Cung đường TÂY BẮC

phuongnam

Xe tải
Kính thưa các bác!Sáng nay em và 1 số anh em trong SG ngồi cafe và bàn chuyện đầu năm làm chuyến du xuân,dự tính là đi LÀO qua cửa khẩu BỜ Y nhưng sau nhiều hồi bàn tính anh em dự định đi ra HN(máy bay)và đi 1 cung đường TÂY BẮC(lời của ông HAMZUI và TÙNG RÂU chứ em cũng chưa đi bao giờ nên chưa biết),chúng em dự định đi khoảng 3 đến 4 ngày,vì vậy xin các bác thường đi tuyến này cho em xin tí chỉ bảo và kinh nghiệm:
-đi khoảng mấy ngày thì vừa và đi theo tuyến nào là hợp lý nhất
-hoa ban ở đâu nhiều và đẹp để bác HAMZUI chụp ảnh:P (y)
-đi khoảng gần 10 người,dự tính thuê 2 xe 7 chỗ tự lái,không biết ra tết xe có sẵn kg?sợ khó thuê:^)
......
xin cảm ơn các bác và sẽ có hậu tạ(b) (y)

TheOne

Xe điện
bác lên mạn tây bắc này thì thiếu gì cung đường để bác khám phá. cái chính là bác xe bác thuê có đủ nhiệt để đi mấy đường gọi là off road ko thui. còn nhẹ nhàng thì bác cứ đường nhựa mà đi - chỉ quanh co thui. lên trạm tấu , mù căng chải , hay xa hơn thì bác lên hẳn lao cai đi các huyện trên đấy - đảm bảo ko thiếu cảnh để bắn

Lộ trình này :
Hà nội - Hòa bình - Sơn la - Điện biên - Mường lay - Lai châu - Sapa - Mù cang chải - Yên bái - Sơn tây - Hà nôi :

Thời gian : 4 ngày (nếu 5 ngày là đẹp nhất, có thể tạp vào các cung đường nhánh hay cửa khẩu )

DuGia

Xe máy
Có chuyến Tây Bắc của anh em OS ( Ô tô Sài gòn ) vừa đi tuần trước ,các bác tham khảo nhé :

http://www.otosaigon.com/Forum/tm.aspx?m=724334

Nói chung TB không thiếu gì đường để chạy ! Kể cả các bác đi 1 thang không hết TB. Các bác xem muốn đi như thế nào ,chạy khoảng bao lâu để còn tư vấn. Nhu cầu cần chụp ảnh hay ăn nhậu ngắm cảnh rồi khám phá Ọp rốt....

Lộ trình của bác NAKIO cũng là 1 cung hay đấy ạ !

Thế ông Oldcar có về thăm lại nhà Ông Bà ngoại Vương Chí Sình không đấy?!:D
Hoàng tử Mèo có khác, bệ vệ oai hơn cả Vua ngày xưa :P

PN cho cái lịch cụ thể để anh sắp xếp công việc đi cùng anh em cho vui.
Nhớ đi máy bay giá rẻ thì ông Hamzui và Tungrau không cancel lịch trình :D :D :D

Các chuyên gia OF Tây Bắc nhào dzô giúp đỡ anh em Sì gòn nào....(b)

Chỉnh sửa cuối:

TungRau

Xe tăng
Lộ trình này :
Hà nội - Hòa bình - Sơn la - Điện biên - Mường lay - Lai châu - Sapa - Mù cang chải - Yên bái - Sơn tây - Hà nôi :

Thời gian : 4 ngày (nếu 5 ngày là đẹp nhất, có thể tạp vào các cung đường nhánh hay cửa khẩu )
Đây đúng là lộ trình do bác Taodan vạch ra , và tụi em cũng dự tính là 4 ngày cho cung đường thế này , chả hiểu tổng chiều dài bao nhiêu km nữa. Nếu nhiều thì đếch cho PN lái vì ông này chuyên vẽ râu cho xe.

Tụi em dự tính sẽ khởi hành từ trong khoảng từ ngày 10-15 tháng giêng âm lịch.

Mới túm được thông tin vé VNA có 900k/lượt cho chiều SG-HN.

KINH TẾ

Giảm giá vé máy bay chiều thấp điểm dịp Tết 00:28:56, 27/12/2007Trần Hùng

Vietnam Airlines (VNA) ngày 26.12 cho biết, bên cạnh kế hoạch tăng chuyến trong dịp Tết Nguyên đán 2008, VNA còn có chương trình giảm giá đặc biệt dành cho các đối tượng bộ đội, công an, giáo viên, sinh viên đón xuân sum họp cùng gia đình.

Cụ thể: Giá vé mua trước 3 ngày khởi hành: 900.000 đồng/một chiều cho hành trình giữa Hà Nội và TP.HCM; 500.000 đồng/một chiều cho hành trình giữa Đà Nẵng và TP.HCM. Giá vé mua ngay khi đặt chỗ: 1.100.000 đồng/một chiều cho hành trình giữa Hà Nội và TP.HCM; 600.000 đồng/một chiều cho hành trình giữa Đà Nẵng và TP.HCM. Mức giá giảm trên chỉ áp dụng cho chiều từ Hà Nội/Đà Nẵng đi TP.HCM từ 28.1 đến 5.2.2008 (tức 21 đến 29 tháng chạp), và chiều từ TP.HCM đi Hà Nội/Đà Nẵng từ 9.2 đến 17.2.2008 (tức mùng 3 tháng giêng đến 11 tháng giêng). Hành khách mua vé ngay khi đặt chỗ trực tiếp tại phòng vé của Vietnam Airlines hoặc đại lý (không đặt chỗ qua điện thoại).
Do đó bay HN ngày 10(thứ 7) hay ngày 11(CN) là đẹp , ra chơi với các bác OF 1 này rồi 12 âm khởi hành là quá đẹp.

@Bác Đẻ : Đợt này em cho vợ đi chơi quảng châu 1 chuyến trước Tết , thế là sau tết em đi chơi thế này vợ nó không la. Chỉ khó vụ xin nghỉ phép tại công ty nhưng với thời gian sau tết như thế có lẽ ổn. Anh đi không ?

nghiabui911

Xe tăng
Người OF
Aloo, alloo,... MinhconTMD đâu rồi, bác Tùng Râu chuẩn bị ra HN ăn tết này. Liệu hồn mà đón tiếp cho cẩn thận nhá.

Phú Ông

Xe container
Kính thưa các bác!Sáng nay em và 1 số anh em trong SG ngồi cafe và bàn chuyện đầu năm làm chuyến du xuân,dự tính là đi LÀO qua cửa khẩu BỜ Y nhưng sau nhiều hồi bàn tính anh em dự định đi ra HN(máy bay)và đi 1 cung đường TÂY BẮC(lời của ông HAMZUI và TÙNG RÂU chứ em cũng chưa đi bao giờ nên chưa biết),chúng em dự định đi khoảng 3 đến 4 ngày,vì vậy xin các bác thường đi tuyến này cho em xin tí chỉ bảo và kinh nghiệm:
-đi khoảng mấy ngày thì vừa và đi theo tuyến nào là hợp lý nhất
-hoa ban ở đâu nhiều và đẹp để bác HAMZUI chụp ảnh:P (y)
-đi khoảng gần 10 người,dự tính thuê 2 xe 7 chỗ tự lái,không biết ra tết xe có sẵn kg?sợ khó thuê:^)
......
xin cảm ơn các bác và sẽ có hậu tạ(b) (y)
Nếu các bác có chương trình chu du Tây Bắc dịp sau Tết Nguyên đán thì kết hợp với Hội a/e Fiat, Musso, Su Wagon..., chắc không lo xe thuê đâu
Miễn là quyết thì bàn, bàn rồi thì sẽ chuẩn bị chương trình cụ thể
Nếu tổ chức được đông thì nên có chương trình (giao lưu, sau đó có hỗ trợ gì đó) với địa phương để làm chuyến ngao du (ngắn) qua Lào
A/e Fiat bọn tui đang chuẩn bị chương trình này, đề nghị các bác tiếp tục cho ý kiến .

TungRau

Xe tăng
Cám ơn bác phương cứu nét , tụi em đang lo không có xe đi đang tính đi thuê bác ạ.

Túm lại là 1 nhóm max là 6-7 người thôi ạ , kết hợp được các bác OFer khác đi chung thì quý hóa quá , ít ra , cũng đỡ cái khoản lạc đường.

Vẫn y dự định cũ , 10-11/1 âm lịch là tụi em có mẹt ngoài hà nội , chỉ có ông nào sợ vợ mới ở nhà :)

TungRau

Xe tăng
Chương trình Du xuân Tây Bắc của tụi em !

Chương trình dự kiến :

- Ngày 1 : thứ 5 21/2 ( 15/1 âm lịch ) khởi hành từ SG – HN trên chuyến bay lúc 5h chiều . Ra đến HN , nhận phòng KS , ọp nai ngay với Ofer HN , tiêu chí : “ Hạ gục nhanh , tiêu diệt gọn “ . Sau đó , tự do mát xa mát gần rồi đi ngủ lấy sức .
- Ngày 2 – ngày 5 : 22/2 đến 25/2 ( 16/1 – 19/1 âm lịch ) : Lang thang ba lô bụi đời . Có mâý mục tiêu phải đạt được :
1. Bắt sống tướng Đờ Cát , không còn ông này thì cho bác Taodan thế vai
2. Đặt trên đến Lũng Cú , giống như anh em ta đã từng chụp hình bàn chân tại mũi Cà Mau
3. Tha hồ cho các ông hiếp ảnh show hàng , Ni – Ca chiến thoải mái
- Tối ngày 5 ( không kịp thì thêm 1 ngày nữa ) : Lang thang Hà nội chụp ảnh và mua quà cho các bác sợ vợ ở nhà ( Thể nào cũng có ông phuongnam trong hội này )

Chương trình là thế , nếu mọi người ít thời gian hơn thì rút ngắn việc lang thang Tây Bắc từ 4 ngày xuống 3 ngày . Nhưng em nghĩ 4 ngày là quá đẹp .

Như thế , ngày đầu tiên mình bay trễ nên không phải xin nghỉ phép hay ảnh hưởng công việc của các bác . Còn lại mình tốn tối đa là 5 ngày ( ít là 4 ngày ) trong đó có 2 ngày là thứ 7 và CN .

Chi phí dự kiến :

Vé máy bay : 2 chiều giá rẻ 900K/lượt x 2 = 1.800.000 . Tính tròn 2 chai cho nó dư dả .
Chi phí khác : Khách sạn : tối đa : 100K/người/ngày ( càng đông càng rẻ ) , vị chi : 500K
Linh tinh : 1 chai . ( nếu có khoản mục khác thì tính sau  )

Như thế : Tổng cộng tống khoảng 3T5 cho chuyến đi này .

Hiện giờ , đã có các bác sau :
1. Taodan : Trưởng đoàn , đại diện cho XHVN cho chuyến du xuân .
2. Hamzui : photograper , ở nhà với vợ suốt ngày , có dịp là bùng ngay .
3. TungRau : Cho vợ đi Quảng Châu chơi trước rồi , do đó , chuyến này là vô sờ tư.
4. Phuongnam : 90% là giờ chót ở nhà , do đó em thu tiền trước , có gì anh em mình hưởng lợi .
5. phuongngoc : 1 cục gạch
6. holoman : ¾ cục gạch , nhưng chắc không thoát khỏi sự dụ dỗ từ hamzui ( 2 ông này ĐTLA  )
7. ……

Các bác Ofer nào máu thì tham gia cho vui. (b) (b) (b)

hollowman

Xe đạp
Chep..chep... thấy cung đường là mê rùi. Lần này ra chắc biết thêm nhiều bác bên OF. Em chưa biết bác nào cả ngoài bác Đẻ :)

TungRau

Xe tăng
Lịch trình dự kiến !

Chặng 1 : Hà nội – Sơn la – Điện Biên

Hà nội – Việt Trì - Quốc lộ 32 – Quốc lộ 32 B – Quốc lộ 155 – Quốc lộ 37 – Quốc lộ 6 – TX Sơn la – Quốc lộ 279 – Điện Biên Phủ .

Điện Biên Phủ - Quốc lộ 12 – Thị xã Lai Châu .

Tụi em không rõ từ Hà nội đi Điện Biên Phủ theo đường như vậy là đúng trưa , khoảng cách từ Hà nội – TX Sơn la = ?? km , Sơn la – Điện Biên Phủ = ??? km .

Với đoạn đường này , nghỉ trưa chỗ nào hợp lý .

Và nếu từ Điện Biên phủ mà không nghỉ tại thị xã Điện Biên mà phi thẳng lên Lào Cai nghỉ ở Sapa thì tốn thêm bao nhiêu ?? KM

Chặng 2 : Lào Cai – Quốc lộ 70 – Quốc lộ 279 – Quốc lộ 2 – Hà Giang .

