Chi hội Daihatsu Club: Khu vực trao đổi kỹ thuật

mazda6.

Xe buýt
Àh hôm qua không có máy lạnh em mới có cơ hội hạ kính xuống chạy thì phát hiện tiếng kêu "cạch" nhỏ ở phanh trước mỗi khi đạp phanh. Chắc bố phanh bị chai mòn phải không các bác nhỉ?
Nếu đọc kỹ guide book của Terios cụ sẽ thấy note một bộ phận báo phanh mòn cần phải thay được lắp ở hệ thống phanh xe. Khi nào phanh mòn bộ phận này sẽ phát ra tiếng gõ đặc trưng.... vậy có lẽ là bố phanh của ... vợ cụ cần thay rồi đấy!!
Nhân đây, em cũng xin được hỏi cụ Dương chỗ cụ có còn cái nắp khoang hàng sau của Ter 2004-5 không?? nó giống dư ...lày :

Nếu có thì PM cho em tổng thiệt hại ( có tính cả phí ship vào Sài Gòn ) để em còn liên lạc với cụ!!
Em Đội ơn cụ trước ạ !!

Chỉnh sửa cuối:

terio_s.hue

Xe máy

Nếu đọc kỹ guide book của Terios cụ sẽ thấy note một bộ phận báo phanh mòn cần phải thay được lắp ở hệ thống phanh xe. Khi nào phanh mòn bộ phận này sẽ phát ra tiếng gõ đặc trưng.... vậy có lẽ là bố phanh của ... vợ cụ cần thay rồi đấy!!
Nhân đây, em cũng xin được hỏi cụ Dương chỗ cụ có còn cái nắp khoang hàng sau của Ter 2004-5 không?? nó giống dư ...lày :

Nếu có thì PM cho em tổng thiệt hại ( có tính cả phí ship vào Sài Gòn ) để em còn liên lạc với cụ!!
Em Đội ơn cụ trước ạ !!
Cảm ơn cụ mazda6, để em ra gara check bố phanh xem. Cụ cho em xin file manual của Terios nếu có với nhé, em đang cần ngâm cứu mà tìm hoài không thấy (Tiếng Anh cũng ok). Nhân tiện em like cái chữ ký của cụ lắm vì em cũng dùng câu này ở một vài forum khác :)

mazda6.

Xe buýt
Cảm ơn cụ mazda6, để em ra gara check bố phanh xem. Cụ cho em xin file manual của Terios nếu có với nhé, em đang cần ngâm cứu mà tìm hoài không thấy (Tiếng Anh cũng ok). Nhân tiện em like cái chữ ký của cụ lắm vì em cũng dùng câu này ở một vài forum khác :)

Quyển Guide book của em có là do mợ Hương chủ tịch photo gửi tặng. Em không có file manual của Terios. Nhưng bất cứ lúc nào tiện cụ PM cho em địa chỉ và phone của cụ em sẽ photo lại cuốn của em rồi gửi hầu cụ!! Ẻm Ter nhà cụ 2003, nhà em 2005, xã mợ Hương là 2007... tuy nhiên Ter LD qua các đời thay đổi không nhiều nên cụ tham khảo vô tư!!!
Kính cụ!!

hongdang

Xe hơi
Em lôi cầu chì ra lắp vào lại thì quạt chạy bình thường rồi các bác. Cảm ơn cả nhà đã cho ý kiến ạ!
Theo em xe của bác đời năm 2003 đã 9 năm hoạt động thì khả năng chổi than của motor quạt gió đã bị mòn nên tiếp xúc kém với cổ góp là khá cao. Bác nên bảo dưỡng kiểm tra lại motor quạt gió. Bởi nếu như chổi than mòn quá sẽ ăn mòn cổ góp lúc đó bác phải thay cả motor đó bác ơi ! ........hehe chi phí hơi cao.

daihatsuvn

Xe điện
Àh hôm qua không có máy lạnh em mới có cơ hội hạ kính xuống chạy thì phát hiện tiếng kêu "cạch" nhỏ ở phanh trước mỗi khi đạp phanh. Chắc bố phanh bị chai mòn phải không các bác nhỉ?
Để em phán nhá ?
Lần thay thế má phanh trước khi lắp bị thiếu miếng thép đệm ở đầu má phanh , hoặc bị rớt khi hoạt động => mỗi khi đạp phanh má dịch chuyển vào giá gây ra tiếng kêu

