[Funland] Dân ta phải biết sử ta

chitom

Xe tăng
Vâng bà viết dài nhiều chữ quá, ngộ chữ hay sao mà cứ lê thê chẳng ai hiểu bà viết về lịch sử đất nước nào thế, tưởng hay ho lắm hả.

Bà muốn viết lịch sử Trung Hoa à? Đọc được dăm ba cái tài liệu ********* rồi vào đây xả như đúng rồi thế.
Chưa gì mà đồng chí Phập đã tự diễn biến rồi, tôi nhắc nhở đồng chí, không được coi thường biệt đội "Phượng Hoàng":D

Lệ Xuân

Xe tăng
Chưa gì mà đồng chí Phập đã tự diễn biến rồi, tôi nhắc nhở đồng chí, không được coi thường biệt đội "Phượng Hoàng":D
Chào Trung Úy Chì Tôm, mời đồng chí vào làm chén trà, bắn bi thuốc lào, ta bàn chuyện cho qua ngày :D

chitom

Xe tăng
Cần đ@ó!!
Cho em gặp Lệ Thủy là được:D

Ly Kute

Đi bộ
Chắc cụ không để ý, em chơi hội Tuc-Sor mấy năm nay, thành viên hội Phòng Không R, mới là mới thế nào.
Mợ Xuân có vẻ rành sử Việt nhỉ, thật đáng khâm phục Mợ. Mới thấy Mợ Me vào hóng rồi biến mất tiêu rồi? Tôi đoán Mợ me cũng bụng Sử đấy nhỉ.

Mexanhxanh

[Tịch thu bằng lái]
Thôi thôi các cụ mợ chơi với nhao, em cho con bú, dính vào sử này dức đầu lâu lắm, em kiếu.

CR-Vic

Xe container
các cụ đang thảo luận đến đâu rồi nhỉ? :D

slaz8

Xe ba gác
Em hi vọng cụ Lầm tiếp tục lầm :))
Dưng phải vuốt cụ 1 cái đã :D

Chỉnh sửa cuối:

slaz8

Xe ba gác

Lệ Xuân

Xe tăng
Cũng có nhiều giả thuyết, vì sử ta biên lung tung quá, nên giờ loạn cào cào cụ ạ, hay thì bơm lên, xấu xấu tí thì cho là giặc hoặc dấu nhẹm.

Cái mà chúng ta tưởng là tổ quốc, hóa ra là một vùng đất bị người Tàu đồng hóa.
Thứ mà chúng ta tưởng là tổ tông, hóa ra là các ông các bà Tàu Khựa mà nhiều người chúng ta vẫn ghét cay đắng. Ngay cả cái tên nước, chữ "Việt" mà ta bấy lâu tự hào, là móc từ bên Tàu sang. Bách Việt Âu Việt Lạc Việt gì gì cũng là Tàu hết.

Vua Lê của chúng ta uýnh nước Chiêm, hóa ra là tên vua Tàu uýnh nước ta. Vua Trà Toàn của chúng ta bị giặc Lê xâm lược tiêu diệt giết một lúc năm chục ngàn lính và chặt cổ chừng ấy ngàn dân, hóa ra lại là tên giặc cỏ bố láo.

Tóm lại ta là ai? Không phải Tàu, chả phải Chăm. Hehe là Lừa. Từ cội rễ ta là Chăm. Nhưng bi giờ ta là Tàu. Tiếng ta 20% là Chăm, 70% là Tàu, 3% là Tây, còn 7% là khẹc khẹc chả biết là cái gì.

Cái mà ta đang tự hào toàn là Tàu, nhưng cái mà ta đem khoe lại là Chăm. Nhưng ta vẫn chửi Tàu là bọn giặc xâm lược, và vẫn chửi Chăm là bọn súc sinh bị tiêu diệt là chính đáng. Ta đếch phải là chính ta. Ta chửi luôn chính ta. Lúc nào chả thật mâu thuẫn.
Nói xanh chín thế, thế khựa nó có lịch sử là dân tộc mọi đấy, toàn sao lại của mình, mợ có tin không? Dẫn chứng đi:D
Rất nhiều giả thuyết, vì phịa nhiều quá, cụ cũng nên tìm tòi đọc thêm, trước mắt làm cái thẻ thư viện Quốc gia hay Hà Nội tìm sách mà đọc đã, cứ cãi như phá mả ấy thôi.

