Thảo luận Danh mục phụ tùng (của hãng khác) dùng chung được cho Mazda

TXM3b

Xe tải
Nếu những món ở mục 2&3 là hàng chính hãng thì giá cũng rẻ quá rồi ạ. Nhưng em biết hàng giả hãng là rất nhiều và cũng dễ phân biệt thôi ạ.
Em mua không được giá tốt vậy đâu, giá như vậy chỉ được hàng chất lượng hãng khác thôi ạ.
Dây cuaroa của hãng rất bền, có lẽ chạy tới 8-10 vạn mới phải thay. Má phanh em dùng hãng MK thấy bền cũng ko kém gì hãng mà giá khoảng 1,5tr cả 4 bánh. Lọc xăng em dùng hãng JS, lọc gió động cơ và điều hoà hãng Denso hoặc chính hãng.
Cupen phanh thì hàng ngoài hãng cũng thấy OK ạ. Chỉ lưu ý là khi bảo dưỡng phải mua thêm mỡ silicon của hãng Toyota 200k/tuýp to như tuýp kem đánh răng dùng bét nhè. Chi tiết này các cụ chú ý nhé, suốt phanh xe bây giờ đều có ron cao su chống kêu phanh. Các gara ngoài khi bảo dưỡng cho mỡ bò vào là xong con ong, cao su nở dẫn đến kẹt, bó phanh.
Lọc dầu thì dùng lọc i10 giá vài chục chính hãng :D
Các chi tiết cao su ở suốt phanh bị nở hoặc rách hỏng thì mua ống silicon về thay phanh hết kêu giá tầm 10k/m cắt thay cả đời xe không hết ạ.
giá phanh 4 bánh 1.5tr là quá rẻ, đây họ đang báo tính ra là 3tr rồi cho 4 bánh rồi, chỗ này e đã từng 1 lần mua lọc nhớt, lọc động cơ, báo hãng chính hãng, e mua mang vào hãng thay so sánh luôn có được không cụ nhỉ

Kiabuoisang

Xe container
giá phanh 4 bánh 1.5tr là quá rẻ, đây họ đang báo tính ra là 3tr rồi cho 4 bánh rồi, chỗ này e đã từng 1 lần mua lọc nhớt, lọc động cơ, báo hãng chính hãng, e mua mang vào hãng thay so sánh luôn có được không cụ nhỉ
Em nghĩ là mua phụ tùng xong mang vào hãng thì khó ạ vì trong đó họ sẽ không ủng hộ việc mua phụ tùng ngoài mang vào.
Để phân biệt phụ tùng hàng nhái và phụ tùng hãng thì không khó khăn gì đối với những thứ cơ bản như má phanh, các loại lọc,...nếu không rành thì có thể xem xét thật kỹ phụ tùng đang lắp trên xe để so sánh trước khi mua là được ạ.
Nếu ko rành hẳn thì chọn phụ tùng hãng khác để mua ạ ví dụ: Về má phanh có thể mua của hãng MK (Mk Kashiyama),hãng Bendix; về các loại lọc gồm lọc xăng có thể mua của hãng JS (JS Asakashi); lọc gió điều hòa và động cơ có thể mua của hãng Denso; Lọc dầu có thể mua của hãng Bosch, của huyndai i10, của hãng JS; Về gạt mưa có thể mua cả bộ của Heyner, lưỡi gạt giá 20-30K có than chì; Về bugi có thể mua của Denso; Về giảm sóc có thể mua của Showar; dây cuaroa có thể mua của hãng Optibelt ....nhiều thứ lắm ạ.

boy_xedap

Xe điện
Em có ý kiến về cái dây cuaroa các cụ nhé. Dây cuaroa gồm 2 sợi ở trong hãng bán là 820k/2 sợi thôi ạ nên không việc gì chúng ta phải mua bên ngoài làm gì cho mệt. Một sợi cuaroa hãng hoàn toàn có thể chạy được 8v bình thường. Nên riêng với món cuaroa các cụ không nên tìm tòi ở ngoài làm gì cho mệt. Còn thích chạy hàng ngoài em đề xuất hãng Bando, là 1 hãng của Mỹ, hãng này bọn Tây nó chạy 15v là bình thường.
Hồi em mới lấy xe về cũng húng theo khuyến cáo của hãng thay lúc 4v nhưng thực sự sau này có khá thông tin rồi thì em thấy rằng nên thay khi 8v

