[Funland] Có nên đi du học bậc THPT

Hondamuitran

Xe đạp
Kính chào các cụ mợ. Như tiêu đề thớt, em khá là băn khoăn về việc có nên cho con đi du học THPT. Sơ qua về bạn nhà e như sau: Cháu trai sinh năm 2008, hiện đang học 1 trường top 10 của HN, học lực khá, đang dự định đi du học THPT ở 1 nước Bắc Âu. Con sẽ học bằng ngôn ngữ khác không phải tiếng Anh. Em khá lo lắng vì con còn khá nhỏ và sang 1 nước với môi trường sống, khí hậu hoàn toàn khác liệu có thể thích nghi. Em xin lắng nghe ý kiến của các cụ mợ chia sẻ. Em xin cảm ơn nhiều

Kính chào các cụ mợ. Sau thời gian cân nhắc kỹ về các điều kiện, hoàn cảnh, tính cách của con và các yếu tố bên ngoài khác...cùng với tham khảo ý kiến tư vấn nhiệt tình của các cụ mợ thì gia đình em đã có quyết định về việc du học của con. Bản thân con và gia đình đều thấy hài lòng và thoải mái về quyết định này. Em hiểu là không có sự lựa chọn nào là hoàn toàn tốt hay hoàn toàn xấu mà chỉ có lựa chọn phù hợp nhất với con và gia đình. Em xin cảm ơn các cụ mợ rất nhiều đã giúp em có thêm nhiều góc nhìn đa chiều về việc đi du học sớm. Kính chúc các cụ mợ thật nhiều niềm vui ạ.

Chỉnh sửa cuối:

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
Cấp 3 em dự hơi ban căng, cu nhà em em dọa sang năm cho đi HQ học cấp 3, sợ hơn cả đi bộ đội các cụ ợ, hehe
nên là tự nhìn tính cách f1 nhà mình mà quyết thôi
Chứ con chị nó, mà cho đi từ cấp 3, thì cũng yên tâm được độ 98% ợ

Batman

Xe điện
Người OF
Tuổi này quá non nớt, nếu không có người lớn đi cùng ... thì thôi!

lanhchuachaplin

Xe điện
Nếu f1 nhà cụ tính hướng ngoại, năng động thì đi từ cấp 3 cũng được.
Còn nếu hướng nội thì ko nên đi, nhất là Bắc Âu.
Em từng học đh 1 trường top 20-30 thế giới, theo em đánh giá thì năng lực đội đi từ cấp 3 với đội đi từ đh ngang nhau.
Mà nhìn chung thì ko cần thiết đi từ cấp 3, định hướng lên đh đi sau hay hơn.

Bulma555

Xe hơi
Con e cũng con trai kém con cụ 1 tuổi ạ. Em cho rằng không nên cho đi du học độ tuổi này. Không biết con cụ sao chứ e chưa yên tâm thả con ra. Sợ con còn 1 nửa trẻ con chưa đủ độ chín để tự lo cs nơi xa lạ. E muốn giữ con gần còn uốn nắn khi cần nữa.
Con e được mẹ làm tư tưởng nên nó cũng k có ham muốn đi du học. Nhà e tính cứ cho học trong nước sau đó du học 2 năm làm thạc sĩ là đủ yên tâm và đạt được tiêu chí vẫn có cơ hội trải nghiệm trời Tây mà chi phí ăn học k quá tốn kém. Ngoài ra e nghĩ bây giờ du học k có nghĩa là về nước sẽ thành công mà chỉ sợ nó lại thành dở ông dở thằng (cao k tới thấp không thông). Học trong nước còn 1 cái lợi là ra trường có nhiều mối quan hệ với bạn bè đại học, phổ thông hơn.

nadushop

Xe điện
Chủ đề này hay ạ. Mong các cụ chia sẻ thật nhiều để em học hỏi!

