[Funland] Đam mê chơi gỗ - Thú vui hàng ngày

hoanptp

Xe điện
Xét về thâm niên Đam mê chơi gỗ em cũng đã có gần 20 năm kể từ ngày biết yêu những vân gỗ đẹp, rồi từ năm 2003 ra trường đi làm và đến 2007 bắt đầu có thu nhập thì gần như tất cả số tiền nhàn rỗi em đều được dùng để mua những món đồ gỗ mà mình đam mê. Ưng ý có, hài lòng có và có cả những trải nghiệm thật tuyệt vời ngày em càng nhận ra tình yêu lớn nhất của em là được ngắm những vân gỗ, vân nu hàng ngày. Cho đến giờ em vẫn nhớ như in từng câu truyện khi đi mua từng món đồ gỗ, từ lúc đi xem rồi bày mưu tính kế sao cho mua được hay những lần mua hàng bị hớ rồi những lần toan tính dồn tiền để mua được món đồ mình thích nữa, thật quá nhiều kỷ niệm. Đến nay gia tài đồ gỗ của em đủ để trưng bày thành một cửa hàng lớn rồi các cụ ạ, chỉ tiếc và chưa quy hoạch được một không gian phù hợp mà thôi nhưng đó cũng là mục tiêu để em phấn đấu cho những năm sau này.
Em xin chia sẻ niềm đam mê lớn nhất của mình để vui cùng các cụ, kiến thức còn nhiều hạn hẹp vì em là tay ngang lại ko có người dìu dắt nên trong quá trình viết bài có gì các cụ bỏ qua giúp em, với mong muốn đường dài rất mong các cụ có cùng sở thích sẽ cùng post bài trong này cùng em để chia sẻ niềm vui, và vui nhất là sau dịch cụ nào yêu và đam mê chơi gỗ qua nhà em để cùng giao lưu. Với thời gian đã bỏ ra và cũng nhiều học phí nên em cũng sẽ chia sẻ với các cụ để làm sao có được sản phẩm gỗ ưng ý với giá thành hợp lý nhất đứng ở góc độ tư vấn người tiêu dùng, cụ nào cần tư vấn gì biết đến đâu em sẽ tư vấn đến đó (em nói luôn em ko phải là chuyên gia nhé chỉ là biết đến đâu em tư vấn đến đó thôi em rất hay đọc bài của cụ Huyart https://www.otofun.net/threads/kinh-nghiem-choi-do-go-va-cac-kien-thuc-tong-quan-ve-go.855082/ và các cụ khác để học thêm kiến thức về gỗ trên diễn đàn mình).
Sau bài này em sẽ post dần những sản phẩm mình có và cả những câu truyện đi cùng để phần nào cho bài viết thêm hấp dẫn và sinh động.
Câu truyện số 1 - Bộ bàn ghế đầu tiên....

Chỉnh sửa cuối:

trauxanh

Xe lăn
Bận bịu linh tinh chưa đến chú ngắm đồ được...
Gỗ lạt của chú gây thương nhớ quá đáng! :D

Honghen2008

Xe container
Em đợi xem đồ gỗ đẹp 🌺🌸🌺 Chúc Cụ có thêm nhiều đồ đẹp .

Zin_3_cau

Xe tăng
Em làm căn hóng đồ gỗ của cụ.

laonongtridien

Xe buýt
Xét về thâm niên Đam mê chơi gỗ em cũng đã có gần 20 năm kể từ ngày biết yêu những vân gỗ đẹp, rồi từ năm 2003 ra trường đi làm và đến 2007 bắt đầu...
Hay quá cụ, em hóng, em cũng khoái món này từ lâu
Cụ có gì cứ pốt lên cho tụi em ngắm và học hỏi nhé

Loe_hờ lú

Xe điện
Những đồ nu như này có nứt được ko cụ

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
E làm căn xem sao

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com

kfc1981

Xe điện
Cháu cũng mê mà chưa đến tuổi chơi!