TXM3b

Xe tải
Em có ý kiến về cái dây cuaroa các cụ nhé. Dây cuaroa gồm 2 sợi ở trong hãng bán là 820k/2 sợi thôi ạ nên không việc gì chúng ta phải mua bên ngoài làm gì cho mệt. Một sợi cuaroa hãng hoàn toàn có thể chạy được 8v bình thường. Nên riêng với món cuaroa các cụ không nên tìm tòi ở ngoài làm gì cho mệt. Còn thích chạy hàng ngoài em đề xuất hãng Bando, là 1 hãng của Mỹ, hãng này bọn Tây nó chạy 15v là bình thường.
Hồi em mới lấy xe về cũng húng theo khuyến cáo của hãng thay lúc 4v nhưng thực sự sau này có khá thông tin rồi thì em thấy rằng nên thay khi 8v
vầng, e cũng tính 8v, vì lúc e đi bh 4v, e nhìn cái mục thay dây coroa máy với dây bơm nước rửa kính là e đã k ok rồi, vì e biết chạy 8~10v mới phải tính đến thay dây đai, đấy là dây theo xe, còn dây mua ngoài sau này thì xác định 5~6v thôi

Kiabuoisang

Xe container
vầng, e cũng tính 8v, vì lúc e đi bh 4v, e nhìn cái mục thay dây coroa máy với dây bơm nước rửa kính là e đã k ok rồi, vì e biết chạy 8~10v mới phải tính đến thay dây đai, đấy là dây theo xe, còn dây mua ngoài sau này thì xác định 5~6v thôi
Đúng rồi ạ. Dây hãng thì cũng rất rẻ thôi và thực tình thì nó cũng bền và có thể chạy từ 8-10 vạn thay cũng OK. Sau khi thay dây, có 1 chi tiết theo kinh nghiệm của em là gói 2 sợi dây cũ lại bỏ vào hốc lốp dự phòng để sau này đang trên đường đời tấp lập chẳng may sợi dây trong khoang máy nó "phựt"...còn có cái mẫu để mua hoặc có cái để thay luôn tránh ngủ đường.

boy_xedap

Xe điện
Em có 1 kinh nghiệm nhỏ với cái tăng tổng. Có lẽ trên chục vạn là nó tèo. Trong hãng bán đâu đó khoảng 3 củ. Có lẽ em sẽ ship Mỹ cái tăng tổng này chỉ hơn 40 đô chút, cùng hãng INA sản xuất thôi, cái theo xe cũng là INA sản xuất

boy_xedap

Xe điện
Em có ý kiến tiếp về cái càng A các cụ nhé, càng A như em đã phân tích phía trên nó chỉ hỏng quả rutuyn trụ đứng và cao su càng A quả to. Để mà rẻ tiền thì có thể mua riêng để ép ra thay thế tuy nhiên ko được bền. Cụ nào từng ép ra thay thế xin phát biểu về độ bền có được 1-2 năm hay ko nhỉ?Em thì vẫn thích phương án thay cả cụm càng. Từ ngày phụ tùng còn rất rẻ em đã mua cả 2 bên càng rồi, vẫn đang cất kho. Em mua trong hãng mà có 3.3 triệu/1 bên thôi ạ, tất nhiên giờ giá nó tăng lên nhiều rồi đó.

Kiabuoisang

Xe container
Em có ý kiến tiếp về cái càng A các cụ nhé, càng A như em đã phân tích phía trên nó chỉ hỏng quả rutuyn trụ đứng và cao su càng A quả to. Để mà rẻ tiền thì có thể mua riêng để ép ra thay thế tuy nhiên ko được bền. Cụ nào từng ép ra thay thế xin phát biểu về độ bền có được 1-2 năm hay ko nhỉ?Em thì vẫn thích phương án thay cả cụm càng. Từ ngày phụ tùng còn rất rẻ em đã mua cả 2 bên càng rồi, vẫn đang cất kho. Em mua trong hãng mà có 3.3 triệu/1 bên thôi ạ, tất nhiên giờ giá nó tăng lên nhiều rồi đó.
Em nghĩ là nếu có điều kiện mua cả cụm thì OK rồi. Nhưng nếu mà thay và sử dụng được vài năm thì cũng kinh tế hơn nhiều :D