Lệ Xuân

Xe tăng
Bác Hùng ta có thể là dân một bộ tộc đã chiếm cứ gần như toàn bộ đông nam á từ gần chục ngàn năm nay.
"Hùng" là một chức danh từa tựa như "tộc trưởng", là phiên âm chữ "Khun" của nhiều thứ tiếng trong khu vực. Sau này bên Miến Điện có ông Khun Sa vua ma túy (đã từng thuê ông Thọ chở thuốc phiện sang Hồng Công những năm bị cấm vận), và Thái Mã vẫn còn nhiều ông Khun khác rất chi nủi tiếng.

Các cụ ai đến Me La Ca bên Mã Lai còn thấy dinh thự của ông Khun Cháp Gì Gì rất đẹp đẽ ngay bên bờ biển.

Tổ tiên của bác vua Hùng ở ngay sát biển đâu vùng Thanh Hóa Ninh Bình bây giờ, với bến En là trung tâm. Sau những cuộc du cư và chia rẽ, một phần dạt xuống nam hợp với bọn mọi Căm Mã, và một phần bung lên bắc. Phía bắc lạnh lẽo và ít thức ăn nên bộ phận này cũng không đông đảo mấy.

Đến đời bác Hùng, tự dưng phụ huynh bác ý không muốn du cư nữa, dừng lại ở chỗ bây giờ là thành phố Việt Trì, :D

Thời đó còn là bờ biển đông kinh tởm. Sau một vài xích mích thế nào đó, một số em của bác Hùng tách ra sống ở sát biển bằng nghề chài lưới, còn một số em khác và chính bác thì ngược lên Phong Châu cách đó chỉ vài chục ký kô mếch dựng chòi sinh sống.

Làm quái gì có vụ ly dị tốn kém nào đâu. Loanh quanh thế nào mà bọn em bác Hùng ở biển dạt mãi dạt mãi xuống Ô Rí mà thành Lâm Ấp rồi Chiêm Thành về sau.

Còn bác Hùng và bọn em ở cạn thì cũng phá tán linh tinh cả. Dòng dõi bác Hùng tận tuyệt khi bác Tục-pắn (Thục Phán) uýnh Phong Châu, đuổi bác Hùng cuối cùng chạy mất dép. Bác ý phải thay tên đổi họ thành người Mường chui lủi trong rừng rú. Tiếng Mường một vài thế kỷ trước đây còn rất giống tiếng Thái Trắng, và tiếng Thái này chính là tiếng Lào, cũng là tiếng Thái ở tận bên Thái Lan.

haiduong

Xe tải
Cảm ơn cụ Lầm rất rất nhiều, cảm ơn các cụ khác nhiều. Tuy nhiên nói về lịch sử Việt Nam thì chúng ta là người Việt chúng ta nên biết về lịch sử nước nhà nhưng chúng ta cũng phải phân biệt thông tin nào là chính sử, thông tin nào là dã sử và thông tin nào là giả sử... Riêng phần 18 đời vua Hùng Vương thì ảo quá.

Lệ Xuân

Xe tăng
Nghe đã thấy có mùi rồi, dốt thì dựa cột mà nghe, ở đây tranh luận bằng dẫn chứng, chứ không phải thư viện nào cả, có gan cmt, có gan dẫn chứng , chứ không người ta gọi là có vấn đề, mợ dẫn chứng sách nào đê, em tiếp chiêu mợ:D, chứ đừng lấy cái thẻ thư viện ra dọa nhau, chứ nói đến thư viện thì lôi thư viện vào cmt đê, không thì lượn cho nước nó trong. Dẫn chứng ở trong đầu đây này, quyển sử trang nào, đoạn nào có luôn, chứ đừng có học đòi, dốt đòi làm thầy
Hay quá, có khi hôm nay em gặp thầy.
Thầy chỉ giúp em xem 2 bà Trưng oánh giặc thế nào? Sao hồi sang Tầu, em cũng thấy bọn chó đó thờ 2 bà Trưng?