4banhxequay

Xe điện
Hà nội mấy hôm mưa to, nhiều đoạn nước ngập do cậy quen đường với lại chân dài cháu cứ phi vào, tất nhiên là lúc vắng ko tạt té nước vào ai, thì có hiện tượng nước bắn lên trùm kính lái khá nguy hiểm. Theo cháu tự nghiên cứu thì thấy do đặc điểm xe ngắn + phải đảm bảo chiều dài trục cơ sở nên trục bánh trước của Terios ngay sát với cản trước. Do đó khi vào nước, nước bị phá văng lên khá nhiều và cao. Hiện tượng này xe sedan ít bị hơn. Thế nên các cụ đi qua vũng nước đọng cần cẩn trọng hơn

TuaBin

Xe tăng
xe của em cũng đến hạn bảo dưỡng định kỳ có cụ nào có ý định bảo dưỡng đi cùng với em cho vui nhé, ngày giờ hẹn sau các cụ các mợ nhé

awndy.tuan

Xe hơi
@ 4banhxequay: Cái này e nghĩ chắc là do lúc anh xục vào chỗ nước đó thì có một cái rãnh hủm làm mũi xe anh xục xuống hơn làm nước trào mạnh ngược lại, hoặc anh xục với tốc độ khá nhanh, hoặc khi anh ... lao tới thì chỗ nước ngập đó có sóng nước cùng lúc dội lại nên gặp mũi xe sẽ trùm lên. Cái này e nghĩ xe nào cũng bị thôi

awndy.tuan

Xe hơi
Chào các bác, em đang đi con Daihatsu Charade sx 2006 (hàng xuất Trung đông), em đang đau đầu với cái phanh của em nó mà em đi sửa tới 4 lần, 3 gara đều chưa xử lý được. Hiện tượng là thế này, khi em đi được một quãng lâu lâu (đủ nóng máy), rà phanh từ từ thì phát ra tiếng kêu kẽo kẹt ở phanh trước, như kiểu tiếng nghiến răng vậy.
Má phanh em cho kiểm tra thì vẫn tốt (bác chủ xe trước báo em là mới thay hàng chính hãng lấy từ bác Daihatsu - bác ý nói là lấy ở cửa hàng Ng Ngọc Vũ, thợ nó cũng nhận xét là má phanh sịn).
Lần đầu tiên cho vào chỗ bác Hải - Pháp vân, thợ bác ý mang ra bảo dưỡng phanh (thổi, phụt rồi đánh ráp vào má phanh). Lắp vào xong vẫn kêu như cũ. Chỗ bác ý xa tít mù và thợ thì kém quá nên em chẳng buồn vào lại nữa.
Lần thứ hai em cho vào chỗ anh bạn quen trước làm cùng công ty rồi mở gara, thợ của bác ý cho bảo dưỡng lại má phanh, rồi bẩy bẩy một cái gì đó (hình như là miếng chắn bảo vệ, cũng mài lại má phanh). Em đi thử thấy không kêu nữa nên về. Nhưng chỉ sau 1 ngày em đi lại phát tiếng kêu như cũ. 2 lần em qua đó sửa phanh đều không được. Em lại thôi.
Lần thứ ba em cho vào gara gần nhà, anh chủ gara biết em là ngừoi làng nên niềm nở phết, khuyến mại cho một cơ số công đoạn. Lần thứ nhất chú thợ mang má phanh em ra mài mài xuống mặt sân rồi lắp lại bảo cứ đi thử xem nếu không được thì đi láng lại đĩa phanh. Em không thấy tiếng kêu nữa, nhưng chỉ được 2 hôm đi lại kêu. Lần thứ hai ra cho láng lại đĩa phanh, mài lại má phanh phát nữa (và chú thợ bảo thay một cái giăng gì đó), em đi được 3 hôm lại vẫn sinh ra tiếng kêu đó, ngoài ra còn phát sinh tiếng kêu kẽo kẹt đó nhưng đều đặn hơn, cứ như là kiểu xe đạp bị sang vành rồi chạm vào má phanh bị chai vậy. Em lại quay ra bảo xem lại, nó lại xăm xoi mất buổi sáng rồi thay một cái phớt gì đó (lúc đấy e về ăn trưa). Quả thực là không còn tiếng kêu đó nữa, nhưng được 3 lần đi sau thì e lại nghe thấy tiếng tiếp, nhưng nhỏ hơn.

