học ngành này bên Úc. Lúc nó về Việt Nam em hỏi là cháu học những gì, ngồi nghe nó nói thấy quen quen. Có khá nhiều việc em đã làm từ năm 2009 - Thời chớm nở của GG ads.
Hôm nọ tuyển một nhân viên mới học bên Anh về cũng ngành này, em cũng hỏi vậy. Ngồi nghe cô ấy nói thấy mình hiểu hết! Hiểu lâu rồi.
Công việc đầu tiên của em là làm nhân viên hỗ trợ xử lý dữ liệu của các luận án Thạc sỹ, Tiến sỹ ở bệnh viện Bạch Mai (Viện HH) năm 2002. Sau này em áp dụng cách làm đó để phân tích số liệu của hệ thống Digital.
Các bước căn bản: Suy đoán -> Lấy mẫu -> Tổng hợp số liệu -> Phân tích tương quan -> Củng cố nhận định bằng các tài liệu trích dẫn (tham chiếu) -> Đưa ra quyết định
Em không được học hành gì và làm theo cách này từ năm 2007 thấy nó không sai nhiều. Nếu sai thì kiểm tra các bước cũng dễ. Đôi khi cảm tính (hoặc ông chủ giục quá) thì bỏ bước -> Làm đại -> lần nào làm đại là fail lần đó :D

Kính hỏi các cao nhân trong Fun! Ai đang học hoặc nghiên cứu ngành này vào thảo luận thêm.
Trong trường hợp các cụ/mợ thấy hệ thống MKT của mình có vấn đề em xin nhận phân tích thử theo phương pháp này tầm 3 cụ/mợ (free). Em xin phép bôi đỏ dòng này cho bài hấp dẫn chút xíu
Lâu lắm không có đóng góp gì cho fun!

Chỉnh sửa cuối:

rav4_2010

Xe buýt
Chắc cụ gõ Python cứ nhoay nhoáy nhỉ?

xomo

Xe buýt
Chắc cụ gõ Python cứ nhoay nhoáy nhỉ?
Dạ không cụ! Em chuyên làm code PHP (từng tự tay build website TMĐT 2tr truy cập/tháng)
Xử lý dữ liệu thì em dùng Excel, tại cũng chưa được tiếp cận với các hệ thống lớn.

Chỉnh sửa cuối:

truongphi2008

Xe máy
Là sao cụ em chưa hiểu lắm, nếu được em mạn phép đăng kí 1 suất để mở mang đầu óc ạ.

lookyoung

Xe tăng
Dạ không cụ! Em chuyên làm code PHP (từng tự tay build website TMĐT 2tr truy cập)
Xử lý dữ liệu thì em dùng Excel, tại cũng chưa được tiếp cận với các hệ thống lớn.
Hơi mâu thuẫn đoạn này nhỉ. Cụ viết được Web 2 triệu truy cập/ ngày (hay tháng hay năm) mà lại đi xử lý dữ liệu bằng Excel.

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Dạ không cụ! Em chuyên làm code PHP (từng tự tay build website TMĐT 2tr truy cập)
2tr/ ngày hả cụ?

xomo

Xe buýt

caisua

Xe lăn
Cụ Xờ Mó cho em hỏi ngu phát, MTK là marketing ạ?

nickky

Xe hơi
Hiện tại với DN nhỏ và vừa VN thì excel chạy tốt các cụ ah. Python hay R thì nó cũng chỉ là công cụ thôi, cái quan trọng là thu thập và quản lý dữ liệu thật tốt mà với quy mô hiện tại của phần lớn DN Việt Nam thì excel nó làm tốt

hoaoaihuong

Xe buýt
Trong nghề có câu “gabage in, gabage out”, để chạy được phân tích số liệu phải có mô hình nghiên cứu với các giả thiết data tương quan, cái mô hình này nó quyết định phương pháp nghiên cứu, loại dữ liệu, cách thức thu nhập dữ liệu, cách phân tích và xác định các mối tương quan … nên trong cái luận văn, nếu đã xác định được hết thì việc phân tích chỉ còn là chạy các tools thống kê trên phần mềm, loại này available đầy và nhiều level, tiện nhất excel, power Pi, cao hơn là SPSS, SAS … nữa thì chơi Python … . Trong chương trình học từ cấp đại học đã được xây dựng kiến thức này từ thấp đến cao, thông thường các tool phân tích trên phần mềm thuộc dạng tự học, nên từ level thạc sỹ trở lên thì xem như mặc nhiên phải biết, không cần dạy trên lớp. Không biết các cụ Ths Ts của cụ cần cái gì? Data input và chạy thô các phép thống kê? :)

Đôi điều chém gió, nhưng mong dịch vụ của cụ chủ hữu dụng cho các thạc sĩ, tiến sĩ tương lai. :)) . Chúc cụ thành công!

Chỉnh sửa cuối:

xomo

Xe buýt
Là sao cụ em chưa hiểu lắm, nếu được em mạn phép đăng kí 1 suất để mở mang đầu óc ạ.
Như này. Cụ là chủ doanh nghiệp. Hệ thống mkt của cụ có vấn đề khiến cụ ko vui. Em nhận phân tích vấn đề và đưa ra giải pháp cho cụ dựa trên mkt data analyst
Em chỉ là vui chơi với kiến thức. Tiếp cận công nghệ cao theo cách của thợ vườn. Nếu cụ để tâm thì có 1 trong 2 cách.
1. Cụ công khai vấn đề lên đây. Em công khai kết quả lên đây.
2. Cụ ib em trao đổi riêng.

Kết quả cụ sẽ show hết ra hay sẽ show 1 phần demo rồi gợi ý thuê làm tư vấn sẽ show hết?

xomo

Xe buýt
Kết quả cụ sẽ show hết ra hay sẽ show 1 phần demo rồi gợi ý thuê làm tư vấn sẽ show hết?
Cụ hỏi câu coi thường em quá. Show công khai ở đây liệu có dại dột mà làm kiểu như cụ nói ko? Tư duy lom dom!

Ps em cũng đủ xiền tiêu. Ko có ý định và ko dám chăn các cụ ở đây.

Chỉnh sửa cuối:

HeoQuay66

Xe tăng
Dạ không cụ! Em chuyên làm code PHP (từng tự tay build website TMĐT 2tr truy cập/tháng)
2tr visit/tháng thì bán hàng nhòe mồm cụ nhỉ

xomo

Xe buýt

lookyoung

Xe tăng
Như này. Cụ là chủ doanh nghiệp. Hệ thống mkt của cụ có vấn đề khiến cụ ko vui. Em nhận phân tích vấn đề và đưa ra giải pháp cho cụ dựa trên mkt data analyst
Em chỉ là vui chơi với kiến thức. Tiếp cận công nghệ cao theo cách của thợ vườn. Nếu cụ để tâm thì có 1 trong 2 cách.
1. Cụ công khai vấn đề lên đây. Em công khai kết quả lên đây.
2. Cụ ib em trao đổi riêng.
Tôi cho là cụ có ý tốt nhưng nói thật cụ đừng giận, doanh nghiệp nào mà đưa hết data doanh nghiệp cho một nick trên mạng để phân tích rồi lại còn công khai vấn đề lên đây thì chủ doanh nghiệp đấy là thằng dở hơi.