[Funland] Con nhà nông có nên học Ngoại giao

Báo cáo các cụ F1 nhà đủ xét tuyển thẳng Học viện Ngoại giao, nhg nhà e cả họ hàng tông ty k ai biết Ngoại giao là cái gì. Mà bé nó lại có vẻ khoái. E lại hơi lo, học xong chạy grap thì chết - cụ nào có thông tin về nghề này thông não e tý chút, e tính bé học KTQD cho an toàn mà chưa biết tích phân ntn

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Báo cáo các cụ F1 nhà đủ xét tuyển thẳng Học viện Ngoại giao, nhg nhà e cả họ hàng tông ty k ai biết Ngoại giao là cái gì. Mà bé nó lại có vẻ khoái. E lại hơi lo, học xong chạy grap thì chết - cụ nào có thông tin về nghề này thông não e tý chút, e tính bé học KTQD cho an toàn mà chưa biết tích phân ntn
Có đam mê là ok rồi. Theo con đường này xác định phải xuất sắc. Và nên thật giỏi tiếng Tây ban nha hoặc tiếng Bồ đào nha. Gọi là chiến lược đại dương xanh. Mình xuất sắc nhất ở thị phần hẹp.

vua_luoi

Xe điện
Nên quá đi chứ con nhà nông còn làm vua làm chủ tịch Quốc hội được, ngoại giao có sao đâu

Lê Bảo Minh

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
linhlimoshop.com
Em cũng chẳng biết gì nhưng thấy MC Khánh Vy đường lên đỉnh Olympia cũng từ Học Viện Ngoại Giao ra. Với trường nào thì trường, còn phụ thuộc chuyên ngành và sự năng động của con nữa mà cụ. Cùng là học Đại Học Khoa Học Nhân Văn, nhưng khoa Báo Chí ra thì ít nhất cũng xin vào làm cộng tác viên các báo đài, có việc ngay, chứ học chuyên ngành Khảo Cổ Học thì chắc chờ việc cũng lâu.

duonglamkhoa

Xe tăng
Em có đứa cháu tốt nghiệp NG mấy năm rồi, học xong làm lĩnh vực khác, chưa (hoặc không) được làm NG đâu. Theo các cụ lớn tuổi thì gọi là “chưa ổn định”.

Với em thì học gì cũng được, học để lấy tư duy là chính. Tư duy tốt, kỹ năng tốt thì chắc chắn làm gì cũng được, đâu nhất thiết phải làm đúng chuyên ngành.

huyhung123

Xì hơi lốp
Bỏ đi cụ ơi, v e trc cũng học NG, ra trường ko có quen biết gì bên đấy nên ko làm đc. Cố làm thì cũng chân lon ton thôi!

Lanlinh

Xe hơi
Chủ đề cùng quan tâm

Hoàng Trang

Xe ngựa
Quan trọng là bé nhà cụ muốn học chuyên ngành gì ạ? Em thấy mỗi Quan hệ quốc tế là đúng chất ngoại giao. Kinh tế quốc tế với Kinh doanh quốc tế thì cụ bảo bé sang Ngoại thương ngay bên cạnh, Luật quốc tế thì sang đại học Luật Hà Nội cách mấy trăm mét, còn ngôn ngữ Anh thì phi xuống Đại học Hà Nội dưới Nguyễn Trãi :D.

angkorwat

Xe điện
Chủ đề cùng quan tâm
Những năm 90 đổ về trước thì học ngoại giao thường là con em trong ngành. Học xong có thể về vụ chuyên môn nào đó làm chân phà trà, quét nhà vài năm. Sau đó tùy vào quan hệ phụ huynh sẽ được đi nước ngoài 1 - 2 khóa và dần dần được cất nhắc lên cán bộ ngoại giao.
Bây giờ thì lâu rồi em không quan hệ với bên đó, bạn bè cũng đã về hưu cả. Nên không biết thế nào. Các cháu thích thì cứ cho học thôi.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Quan trọng là bé nhà cụ muốn học chuyên ngành gì ạ? Em thấy mỗi Quan hệ quốc tế là đúng chất ngoại giao. Kinh tế quốc tế với Kinh doanh quốc tế thì cụ bảo bé sang Ngoại thương ngay bên cạnh, Luật quốc tế thì sang đại học Luật Hà Nội cách mấy trăm mét, còn ngôn ngữ Anh thì phi xuống Đại học Hà Nội dưới Nguyễn Trãi :D.
Trường này nên sát nhập vào Ngoại thương + luật HN. Đất làm công viên hay xây chung cư bán thu tiền là đẹp nhể mợ :D

angkorwat

Xe điện
Em có đứa cháu tốt nghiệp NG mấy năm rồi, học xong làm lĩnh vực khác, chưa (hoặc không) được làm NG đâu. Theo các cụ lớn tuổi thì gọi là “chưa ổn định”.

Với em thì học gì cũng được, học để lấy tư duy là chính. Tư duy tốt, kỹ năng tốt thì chắc chắn làm gì cũng được, đâu nhất thiết phải làm đúng chuyên ngành.
Hồi xưa bên Sứ Quán VN tại Campuchia có một cụ đến khi về hưu mới lên được cái chức Bí thư thứ 3 chuyên lo về hậu cần. Khi hết khóa cụ ấy về nước để nhận sổ hưu, trước buổi liên hoan chia tay có đủ mặt Đại sứ, tham tán...cụ ấy có đọc một bài thơ em chỉ nhớ 2 câu :
" Khi ta còn trẻ, Bộ cần già.
Khi đã có tuổi Bộ thải ra ..."

Velociraptor

Xe tăng
Cụ chủ khuyên cháu chọn ngành khác đi ạ. HV Ngoại giao khác gì cái vườn trẻ cho con em trong ngành, một năm mấy trăm SV tốt nghiệp chỉ tiêu của Bộ lấy có mấy chục thì số còn lại đi đâu ? Lại về cơ quan đối ngoại của các bộ ngành khác mà có khi còn chưa đến lượt mình, lương ba cọc ba đồng, lãng phí tuổi trẻ, hư người chứ được gì. May mắn hơn thì vào được mấy tổ chức NGO hoặc cơ quan đại diện nước ngoài tại VN thôi. Học Ngoại thương có lẽ còn ổn hơn ấy.

bubu08

Xe tăng
Rủi ro cao, vì phân khúc nó quá hẹp và quá chính trị, không phù hợp với con nhà bình dân chưa nói nhà quê, làm nông.
Bạn e cũng con được tuyển vào HVQT, nhà cũng có người làm ngoại giao hàm Đại sứ, nhưng cũng không muốn cho con theo vì khả năng theo được nghề này là rất khó. Học NG sau này cũng có thể đi làm cho các tổ chức phi chính phủ, hay đi dạy tiếng Anh thu nhập cũng không tệ túc tắc qua ngày.

ung_sung_tu_tai

Xì hơi lốp
Em cũng chẳng biết gì nhưng thấy MC Khánh Vy đường lên đỉnh Olympia cũng từ Học Viện Ngoại Giao ra. Với trường nào thì trường, còn phụ thuộc chuyên ngành và sự năng động của con nữa mà cụ. Cùng là học Đại Học Khoa Học Nhân Văn, nhưng khoa Báo Chí ra thì ít nhất cũng xin vào làm cộng tác viên các báo đài, có việc ngay, chứ học chuyên ngành Khảo Cổ Học thì chắc chờ việc cũng lâu.
Quân thì không tính,
Dưng tướng tầm phó giám đốc trở lên có ếc mấy ông học nghề nào làm nghề ấy đâu. Đấy là đã trừ đi cái việc ừ thì lãnh đạo là làm quản lý chứ không phải chuyên môn.

Tuannguoinghe

Xe hơi
Mình làm trong ngành phát triển, ở các tổ chức NGO có nhiều người từng học Ngoại giao.
Ngoài ra có biết nhiều bạn bè ở các đại sứ quán học ngoại giao.
Các công ty quốc tế cũng có bộ phận liên quan cần chuyên môn ngoại giao, ví dụ cá công ty dược lớn như AZ, Pfizer, v.v....
Gần nữa thì các bộ ngành đều có bộ phận ICD
Có đam mê, học giỏi, năng động, chịu khó thì ko ngành nào là thiếu việc.