Chặng này ?? km , Thăm nhà vua Mèo chỗ nào ?? Lên thung lũng đá đường nào ?? Nếu em nhớ không lầm thì khu vực hà giang có cây cầu gỗ gì đó rất nổi tiếng phải không ạ ?? Đường đi thế nào ạ .

So với chặng 1 thì chặng 2 có vẻ nhàn và ngắn hơn nhỉ ?? Có nên ghé Quảng Bạ chụp ảnh cột mốc 0km không ạ ?
Chặng 3 : Từ Hà Giang – em chả biết đi thế nào nữa , không lẽ đoạn này phi thẳng : Hà Giang – Bắc Kạn – Lạng Sơn .

Thế thì suốt ngày đi đường à ?? các bác có cao kiến gì không ??

Chặng 4 : Lạng Sơn – Hà nội . Chặng này ngắn nhất , có thể kết hợp ghé cửa khẩu chơi trước khi về .

Tóm lại , hành trình của em ( cho 4 ngày rong chơi ) sao mà nó lủng củng quá . Nhìn cũng chả hợp lý tý nào .

Các bác tây bắc học cho tụi em ít ý kiến với , bác nào rành thì xếp cho tụi em cái lịch trình và cự ly thì tốt quá .

Sẽ hậu tạ bằng vốt ka thật tại nhà maý nước đá hà nội .

TungRau

Xe tăng
4 ngày cũng căng rồi đấy ạ ko 3 ngày được đâu...

Các Bác đợi tý E lấy cái bản đồ nhé :)
Em post dự định rồi đấy , anh ném đá giúp em với.

Đang lưỡng lự quá vì 4 ngày không thể đủ cho các mục tiêu :

1. Vừa đi từ Đông sang Tây Bắc.

2. Vừa ghé Điện Biên vừa vào Lũng Cú , mà đến đây thì phải lên quảng bạ.

Nhờ các bác lão làng hiếp tụi em cái , máu lên não rồi nhưng hiểu biết = 0.

Tụi em mời bia nhiệt tình ạ.

4 ngày ko đi nổi Bác Tùng râu ơi...

Ngày 1 : HN- Điện biên
Ngày 2 : Điện biên - Sapa
Ngày 3 : Sapa - Hà Giang
Ngày 4 : Hà Giang - Lũng cú - mèo Vạc - Hà Giang
Ngày 5 : Hà Giang - HN

có được ko để E chi tiết ???
nếu muốn đi 4 ngày thì phải chạy thêm đêm :D

TungRau

Xe tăng
4 ngày ko đi nổi Bác Tùng râu ơi...

Ngày 1 : HN- Điện biên
Ngày 2 : Điện biên - Sapa
Ngày 3 : Sapa - Hà Giang
Ngày 4 : Hà Giang - Lũng cú - mèo Vạc - Hà Giang
Ngày 5 : Hà Giang - HN

có được ko để E chi tiết ???
nếu muốn đi 4 ngày thì phải chạy thêm đêm :D
Okê , chơi cung này đi , nhưng anh tính cho em gói trong 4 ngày đi , sau đó phát sinh thêm thành 5 ngày thì được.

Chứ mình tính 5 ngày mà thành 6 thì chết.

Em nghĩ sửa lại ngày 2 gộp chung ngày 3 luôn đi anh , Ghé Sapa cho biết thôi , sau đó chạy thẳng Hà Giang luôn , anh thấy được không? Thay nhau lái , chạy đêm cũng được , chủ yếu chơi ở Hà Giang.

Anh cố giúp em cái nhé.

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Okê , chơi cung này đi , nhưng anh tính cho em gói trong 4 ngày đi , sau đó phát sinh thêm thành 5 ngày thì được.

Chứ mình tính 5 ngày mà thành 6 thì chết.

Em nghĩ sửa lại ngày 2 gộp chung ngày 3 luôn đi anh , Ghé Sapa cho biết thôi , sau đó chạy thẳng Hà Giang luôn , anh thấy được không? Thay nhau lái , chạy đêm cũng được , chủ yếu chơi ở Hà Giang.

Anh cố giúp em cái nhé.
Dạ, tuy phận nữ nhi nhưng đọc cái lộ trình của các bác iem cũng xin có ý kiến! Các bác chạy thết này thì hơi vất. Chứ chỉ Hà giang không bọn e đi 3 ngày mà vẫn thòm thèm. Bi giờ e bận, lát nữa e xong việc e post cái lộ trình giúp các bác được không ạ?

Nhưng chắc phải 5 ngày bác Râu a.