hoanptp

Xe điện
Câu chuyện số 1 - Bộ bàn ghế đầu tiên
Bộ bàn ghế đầu tiên em tự tay bỏ tiền ra mua là bộ bàn ghế Minh Hồng tay 10 gồm 10 món bằng gỗ hương Lào em nhớ rơi vào năm 2007. Đây là bộ bàn ghế đầu tiên em mua cũng là là khởi điểm của quá trình em theo nghiệp chơi gỗ. Ngày đó còn bỡ ngỡ lắm chả biến đến Đồng Kỵ ở đâu Vân Hà ở đâu chỉ biết năm đó sau một khoảng thời gian đi làm nên muốn mua một bộ bàn ghế lớn hơn cho bố mẹ. Lúc này nhà em đang dùng bộ Guột Cúc nhà dùng đã lâu (không biết em gọi tên có đúng ko nữa) 6 món gỗ trắc mà mãi sau này em mới hiểu giá trị và vẻ đẹp của gỗ trắc thật khó có loại gỗ nào sánh được.
Tết năm đó về quê Nghệ An ông già đưa em qua xưởng gỗ của ông chú người quen của bố em, sau này xưởng gỗ này là một trong những xưởng gỗ to nhất ở Nghệ an năm em vào chơi lần đầu đã thấy bạt ngàn là gỗ, những lô gỗ hương tới vài trăm khối những năm đó gỗ hương nhiều vô kể các cụ à. Ông chú làm tất cả từ gỗ Mỹ nghệ tới Nhà gỗ và gỗ dân dụng xưởng gỗ nằm ngay giữa trung tâm thị trấn huyện luôn. Phải nói chỗ ông chú em làm rất cẩn thận nhất là món sàn gỗ, cửa gỗ và nhà gỗ duy chỉ có cái giá thì chát thôi rồi. Xưởng gỗ này giờ vươn ra cả nước công trình chủ yếu làm ngoài Hà nội và Sài gòn.
Em gặp và choáng ngợp tự nhủ đây đúng là địa chỉ mình cần tìm và suốt gần 10 năm sau đó em toàn mua đồ ở đây mà quên mất rằng gần ngay gần Hà nội có làng Đồng Kỵ và làng Vân Hà nổi tiếng về gỗ mỹ nghệ. Em nói luôn nhu cầu cháu muốn tìm bộ bàn ghế to to và nhiều món chút ông chú chỉ ngay ra bộ bàn ghế mới làm xong chính là bộ Minh hồng này và em mua luôn không lăn tăn gì lúc đó chỉ thấy to to hợp hợp là xuống tiền luôn chứ chưa định hình được cách chơi hay lưu tâm gì về giá trị sau này. Ngày đó gỗ nhiều lại toàn gỗ hộp gỗ đẹp đều màu, đóng dày dặn chỉ duy nhất có kỹ thuật đục chạm và hoàn thiện ngày đó chưa bằng bây giờ, cho đến hiện tại em vẫn giữ bộ bàn ghế này làm kỷ niệm và bộ chính em dùng trong phòng chơi gỗ của em giờ lại là bộ Guột cúc gỗ trắc ngày nào em hắt hủi không dùng.
Bộ Minh hồng tay 10 gồm 10 món gỗ Hương Lào đây các cụ em giờ đặt trên sân thỉnh thoảng lên ngồi nhớ ngày đầu bỡ ngỡ

Còn đây là bộ Guột Cúc gỗ Trắc ngày nào em đã hắt hủi giờ nó lại được đặt ở nơi xứng đáng với giá trị của nó.

Chỉnh sửa cuối:

Dan du an

Xe cút kít
Dạ để đựng đồ hả cụ
Mợ này hỏi hay nhất cõi. Em thích suy nghĩ của mợ. Phải đút cái gì vào được. Cái cục thù lù nặng trịch như thế nó thường là đặc mợ ạ, mợ cho được cái gì vào cái chỗ đặc đặc đấy thì em cũng ạ.