boy_xedap

Xe điện
Em nghĩ là nếu có điều kiện mua cả cụm thì OK rồi. Nhưng nếu mà thay và sử dụng được vài năm thì cũng kinh tế hơn nhiều :D
Em biết giá phụ tùng sớm muộn nó cũng tăng nhiều nên em cứ mua phụ tùng cất kho. Ví dụ như cái càng A trước trong hãng nó bán chỉ 2.6 triệu/1 bên thôi thì tội gì mua phụ tùng ngoài, mất công đi ép ko được bền, tin cậy. Đến thời em mua thì 3.3 triệu/1 bên càng A, nay thì chắc phải 4.4 triệu/1 bên càng mất rồi

khong_co_xe

Xe tăng
Em biết giá phụ tùng sớm muộn nó cũng tăng nhiều nên em cứ mua phụ tùng cất kho. Ví dụ như cái càng A trước trong hãng nó bán chỉ 2.6 triệu/1 bên thôi thì tội gì mua phụ tùng ngoài, mất công đi ép ko được bền, tin cậy. Đến thời em mua thì 3.3 triệu/1 bên càng A, nay thì chắc phải 4.4 triệu/1 bên càng mất rồi
Hic cụ rành thì cho xin ảnh minh họa được ko?

boy_xedap

Xe điện

boy_xedap

Xe điện
Lại thêm 1 chút kinh nghiệm nhỏ về quạt giải nhiệt của cx5 nhé. Cái mô tơ quạt giải nhiệt của cx5 mã chính hãng là PE0215150A, bản thân giá gốc bên Mỹ đã là cỡ 200 đô chưa thuế phí ship về VN. Vì vậy cái mô tơ này trong hãng mà họ bán có lẽ phải rơi vào tầm 4-5 triệu mất
Phương án thay thế là mua mô tơ của Vios lắp sang, hàng Denso mã là 168000-2370 hoặc mã 1060, 168000-1341, 168000-7170 , 263500-6261, 263500-6180 chỉ quanh quanh 1 triệu thôi. Denso Việt Nam có trụ sở tầng 6 tòa nhà việt á ở duy tân

Chỉnh sửa cuối:

nikenneu

Xe buýt
cụ mua phụ tùng cx5 chính hãng ở đâu thế? cho em xin địa chỉ với.

boy_xedap

Xe điện

Bui Bach

Xe hơi
Em chấm hóng.
Cụ nào biết chỗ mua lọc gió động cơ/điều hòa cho M3 1.5 2020 hatchback form mới không ah. Em định mua denso mà nó cho dòng 2013-2018 thôi

huylinht

Xe buýt
thế này ôm phụ tùng lãi hơn ôm vàng kkk. Cụ cho em hỏi những chi tiết cao su mà mình mua trước, để lâu chưa dùng có sợ bị lão hóa không nhỉ?

khong_co_xe

Xe tăng

bóng demi halogen mazda 3 2019 này là chân mã gì mình mua nhầm gắn không được!
bác nào gắn apple carplay rồi cho kinh nghiệm dùng android box nào để mượt ko bị lag?

boy_xedap

Xe điện
thế này ôm phụ tùng lãi hơn ôm vàng kkk. Cụ cho em hỏi những chi tiết cao su mà mình mua trước, để lâu chưa dùng có sợ bị lão hóa không nhỉ?
Không cụ nhé, cao su càng nó hoạt động ở điều kiện khắc nghiệt. Ko dễ gì hỏng

Kiabuoisang

Xe container

bóng demi halogen mazda 3 2019 này là chân mã gì mình mua nhầm gắn không được!
bác nào gắn apple carplay rồi cho kinh nghiệm dùng android box nào để mượt ko bị lag?
Em nghĩ bó là T10, bác có thể lấy thước đo chân bóng để mua cho đúng. Nên mua hãng osram hoặc philips cho bền, ko nên mua hàng ko tên tuổi.