Em nhờ bác nào có kinh nghiệm việc này phán giúp em để lần tới này em ra bắt bệnh cùng với chú thợ. Em kết chú này vì khá nhiệt tình và khuyến mại nhiều, làm lại cho em một số thứ mà các bác gara trước ... đẻ ra thêm, và lại gần nhà nữa nên dễ bề xử lý.

Có khi nào má phanh là nguyên nhân không? Em vẫn kiên quyết chưa cho thay vì tin là hàng "sịn", bản thân chú thợ cũng nói, chỉ có má sịn mới làm kiểu này và vẫn còn rất dày. Nhưng nếu thử nghiệm cuối cùng mà không ra chắc em phải thử cái má phanh khác xem sao.
Có cái phớt nào cần phải thay trong cơ cấu củ phanh không? Em vẫn mơ hồ đoán là như kiểu lực tì của má phanh lên đĩa phanh không được đều, không được chặt dẫn đến phát sinh tiếng kêu kẽu kẹt kiểu đó.
Có nguyên nhân nào nữa không nhờ các bác chỉ giáo dùm.

Cảm ơn các bác nhiều

terio_s.hue

Xe máy

Quyển Guide book của em có là do mợ Hương chủ tịch photo gửi tặng. Em không có file manual của Terios. Nhưng bất cứ lúc nào tiện cụ PM cho em địa chỉ và phone của cụ em sẽ photo lại cuốn của em rồi gửi hầu cụ!! Ẻm Ter nhà cụ 2003, nhà em 2005, xã mợ Hương là 2007... tuy nhiên Ter LD qua các đời thay đổi không nhiều nên cụ tham khảo vô tư!!!
Kính cụ!!
Cảm ơn cụ mazda6 nhiều! Thôi để lúc nào em vào SG thì liên lạc với cụ cũng được ạ, để cụ làm thế em thấy cũng phiền cụ quá :)
Xe em ra gara 30 phút là lại bon bon êm ái rồi các cụ ạ. Cảm ơn các cụ đã tư vấn nhiệt tình!

mazda6.

Xe buýt
Cảm ơn cụ mazda6 nhiều! Thôi để lúc nào em vào SG thì liên lạc với cụ cũng được ạ, để cụ làm thế em thấy cũng phiền cụ quá :)
Xe em ra gara 30 phút là lại bon bon êm ái rồi các cụ ạ. Cảm ơn các cụ đã tư vấn nhiệt tình!

Cụ " phiền " em rồi cụ lại giúp người khác nhiệt tình là được rồi!!!:D
Nhưng nếu cụ ngại thì bất cứ khi nào cụ vào Sài Gòn cụ PM cho em... em sẵn sàng phục vụ cụ vô tư nhé!!!:101:

terio_s.hue

Xe máy

Cụ " phiền " em rồi cụ lại giúp người khác nhiệt tình là được rồi!!!:D
Nhưng nếu cụ ngại thì bất cứ khi nào cụ vào Sài Gòn cụ PM cho em... em sẵn sàng phục vụ cụ vô tư nhé!!!:101:
Ok, tks cụ mazda6 lần nữa! Hy vọng có dịp giao lưu với cụ sớm! cheers..

MrHummer

Xe tải
các cụ có biết có ẻm charade 8x nào cần gả không ạ

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Hệ thống điều hòa Ter kém lạnh có các nguyên nhân sau:
- Đối với dòng Ter không có lọc gió trong cacbin mà lấy gió trực tiếp từ bên ngoài vào moto quạt gió cho nên trong quá trình sử dụng bụi theo hệ thống quạt gió lọt vào giàn lạnh cộng với hơi nước toát ra từ giàn lạnh tạo thành một lớp bẩn bám vào giàn lạnh làm cho giàn lạnh tỏa độ lạnh kém (Trong trường hợp này các bác dung hóa chất làm sạch)
- Giàn nóng điều hòa lâu ngày bụi bẩn bám vào làm cho độ tỏa nhiệt kém( Dùng súng phun nước rửa xe xịt sạch giàn nóng)
- Thiếu gas do bị rò rỉ
- Hệ thống làm mát két và giàn nóng điều hòa của Ter chỉ được lắp đặt một quạt làm mát. Có khả năng quàn giàn nóng bị kém do mòn chổi than mòn. Nếu thay moto quạt giàn nóng chi phí sẽ rất cao. Vậy có thể thay chổi than
Hai trường hợp đầu tiên đó chính là qui trình bảo dưỡng hệ thống điều hòa hàng năm. Còn trường thứ tư theo em các bác cũng nên rất chú ý bởi vì nếu chổi than mòn quá sẽ dẫn đến hỏng cổ góp trong trường hợp này chỉ còn cách thay mới moto giá thành khá cao.
Chúc các bác một mùa hè vui vẻ và thoải mái với chiếc xe của mình.
Con xe Daihatsu citivan của cty em khi mất lạnh đi sửa phát hiện ra hỏng lốc, sau khi thay lốc lạnh cũng chỉ cải thiện được một chút. Ở một gara quen thấy không được lạnh em có thắc mắc thì mấy cậu thợ nói xe này nó chỉ được có vậy, em nghĩ tụi này bậy về nguyên lý điều hòa xe hơi xe nào chẳng giống xe nào. Và em tìm mãi mới biết được bác Văn máy lạnh ở Tân Bình, em mang xe tới bác ấy chỉ tháo và căn chỉnh lại mỗi van tiết lưu. Máy lạnh xe cty em giờ lạnh cóng gần tháng nay không phải quay lại làm gì nữa.

mazda6.

Xe buýt
Con xe Daihatsu citivan của cty em khi mất lạnh đi sửa phát hiện ra hỏng lốc, sau khi thay lốc lạnh cũng chỉ cải thiện được một chút. Ở một gara quen thấy không được lạnh em có thắc mắc thì mấy cậu thợ nói xe này nó chỉ được có vậy, em nghĩ tụi này bậy về nguyên lý điều hòa xe hơi xe nào chẳng giống xe nào. Và em tìm mãi mới biết được bác Văn máy lạnh ở Tân Bình, em mang xe tới bác ấy chỉ tháo và căn chỉnh lại mỗi van tiết lưu. Máy lạnh xe cty em giờ lạnh cóng gần tháng nay không phải quay lại làm gì nữa.
Cụ làm ơn cho luôn địa chỉ cửa hàng máy lạnh oto của cụ Văn nhé!! Em cũng đang muốn bảo dưỡng đây, Máy lạnh xe em còn tốt nhưng cũng muốn bảo dưỡng cho yên tâm!!
Cảm ơn cụ trước!!

terio_s.hue

Xe máy
Các cụ mợ cho em hỏi gương hậu của xe các cụ mợ có chỉnh điện được không chứ xe em sao thấy có nút điều khiển nhưng bấm thì không thấy cái gương nào nhúc nhích gì hết cả nhỉ?

Heosua_HN

Xe điện
Các cụ mợ cho em hỏi gương hậu của xe các cụ mợ có chỉnh điện được không chứ xe em sao thấy có nút điều khiển nhưng bấm thì không thấy cái gương nào nhúc nhích gì hết cả nhỉ?
Hi hi, bác cho em hỏi khí không phải, cái nấc ở chính giữa mặt điều khiển gương bác đã gạt sang L (left) để chỉnh gương bên trái) hay R (right- để chỉnh gương bên phải) chưa ạ? Em so zi bác nhưng hồi xưa em loay hoay mãi mới được khai sáng cái vụ này đới ạ :P

Nếu đã thử rồi mà không được thì bác chỉ có cách kiểm tra lại đường điện từ nút điều khiển về đến mô tơ của gương thoai. :(

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn

Cụ làm ơn cho luôn địa chỉ cửa hàng máy lạnh oto của cụ Văn nhé!! Em cũng đang muốn bảo dưỡng đây, Máy lạnh xe em còn tốt nhưng cũng muốn bảo dưỡng cho yên tâm!!
Cảm ơn cụ trước!!
Bác điện cho bác Văn theo số này 0913710699 nhé.

terio_s.hue

Xe máy
Hi hi, bác cho em hỏi khí không phải, cái nấc ở chính giữa mặt điều khiển gương bác đã gạt sang L (left) để chỉnh gương bên trái) hay R (right- để chỉnh gương bên phải) chưa ạ? Em so zi bác nhưng hồi xưa em loay hoay mãi mới được khai sáng cái vụ này đới ạ :P

Nếu đã thử rồi mà không được thì bác chỉ có cách kiểm tra lại đường điện từ nút điều khiển về đến mô tơ của gương thoai. :(
Hehe bác heosua cẩn thận quá rùi. Vụ L-R em biết bác ợ... Dù gì cũng cưỡi được trên 10 em khác nhau từ cũ đến mới rồi bác yên tâm :)
Bác nói vậy thì chắc em Ter này nguyên bản vẫn có gương chỉnh điện rùi. Dịp nào em ghé gara kiểm tra cái. Tks bác