Hoang Uyên

Xe container
Website
maylocnuocmoi.com
Mợ này hỏi hay nhất cõi. Em thích suy nghĩ của mợ. Phải đút cái gì vào được. Cái cục thù lù nặng trịch như thế nó thường là đặc mợ ạ, mợ cho được cái gì vào cái chỗ đặc đặc đấy thì em cũng ạ.
Dạ giờ em mới biết đến cái tên đó nên mới hỏi cụ ak,nếu chơi nguyên thế cũng phí nhỉ cụ

Hoang Uyên

Xe container
Website
maylocnuocmoi.com
Nó là cái bình phú nu hương cụ à, Trong Phong Thủy, bình phú quý là vật phẩm dùng để chiêu tài, giữ lộc cho gia chủ. Bình càng lớn thì khả năng chiêu tài, hút lộc càng lớn. Hình dáng của bình vô cùng đa dạng và phong phú, có thể trưng bày ở nhiều nơi. Bình phú quý gỗ được yêu thích bởi vẻ uyển chuyển, những nét đẹp tính tế do các đường vân gỗ hay mắt nu tạo ra, trông rất bay bổng, thiên biến vạn hóa không theo bất kỳ quy luật nào. Tại các khách sạn, công ty lớn, nhà biệt thự chúng ta thường thấy họ đặt ngay bình phú quý tại đại sảnh để gia tăng tài lộc, đón mọi điềm lành.
Dạ,em hiểu rồi ạ

Relax45

Xe hơi
Bình thì em ko thích nhưng thích 2 tấm nu dựng sát tường của cụ.

HuyArt

Xe lăn
Xét về thâm niên Đam mê chơi gỗ em cũng đã có gần 20 năm kể từ ngày biết yêu những vân gỗ đẹp, rồi từ năm 2003 ra trường đi làm và đến 2007 bắt đầu có thu nhập thì gần như tất cả số tiền nhàn rỗi em đều được dùng để mua những món đồ gỗ mà mình đam mê. Ưng ý có, hài lòng có và có cả những trải nghiệm thật tuyệt vời ngày em càng nhận ra tình yêu lớn nhất của em là được ngắm những vân gỗ, vân nu hàng ngày. Cho đến giờ em vẫn nhớ như in từng câu truyện khi đi mua từng món đồ gỗ, từ lúc đi xem rồi bày mưu tính kế sao cho mua được hay những lần mua hàng bị hớ rồi những lần toan tính dồn tiền để mua được món đồ mình thích nữa, thật quá nhiều kỷ niệm. Đến nay gia tài đồ gỗ của em đủ để trưng bày thành một cửa hàng lớn rồi các cụ ạ, chỉ tiếc và chưa quy hoạch được một không gian phù hợp mà thôi nhưng đó cũng là mục tiêu để em phấn đấu cho những năm sau này.
Em xin chia sẻ niềm đam mê lớn nhất của mình để vui cùng các cụ, kiến thức còn nhiều hạn hẹp vì em là tay ngang lại ko có người dìu dắt nên trong quá trình viết bài có gì các cụ bỏ qua giúp em, với mong muốn đường dài rất mong các cụ có cùng sở thích sẽ cùng post bài trong này cùng em để chia sẻ niềm vui, và vui nhất là sau dịch cụ nào yêu và đam mê chơi gỗ qua nhà em để cùng giao lưu. Với thời gian đã bỏ ra và cũng nhiều học phí nên em cũng sẽ chia sẻ với các cụ để làm sao có được sản phẩm gỗ ưng ý với giá thành hợp lý nhất đứng ở góc độ tư vấn người tiêu dùng, cụ nào cần tư vấn gì biết đến đâu em sẽ tư vấn đến đó (em nói luôn em ko phải là chuyên gia nhé chỉ là biết đến đâu em tư vấn đến đó thôi em rất hay đọc bài của cụ Huyart và các cụ khác để học thêm kiến thức về gỗ trên diễn đàn mình).
Sau bài này em sẽ post dần những sản phẩm mình có và cả những câu truyện đi cùng để phần nào cho bài viết thêm hấp dẫn và sinh động.
Nu Hương của cụ chất quá, hàng khủng đấy
Nu sống, nu tiêu này lúc sốt đắt như sâm cụ nhỉ?
Lâu rồi, không nhớ cụ có phải tên Hoàn, đã từng giao dịch với em 2 pho gỗ Sưa không nhỉ?