lamhaha191

Xe tăng
Bạn em cho con trai học C3 bên Anh, 3 tháng đầu kêu oai oái giờ ổn rồi không thấy gọi về nữa :D

MuathuHN252

Xe lăn
Con e cũng con trai kém con cụ 1 tuổi ạ. Em cho rằng không nên cho đi du học độ tuổi này. Không biết con cụ sao chứ e chưa yên tâm thả con ra. Sợ con còn 1 nửa trẻ con chưa đủ độ chín để tự lo cs nơi xa lạ. E muốn giữ con gần còn uốn nắn khi cần nữa.
Con e được mẹ làm tư tưởng nên nó cũng k có ham muốn đi du học. Nhà e tính cứ cho học trong nước sau đó du học 2 năm làm thạc sĩ là đủ yên tâm và đạt được tiêu chí vẫn có cơ hội trải nghiệm trời Tây mà chi phí ăn học k quá tốn kém. Ngoài ra e nghĩ bây giờ du học k có nghĩa là về nước sẽ thành công mà chỉ sợ nó lại thành dở ông dở thằng (cao k tới thấp không thông). Học trong nước còn 1 cái lợi là ra trường có nhiều mối quan hệ với bạn bè đại học, phổ thông hơn.
Sau này em ko biết có thay đổi suy nghĩ ko chứ giờ em cũng ko nghĩ sẽ cho con đi du học 4 5 năm đh chứ đừng nói THPT, thôi thì học trong nước cũng được, ra làm CV bình thường cũng dc, chứ e ko nỡ xa cả nửa vòng trái đất lâu vậy được

Rô-Ron

Xe điện
Tuỳ tính cách, độ quyết tâm và sức khoẻ của từng đứa trẻ ạ! Nhà em 2 đứa. Thằng anh lên lớp 10 là nhất quyết đòi đi. Nó bảo nó ko thích học ở VN tý nào nữa rồi. Thằng này thích học, sức khoẻ tốt. Em cho đi và đến nay là hết năm 3 đại học và em hoàn toàn yên tâm về nó.
Thằng thứ 2 nhà em sức khoẻ kém, tính tình nhút nhát nên tự nó nhất định ko đi du học từ cấp 3 mặc dù em động viên nó lắm. Rồi đến du học đại học em cũng phải động viên mãi nó mới đồng ý đi du học từ bậc đại học. Em hồi hộp nín thở quan sát nó khi nó đi học, ai ngờ sang học chỉ sau 1 tháng nó bảo em là biết thế này con phải đi từ cấp 3. Giờ mới năm đầu nhưng nó trở thành thằng khác hẳn, tự tin, độc lập. Em sang chơi mà nó dẫn em đi chơi khắp nơi như kiểu nó đã ở đó từ lâu lắm rồi. Ngày xưa ở nhà ko dám đăng ký học nghành khó, sang đó học nó quay ngoắt 180 độ, thay đổi nghành sang Health science để quyết tâm học PA sau này!
Em chỉ kể chuyện ra thế để cụ có thêm niềm tin vào bọn trẻ, rời bố mẹ ra chúng trưởng thành nhanh lắm!

Bulma555

Xe hơi
Sau này em ko biết có thay đổi suy nghĩ ko chứ giờ em cũng ko nghĩ sẽ cho con đi du học 4 5 năm đh chứ đừng nói THPT, thôi thì học trong nước cũng được, ra làm CV bình thường cũng dc, chứ e ko nỡ xa cả nửa vòng trái đất lâu vậy được
Du học về nước thì cũng đa số làm công việc bình thường. Thậm chí có bạn còn khó xin việc ấy. Bây giờ du học nhiều quá rồi. Ở lại nước ngoài cũng k dễ. Về nước thì lại cao k tới thấp k thông, khó hòa nhập môi trường VN.
Nhà e thì xác định k đam mê định cư nước ngoài gì cả. E thấy ở VN là sướng đủ rồi, k mong ước gì cs phương Tây. Cho nên e k định hướng cho con đi du học sớm. Đợi nó học xong ĐH, đủ cứng cáp rồi cho đi 2 năm thạc sĩ để biết mùi nc ngoài nó ntn là được.

