[Funland] Có phải chúng ta đã quá hối hả để rồi quên mất ý nghĩa thực sự của cuộc sống không?

duongtver

Xe tăng
Cuộc sống thì đầu tiên là học hành, trưởng thành rồi đi làm kiếm sống. Cái vòng quay ấy có lẽ nhà ai cũng giống nhau cả các cụ nhỉ. Trừ một số trường hợp gia đình quá có điều kiện thì có thể làm những gì mình thích.
Tuy nhiên lao đầu như thiêu thân vào công việc liệu có phải chính mình đã vô tình tạo nên nhiều thế hệ bọn chen, chỉ biết nghĩ đến lợi ích cá nhân ko các cụ.

Đôi khi cần những khoảng lặng, thời gian trầm lại cho cuộc sống chậm lại một chút để thấy được ý nghĩa của cuộc sống là như nào.
Em thấy bài báo thì cũng chỉ là báo chí đôi khi viết cho phong phú, nhưng thời gian vừa rồi em đọc được nhiều báo viết lắm, từ bỏ phố về rừng rồi giờ bỏ phố xuống biển.

Tất nhiên đọc cho vui và phong phú thêm thôi vì mỗi người mỗi hoàn cảnh, phải có điều kiện và kính tế ổn định mới làm được như bài báo trên chứ phỏng các cụ, còn bụng mà rỗng thì vẫn phải kiếm ăn thôi.

Đầu tuần chém tí cho hứng khởi, chúc các cụ tuần mới vui vẻ, em lại lao đầu đi kiếm miếng ăn cho các cháu đây. :D :D :D

butchikim

Xe ba gác
Tất nhiên đọc cho vui và phong phú thêm thôi vì mỗi người mỗi hoàn cảnh, phải có điều kiện và kính tế ổn định mới làm được như bài báo trên chứ phỏng các cụ, còn bụng mà rỗng thì vẫn phải kiếm ăn thôi.
Ăn thôi thì thời nay khó rỗng bụng lắm. ;;)

Bớt kỳ vọng, ham muốn đi thì cuộc sống sẽ đơn giản hơn rất nhiều. 8->

duongtver

Xe tăng
Ăn thôi thì thời nay khó rỗng bụng lắm. ;;)

Bớt kỳ vọng, ham muốn đi thì cuộc sống sẽ đơn giản hơn rất nhiều. 8->
Vâng giống bài báo nói, biết đủ là đủ. Tuy nhiên cụ thấy mấy ai biết đủ đâu cụ, toàn lý thuyết xuông thôi.

duongtver

Xe tăng
Trừ khi sinh ra đã ở vạch đích., những người còn lại thì phải chạy đua với thời gian.
Đúng cụ ạ, em cũng nói chỉ ai có điều kiện sẵn mới làm được vậy. Có kinh tế, công việc làm chủ được thời gian. Thôi em chạy tiếp ko khách chờ. :D

bo kent

Xe tăng
Rồi ai cũng sẽ nghiệm ra là mình đã sống quá vội vàng trong kiếp này thôi. Lúc nghiệm ra là lúc ở trong tù, có thể phải có người đút ăn, là lúc ngồi xe lăn, là lúc bị bệnh nan y không còn nhiều thời gian trên cõi đời nữa, ...
Còn đang tuổi lao động thì vẫn phải hì hục chạy theo cơm áo gạo tiền, danh vọng và những ước mơ, ...
Bớt dần những tham vọng thì cuộc sống sẽ nhẹ nhàng dần. Con người sẽ quay vào trong và tự vấn bản thân, nhìn nhận vào đời sống thực tại để chọn cách sống phù hợp hơn.

NNS

Xe ngựa
cũng hay, nếu như đã bon chen đủ, kinh tế tốt, tự chủ, không vướng bận thì mới chơi cỡ đó đc, chứ ko phải đơn giản mà buông bỏ cuộc sống xô bồ gấp gáp mà về vùng quê, đảo xa sống 1 cuộc sống giản đơn thế đâu, em ước còn không được, đơn giản vì éo đc nghỉ làm dài dài thế :))

duongtver

Xe tăng
Rồi ai cũng sẽ nghiệm ra là mình đã sống quá vội vàng trong kiếp này thôi. Lúc nghiệm ra là lúc ở trong tù, có thể phải có người đút ăn, là lúc ngồi xe lăn, là lúc bị bệnh nan y không còn nhiều thời gian trên cõi đời nữa, ...
Còn đang tuổi lao động thì vẫn phải hì hục chạy theo cơm áo gạo tiền, danh vọng và những ước mơ, ...
Bớt dần những tham vọng thì cuộc sống sẽ nhẹ nhàng dần. Con người sẽ quay vào trong và tự vấn bản thân, nhìn nhận vào đời sống thực tại để chọn cách sống phù hợp hơn.
Nhưng mấy ai làm được thế phỏng cụ, tuổi lao động ai chả phải lao vào kiếm cơm. Em cũng ước em trúng Vietlot để nghỉ ở nhà mà có được đâu.

Trà Lý

Xe tăng
Trẻ em được sinh ra ở vạch đích cũng chẳng có gì hơn đâu:
1. Sức đề kháng cơ thể yếu hơn, hay bị mặc bệnh vặt
2. Ngủ lắm, chơi điện tử nhiều, thiếu đam mê, ít khao khát, đời no đủ quá đâu biết cảm giác của người đói ngấu được ăn bát cơm trắng cá vụn kho... Chúng không biết sự hấp dẫn tột cùng của đồ chơi để khám phá hết tính năng của đồ chơi ấy, không có cái gì được gọi là quý hiếm.
3. Nỗi sợ hãi, bóng tối, ma tà... dọa nạt của người lớn đối với trẻ em vùng thôn dã chỉ là bởi mục đích cho chúng bớt nghịch dại, những thứ đó làm cho trái tim và khối óc của bọn trẻ nhà quê biết bao hiếu kỳ, tưởng tượng, thế giới thật là rộng lớn và kỳ bí trong mắt của bọn chúng.
4. Bọn trẻ nhà giàu thì chúng luôn sợ bùn đất, nên không biết được thứ ma mị của những trò nghịch bẩn.
5. Bọn trẻ vạch đích rất ích kỷ và thiếu thốn tình yêu thương, chúng cũng không biết đến sức mạnh của đoàn kết đông người, ít yêu quý người khác và cũng được ít người khác yêu quý chân thành.

hd-vt

Xe container
Cụ thớt rải nghĩa "ý nghĩa thực sự của cuộc sống" là gì ạ ?
Em thấy mn không giống nhau hiccc, thì cái "thực sự" nằm nơi mô hehe.

Gionam72

Xe container
Nhiều tiền để làm gì.

nguyenvu171

Xe buýt
đốt lửa uống rượu ngàn dặm, cuộc vui nào rồi cũng đến lúc tàn

babeo

Xe điện
Sống ở Hn thì không lăn lộn kiếm tiền cũng không được , vì giá nhà thì đắt , phí sinh hoạt cao , nuôi con tốn kém … không có tiền thì không sống nổi. Giờ bỏ phố về rừng hay xuống biển thì cũng vẫn phải có tiền 😅, mà nhiều cặp vợ chồng trẻ chưa có tích lũy, bố mẹ cũng nghèo ko giúp đỡ được biết trông vào đâu.

thientudolong

Xe container
em đồ rằng nếu cứ an nhiên thủ thường, chỉ cần đủ ăn thì con người chắc vẫn đang ăn lông ở lỗ hoặc ở 1 nền văn minh kém xa so với bây giờ
tất nhiên mỗi người 1 hoàn cảnh nhưng xô bồ chính là năng động, bận rộn chính là trưởng thành, học hỏi...chẳng có cái gì là tự nhiên đến cả :D

Wellgym

Xe hơi
Con người là tổng hợp của những nỗi lo. Sinh ra có tri thức một chút là lo học lo hành, lớn lên chút nữa là lo làm sao vào được đại học, rồi ra trường lo công ăn việc làm, lo bố mẹ già, lo vợ, lo con... Đến khi có tí tuổi nhà em mới nhận ra cần tự cân bằng mọi thứ trong cs, vừa kiếm tiền nuôi con, vừa enjoy những sở thích của mình, sống chậm lại, từ bỏ dần những mối qh ko cần thiết, dành tg cho gia đình nhiều hơn. Tuy nhiên cũng ko nhất thiết phải thay đổi hẳn cs của mình hoặc hành động 1 cách quá tiêu cực.

haivina

Xe điện
Lý thuyết là thế chứ thực tế nó khác. Lều báo chỉ hỏi bố mẹ chứ có hỏi suy nghĩ của bọn trẻ con đâu.