CR-Vic

Xe container
chắc giống dân ta chuộng tượng Quan Công với cả Khổng Minh xứ khựa bây giờ :)) em đoán thế chả biết thế nào.

Trước hết phải nói đến, muốn mở mắt, không biết, muốn phản biện phải có dẫn chứng, khựa nó thờ HBT căn cứ ở nguồn nào, được lưu hành theo hệ quốc tế không? Hay chỉ là cá nhân lấy lên làm vì. Nói phải hiểu, chứ hỏi bâng quơ đã thấy dốt rồi. Nên về học lại sử đi, đừng làm trò hề nữa. Muốn tranh luận với thầy thì phải có dẫn chứng, ko nói xuông

BobbyTran1039

Xe hơi
Các cụ đừng nóng. Có sử gia nào vào phân định đúng sai đi chứ! Cháo chả bít đâu mà học môn lịch sử bây giờ

TaiMV

Xe điện
Hay quá, có khi hôm nay em gặp thầy.
Thầy chỉ giúp em xem 2 bà Trưng oánh giặc thế nào? Sao hồi sang Tầu, em cũng thấy bọn chó đó thờ 2 bà Trưng?
Cái này mợ lòi cái dốt ra dồi. Tầu khựa đểu giả chỉ có bọn dân tộc Hán thôi, chứ các dân tộc khác cũng là dân mất nước mà thành thiểu số. Bọn chó mà mợ thấy thờ Hai Bà Trưng chắc chắn không phải người dân tộc Hán mà là dân tộc thiểu số có nguồn gốc liên quan đến nước Nam Việt nhà họ Triệu Đà từng ly khai với nhà Hán nhá.:-w

Lệ Xuân

Xe tăng
Trước hết phải nói đến, muốn mở mắt, không biết, muốn phản biện phải có dẫn chứng, khựa nó thờ HBT căn cứ ở nguồn nào, được lưu hành theo hệ quốc tế không? Hay chỉ là cá nhân lấy lên làm vì. Nói phải hiểu, chứ hỏi bâng quơ đã thấy dốt rồi. Nên về học lại sử đi, đừng làm trò hề nữa. Muốn tranh luận với thầy thì phải có dẫn chứng, ko nói xuông
Bí hả, hehe thôi được. Thế sao ta lại có đền thờ bạch mã? Đừng nói em là không biết ở đâu, ai cưỡi con ngựa đó nhé.

Lệ Xuân

Xe tăng
Cái này mợ lòi cái dốt ra dồi. Tầu khựa đểu giả chỉ có bọn dân tộc Hán thôi, chứ các dân tộc khác cũng là dân mất nước mà thành thiểu số. Bọn chó mà mợ thấy thờ Hai Bà Trưng chắc chắn không phải người dân tộc Hán mà là dân tộc thiểu số có nguồn gốc liên quan đến nước Nam Việt nhà họ Triệu Đà từng ly khai với nhà Hán nhá.:-w
Triệu Đà là ta hay là giặc ạ? hu hu có vẻ lẫn lẫn lung tung rồi nhể.

Thần Gió

Xe máy
Chẳng biết sử thế nào, nhưng xem ảnh Hà Nội thời pháp thuộc nhà cháu thấy thất vọng cực kỳ ạ.
Đọc văn tưởng tượng một Thăng Long hào hoa thanh lịch, nào ngờ xem ảnh cứ như vùng ma thiêng nước độc...
Thăng Long ngày ấy, có lẽ không to và cũng chả sầm uất bằng Hội An bây giờ :(.