Hondamuitran

Xe đạp
Tuỳ tính cách, độ quyết tâm và sức khoẻ của từng đứa trẻ ạ! Nhà em 2 đứa. Thằng anh lên lớp 10 là nhất quyết đòi đi. Nó bảo nó ko thích học ở VN tý nào nữa rồi. Thằng này thích học, sức khoẻ tốt. Em cho đi và đến nay là hết năm 3 đại học và em hoàn toàn yên tâm về nó.
Thằng thứ 2 nhà em sức khoẻ kém, tính tình nhút nhát nên tự nó nhất định ko đi du học từ cấp 3 mặc dù em động viên nó lắm. Rồi đến du học đại học em cũng phải động viên mãi nó mới đồng ý đi du học từ bậc đại học. Em hồi hộp nín thở quan sát nó khi nó đi học, ai ngờ sang học chỉ sau 1 tháng nó bảo em là biết thế này con phải đi từ cấp 3. Giờ mới năm đầu nhưng nó trở thành thằng khác hẳn, tự tin, độc lập. Em sang chơi mà nó dẫn em đi chơi khắp nơi như kiểu nó đã ở đó từ lâu lắm rồi. Ngày xưa ở nhà ko dám đăng ký học nghành khó, sang đó học nó quay ngoắt 180 độ, thay đổi nghành sang Health science để quyết tâm học PA sau này!
Em chỉ kể chuyện ra thế để cụ có thêm niềm tin vào bọn trẻ, rời bố mẹ ra chúng trưởng thành nhanh lắm!
Dạ bác có thể chia sẻ thêm về ngành học của con được không ạ. Ngành khoa học sức khoẻ cụ thể ntn và sau này con dự định học tiếp ntn ạ

MuathuHN252

Xe lăn
2 bạn nhà chị giỏi quá ạ, cả mẹ và con đều rất bản lĩnh

Mytv

Xe điện
Con e ở nhà tắm bà còn lấy sẵn quần áo cho. Cơm bà lấy theo phần . Đi học bố đưa đón. Thiếu j bảo bố mua hộ. Tiền ko biết tiêu... Nói chung ko khác gà công nghiệp. 3 tháng sau khi đi học đã tự lập thích nghi được hoàn toàn cuộc sống xa gia đình. Con e đi từ đầu lớp 9 ạ.

E từng lo lắng con ko thích nghi dc phải quay về. Nhưng đến h điều đó là thừa. Trẻ con thích nghi rất nhanh với môi trường mới cụ ạ.

Rô-Ron

Xe điện
Dạ bác có thể chia sẻ thêm về ngành học của con được không ạ. Ngành khoa học sức khoẻ cụ thể ntn và sau này con dự định học tiếp ntn ạ
Nghành học này là tự nó quyết định sau vài lần tư vấn với Advisor ở trường ạ!
Trước apply từ VN là học business nhưng sau 3 tháng học nó bảo với em là trước ở VN con ko tự tin nên ko dám chọn nghành khó. Sau 1 học kỳ con nghĩ kỹ rồi là con ko muốn tốn tiền mà lại học cái dễ quá và còn ít cơ hội ở lại. Con ko muốn về VN nữa nên chuyển sang học Health science.
Lộ trình : Năm thứ 2 nó sẽ phải thi 1 cái chứng chỉ gì đó để thi vào nghành Registed nurse. Học xong 4 năm thì với bằng Registed nurse nó sẽ dễ có cơ hội được sponsor EB3 skilled để ở lại Mỹ làm việc.
Sau đó khi đã có green card nó sẽ cố gắng thi để học PA hoặc thi trường y.
Nó tự hoạch định thế, em cũng đang hồi hộp quan sát nó ko biết làm nổi ko.
Còn bản thân em thì ko thích nó đi theo con đường đó vì quá vất vả. Em định hướng cho nó học Health science 4 năm xong thì tập trung để thi thẳng vào trường y. Con đường này rủi ro và chi phí cao nhưng nếu mục tiêu ko chỉ đưng lại ở Nurse thì đường này phẳng hơn cho nó.
Tuy nhiên nó ko chịu, nó bảo con cần chắc việc ở lại Mỹ và con chỉ muốn mẹ lo hết cho con 4 năm đại học. Sau 4 năm đại học là việc của con.

