[Funland] Đã cụ nào đi du lịch Thái Lan dùng hộ chiếu cũ ghi số CMND cũ chưa?

tytum

Xe buýt
Như tiêu đề, xin hỏi đã có cụ mợ nào đi du lịch Thái Lan gần đây, dùng hộ chiếu mẫu cũ ko gắn chip (cấp cách đây 9 năm, còn hạn trên 6 tháng), trên đó ghi số CMND cũ, nhưng nay chủ nhân hộ chiếu đã đổi sang số CCCD mới (CMND cũ vẫn còn hạn và ko bị thu hồi hay cắt góc), mà vẫn được làm thủ tục xuất cảnh VN và nhập cảnh Thái Lan chưa? Hải quan VN và Thái Lan có hỏi/kiểm tra gì về vấn đề này ko?
Cán bộ cấp hộ chiếu nói: theo luật ko cần phải đổi hộ chiếu mới hoặc cập nhật số CCCD mới lên hộ chiếu cũ, tại cửa khẩu VN ok, nhưng cửa khẩu nước bạn thì... tùy bạn, ko biết, song thường thì hải quan chỉ quan tâm hộ chiếu chứ ít khi soi đến số CMND/CCCD, và đi châu Âu mới khó, chứ châu Á thì dễ.
Cty du lịch nói: nên cầm cả CCCD lẫn CMND khi xuất nhập cảnh, và tốt nhất là đổi sang hộ chiếu mới gắn chip.
TL em kg rõ chứ em vừa đi TQ về, trường hợp của em như trên đi bt không ai hỏi han gì, mặc dù cccd cũ khác hoàn toàn cccd mới do em phải làm lại cccd vì bị sai cấu trúc

37NA

Xe tải
Như tiêu đề, xin hỏi đã có cụ mợ nào đi du lịch Thái Lan gần đây, dùng hộ chiếu mẫu cũ ko gắn chip (cấp cách đây 9 năm, còn hạn trên 6 tháng), trên đó ghi số CMND cũ, nhưng nay chủ nhân hộ chiếu đã đổi sang số CCCD mới (CMND cũ vẫn còn hạn và ko bị thu hồi hay cắt góc), mà vẫn được làm thủ tục xuất cảnh VN và nhập cảnh Thái Lan chưa? Hải quan VN và Thái Lan có hỏi/kiểm tra gì về vấn đề này ko?
Cán bộ cấp hộ chiếu nói: theo luật ko cần phải đổi hộ chiếu mới hoặc cập nhật số CCCD mới lên hộ chiếu cũ, tại cửa khẩu VN ok, nhưng cửa khẩu nước bạn thì... tùy bạn, ko biết, song thường thì hải quan chỉ quan tâm hộ chiếu chứ ít khi soi đến số CMND/CCCD, và đi châu Âu mới khó, chứ châu Á thì dễ.
Cty du lịch nói: nên cầm cả CCCD lẫn CMND khi xuất nhập cảnh, và tốt nhất là đổi sang hộ chiếu mới gắn chip.
Xuất cảnh thì chỉ hộ chiếu thôi cụ ạ. Trước đây, hộ chiếu còn hạn trên 6 tháng mới xuất cảnh đc. Nhưng bây giờ thay đổi luật rồi, cụ xuất cảnh thoải mái nhé

Thái em đi 5 lần, chưa lần nào phải khai gì (hai lần đầu tầm trước 2010 thì mình phải khai tờ màu vàng ở phía VN). Còn sang Thái thì xếp hàng đến lượt trình hộ chiếu, đứng trước máy ảnh, để các ngón tay theo yêu cẩu ở đúng vị trí lấy vân tay đến lúc nó nhìn mình cười gật gật là xong. Chờ nó đóng dấu cộp cộp là mời bạn ra ngoài, tất cả trong vòng vài ba phút.

Tuy nhiên ở Don Muang đảo hành lý gửi ở tầng dưới lấy phát là đi ra ngoài luôn không có ai hỏi han gì, em thấy cũng hơi rủi ro nếu có ai xách nhầm.
Mấy năm trước vào Thái phải khai tờ khai nhập cảnh, họ phát trên máy bay hoặc lấy chỗ xếp hàng chờ immigration. Họ mới bỏ vài năm gần đây thôi.

BMW X11

Xe điện
Xuất cảnh thì chỉ hộ chiếu thôi cụ ạ. Trước đây, hộ chiếu còn hạn trên 6 tháng mới xuất cảnh đc. Nhưng bây giờ thay đổi luật rồi, cụ xuất cảnh thoải mái nhé
Xuất cảnh được, nhưng khả năng cao là không ai cho bác nhập cảnh bên bển.
Thế nên, nếu là công dân bên bển, thì bác xuất cảnh tại Việt Nam và về nhà, thì OK với hộ chiếu còn hạn dưới 6 tháng.

Còn nếu bác đi chơi từ Việt Nam, với hộ chiếu dưới 6 tháng, tụi Airlines sẽ không cho bác đi.
Vì, khả năng cao bác không được nhập cảnh => nó phải nhè xiền ra để bê bác về.

nowhereland

Xe điện
Mấy năm trước vào Thái phải khai tờ khai nhập cảnh, họ phát trên máy bay hoặc lấy chỗ xếp hàng chờ immigration. Họ mới bỏ vài năm gần đây thôi.
Confirm với cụ từ chục năm nay là không khai gì hết nhé.

mostka

Xe tải
Xuất cảnh được, nhưng khả năng cao là không ai cho bác nhập cảnh bên bển.
Thế nên, nếu là công dân bên bển, thì bác xuất cảnh tại Việt Nam và về nhà, thì OK với hộ chiếu còn hạn dưới 6 tháng.

Còn nếu bác đi chơi từ Việt Nam, với hộ chiếu dưới 6 tháng, tụi Airlines sẽ không cho bác đi.
Vì, khả năng cao bác không được nhập cảnh => nó phải nhè xiền ra để bê bác về.
Hạn HC còn dưới 6 tháng mà đã có visa nước đến thì xuất nhập cảnh thoải mái nhé, miễn sao ngày nhập và xuất cảnh nước họ nằm trong thời hạn in trên hộ chiếu và visa.
LSQ chỉ có thể ko cấp visa cho hộ chiếu còn hạn mấy tháng (tùy LSQ) hoặc hết trang trống để dán visa,

Songque

Xe tăng
E cũng vừa đi TL về, vẫn dùng hộ chiếu ghi CMND nha cụ, họ chỉ soi mặt, dấu vân tay thôi cụ.

Đông86

Xe điện
em- hộ chiếu cấp từ 2016, phần CMND để trống.
Bay ra nước ngoài nhiều lần - cần có HC và viza. CMND và CCCD chỉ dùng trong nước.

vneseman

Xe lăn
Hộ chiếu e làm đúng lúc không có nơi sinh thì có cần đi bị chú k các cụ ơi? E chỉ loanh quanh Thái vs Sing, Nhật, Hàn thôi...
Em chửa được đi Hàn, Nhật nhưng em xin visa Mẽo thì phải có bị chú nơi sinh. Tốt nhất em nghĩ là cụ nên xin bổ sung bị chú.

Confirm với cụ từ chục năm nay là không khai gì hết nhé.
Em cũng không nhớ là từ năm nào, vì em đi thường xuyên, mỗi năm vài chuyến. Hình như quãng 2014, 2015 gì đấy thì có lần e nhớ là phải khai vì lần đó ko ở KS mà ở nhà 1 thằng khách hàng, nên phải hỏi nó địa chỉ.

Vinhdq164

Xe buýt
Em chửa được đi Hàn, Nhật nhưng em xin visa Mẽo thì phải có bị chú nơi sinh. Tốt nhất em nghĩ là cụ nên xin bổ sung bị chú.
Cám ơn cụ. Nc mấy a lờ đờ nhà m làm ăn chán quá. Tự nhưng nghĩ ra quả cải tiến đi vào lòng đất mà lúc e làm lại đúng thành chuột bạch thử nghiệm của các a ây chứ.

vneseman

Xe lăn
Em giống cụ đây, làm hộ chiếu đúng lúc giáp ranh giữa cho bổ sung bị chú luôn khi làm từ đầu, làm chậm đôi tuần thì có bị chú luôn rồi. Em làm xong nó gửi hộ chiếu về nhà lại lóc cóc lên Trần Phú nộp bổ sung bị chú, xong làm chuyến lên lấy luôn cho nhanh.
AQ tý là mất công nhưng còn xong việc chứ liên quan tới hành chính thì nhiều khi mất nhiều công mà còn không xong việc của mình.

nowhereland

Xe điện
Em cũng không nhớ là từ năm nào, vì em đi thường xuyên, mỗi năm vài chuyến. Hình như quãng 2014, 2015 gì đấy thì có lần e nhớ là phải khai vì lần đó ko ở KS mà ở nhà 1 thằng khách hàng, nên phải hỏi nó địa chỉ.
Trước 2010 thì em nhớ có lần gần giữa đường tiếp viên hk đi phát tờ khai cho mọi người, khai luôn trên máy bay và nộp lại hay đưa thế nào ấy cũng không nhớ rõ nữa. Nhưng đến nơi cũng ra xếp hàng check in thôi chứ không phải khai gì nữa. Từ lần 2014 đến nay (em đi thêm 2017, 2023) thì đều chẳng khai gì cả. À, mà em bay Air Asia nó toàn bắt khai đầy đủ thông tin vào form online của nó rồi, nên cũng không rõ thế là đã phải khai hay chưa.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Hộ chiếu e ghi cmnd 9 số năm ngoái đi Nhật Hàn TQ chả sao
P/s:Hộ chiếu mẫu mới chưa gắn chip nhưng đã có nơi sinh

Diep1979

Xì hơi lốp
Đi bình thường cụ, miễn hộ chiếu và cccd cũ còn hiệu lực
Toàn ng Việt gây khó cho ng Việt thôi

maximax903

Xe điện
Hộ chiếu mẫu mới (loại ko gắn chip) đã có phần “Nơi sinh”, “Bị chú” nằm ở trang 4, 5. Các trang còn lại là “Thị thực”. Loại có chip thì em ko rõ.

Hộ chiếu mẫu mới (loại ko gắn chip) đã có phần “Nơi sinh”, “Bị chú” nằm ở trang 4, 5. Các trang còn lại là “Thị thực”. Loại có chip thì em ko rõ.
HC gắn chip có mục Nơi sinh ở trang chính (Có ảnh)
Em vừa đổi xong.

Chelski

Xe điện
Nhập cảnh vào Thái thì kg vấn đề gì vì họ chỉ soi Hộ Chiếu , chắc chỉ đầu phía VN nơi check in và xếp hàng soi an ninh