zonet

Xe tăng
Du học về nước thì cũng đa số làm công việc bình thường. Thậm chí có bạn còn khó xin việc ấy. Bây giờ du học nhiều quá rồi. Ở lại nước ngoài cũng k dễ. Về nước thì lại cao k tới thấp k thông, khó hòa nhập môi trường VN.
Nhà e thì xác định k đam mê định cư nước ngoài gì cả. E thấy ở VN là sướng đủ rồi, k mong ước gì cs phương Tây. Cho nên e k định hướng cho con đi du học sớm. Đợi nó học xong ĐH, đủ cứng cáp rồi cho đi 2 năm thạc sĩ để biết mùi nc ngoài nó ntn là được.
Xưa đi du học vì VN còn nghèo, sang Âu, Mỹ sướng, chứ giờ ở VN còn sướng hơn.

Hồi trước dịch em sang thăm đứa cháu học ở Phần Lan mà thấy nó chịu cô đơn giỏi kinh: cả nước Phần Lan chỉ 6 triệu dân, ra đường vắng vẻ, lạnh, về bảo mày mua quà gì cho mẹ ở nhà mà chả nghĩ ra được gì vì ở VN có hết rồi, cuối cùng mua mấy cái áo mà hình như có cái made in Việt Nam. Chưa kể giờ châu Âu đánh nhau te tua, mấy bạn em đổi kế hoạch cho con sang đấy, khéo bom đạn lạc.

Rô-Ron

Xe điện
Con e ở nhà tắm bà còn lấy sẵn quần áo cho. Cơm bà lấy theo phần . Đi học bố đưa đón. Thiếu j bảo bố mua hộ. Tiền ko biết tiêu... Nói chung ko khác gà công nghiệp. 3 tháng sau khi đi học đã tự lập thích nghi được hoàn toàn cuộc sống xa gia đình. Con e đi từ đầu lớp 9 ạ.

E từng lo lắng con ko thích nghi dc phải quay về. Nhưng đến h điều đó là thừa. Trẻ con thích nghi rất nhanh với môi trường mới cụ ạ.
Trước khi cho thằng thứ 2 đi học em lo y như cụ. Em phải bảo với nó là cứ đi đi, nếu sang đó học thấy chán quá, áp lực quá thì ko cần phải cố. Bỏ học về VN làm lại từ đầu mẹ vẫn happy. May quá mọi sự lo lắng của em là thừa.

caisua

Xe lăn
Em thì chả muốn chúng nó đi đâu, ở nhà có rau ăn rau cháo ăn cháo miễn ở cùng nhau, chơi cùng nhau mới vui. Nhìn cảnh 2 cụ 50-55 tuổi quanh ra quanh vào trông con ngóng cháu mà nản, rồi lại tìm mọi cách lôi ngược chúng về. Cho dù người nhà ở bển có sẵn việc làm thu nhập tốt luôn muốn chúng sang tiếp quản mà em cũng chỉ cho sang chơi chứ ko muốn cho đi hẳn

jazzzzz

Xe lăn
Vấn đề là con cụ "lớn" như nào, chủ động mức nào.
Bạn em mấy đứa cho con đi từ cấp 3, giờ đi làm rồi, có cháu định cư luôn. Để đc như vậy bố mẹ phải định hướng từ cấp 1.

Chỉnh sửa cuối: