[Funland] Có nên bán chung cư mua đất ở thời điểm này không ạ?

phihanhgia

Xe điện
cụ xem qua chưa? nếu có thì đã bay từ lâu rồi, 1 cụ trên này múc 1 căn 6 tầng, ngõ 4m, giá 5.5 tỷ phố Trạm Long Biên đó cụ
Căn này có được trên 40m2 đất không cụ? Khu này gần nội đô, giá đất (không nhà) ngõ 4m ô tô vào được cũng phải gần 100.

phihanhgia

Xe điện
50m2 cụ ạ cũng trên 100 cả nhà
5.5 như thế là rẻ rồi đó. Ngõ 4m cũng phải gần 90, 50m2 thì cũng gần 4.5 tỷ, nhà đó xây phải 1.5 tỷ là ít, như thế 6 tỷ cả nhà đất là đúng giá. Ngõ 5m ô tô tránh họ đang báo giá hơn 100 riêng tiền đất.

Xebuythn

Xe tải
Em xem rồi.ok đấy nhưng tiền không xoay kịp vì mới lấy bên tđd Giang Biên
5.5 như thế là rẻ rồi đó. Ngõ 4m cũng phải gần 90, 50m2 thì cũng gần 4.5 tỷ, nhà đó xây phải 1.5 tỷ là ít, như thế 6 tỷ cả nhà đất là đúng giá. Ngõ 5m ô tô tránh họ đang báo giá hơn 100 riêng tiền đất.
Cụ có thông tin cho cháu xin nếu chưa bán ah. Thanks

Begi

Xe tải
Cụ chủ quá cao thủ rồi, chả cần tư vấn gì; nhưng với cơ cấu tài sản như vậy thì e nghĩ nên giữ lại chung cư; tầm 6 tỷ thì là loại tốt sẽ giữ giá và cho thuê đc; đất thì có thể lãi cao nhưng rủi ro cao, nhất là cụ đã có các tài sản đất mạo hiểm ở các tỉnh kia cân đối rồi.
Hix em cũng tay mơ thôi chứ ko cao thủ gì đâu ạ. Thực ra có nhà đang ở hiện tại và việc kinh doanh tạm thời là tài sản đảm bảo rồi chứ em cũng ko nghĩ nên quy đổi toàn bộ tài sản sang đầu tư đất.

DDNTAN

Xe tải
Cụ chủ có ý định bán chung cư thì mật thư em với. Em cũng đang ở CG và có nhu cầu mua CC khu này.

Cảm ơn cụ nhé. Chung cư nhà em nhận sổ nhận nhà lâu rồi, ở ổn định lâu rồi nên nếu có tăng theo thời gian cũng chỉ tăng ít, mà cũng có thể không tăng, thậm chí còn giảm. Cho nên em cũng nghĩ nên chuyển sang đất ở thời điểm này chắc sẽ hợp lý.
Chúc cụ thành công!!!

caisua

Xe lăn
cầu giấy giá đang sốt sột bán đi cụ ạ, giá e dự ko tăng trong 5 năm tới đâu ạ
Hàng 6 tỏi thì em ko biết chứ tầm 2.5-3 tỏi còn tăng vì nhu cầu cực lớn. Chỉ cần hạ lãi suất phát là tăng ngay sau vài tháng đến hạn rút tiền

badboyvn

Xe tải
Hàng 6 tỏi thì em ko biết chứ tầm 2.5-3 tỏi còn tăng vì nhu cầu cực lớn. Chỉ cần hạ lãi suất phát là tăng ngay sau vài tháng đến hạn rút tiền
dưới 3 tỏi thì nó lúc nào cũng sập sình mà cụ, còn trên 5 tỏi phân khúc cao rồi, giá phải ổn định chứ ko như hàng bình dân

Chekmate

Xe điện
Thread này toàn các cụ sale vào tung hứng kinh quá. Cụ nào mà mua Bđs thứ 2, thứ 3 thực thì tự có bảng tính dòng tiền trong đầu rồi chứ lại lên đây hỏi người khác làm gì ? 😁
không hẳn đâu cụ ạ, vì nhiều người bđs thứ 2, thứ 3 là do nhà được thừa kế, bố mẹ cho các thứ chứ ko phải tự họ làm được nhiều thế. em có ông anh nhà 2 vc công chức, bố mẹ cho 1 cái nhà để ở, với 1 cái cho thuê. xong năm ngoái năm kia 2 vc đu đỉnh ôm vài lô đất vùng ven, về xin thêm bố mẹ 2 bên và vay cả bank nữa. giờ trả nợ vỡ mặt kia cụ. người tự làm ra tiền khác với người được bố mẹ cho lắm. hoặc chuyên môn là cái khác, thì qua đất đai họ đi hỏi cũng là bt mà.
P/s: em ko có ý nói gì cụ chủ thớt nhé, đây là em chỉ ví dụ thế thôi chứ XH mỗi ng mỗi kiểu, em không gom lại hay có ý gì cả, mong cụ chủ đừng để bụng.

Lipbup

Xe hơi
Giờ em thấy nhiều người bán chung cư mua nhà đất.
Chung cư giờ quá được giá, trong khi nhà đất giá tốt.
Nhưng chung cư chỉ lên giá trong vòng 5 năm đầu. Sau giá trị giảm dần.
Tầm 15-20 năm tuổi thì khó bán lắm, chỉ để mà cho thuê.

Begi

Xe tải
không hẳn đâu cụ ạ, vì nhiều người bđs thứ 2, thứ 3 là do nhà được thừa kế, bố mẹ cho các thứ chứ ko phải tự họ làm được nhiều thế. em có ông anh nhà 2 vc công chức, bố mẹ cho 1 cái nhà để ở, với 1 cái cho thuê. xong năm ngoái năm kia 2 vc đu đỉnh ôm vài lô đất vùng ven, về xin thêm bố mẹ 2 bên và vay cả bank nữa. giờ trả nợ vỡ mặt kia cụ. người tự làm ra tiền khác với người được bố mẹ cho lắm. hoặc chuyên môn là cái khác, thì qua đất đai họ đi hỏi cũng là bt mà.
P/s: em ko có ý nói gì cụ chủ thớt nhé, đây là em chỉ ví dụ thế thôi chứ XH mỗi ng mỗi kiểu, em không gom lại hay có ý gì cả, mong cụ chủ đừng để bụng.
À lúc nào XH cũng có người này người kia mà cụ nên em cũng ko để bụng đâu. Với lại đó cũng không phải trường hợp của em nên em cũng ko phiền lòng gì. Tuy nhiên em nghĩ cũng sẽ có nhiều người như em là may mắn từ không có gì mà thành có mảnh này mảnh nọ cụ ạ. Cũng không phải là giàu có gì vì xã hội này nhiều người giàu khủng khiếp lắm, nhưng đủ ăn đủ tiêu là mừng rồi. Mà như cụ gì bên trên nói cũng chưa đúng lắm, cũng không hẳn là có mảnh này mảnh kia thì có kinh nghiệm nhiều, nhiều khi là ăn may nữa (như em chẳng hạn :D)

Begi

Xe tải
Giờ em thấy nhiều người bán chung cư mua nhà đất.
Chung cư giờ quá được giá, trong khi nhà đất giá tốt.
Nhưng chung cư chỉ lên giá trong vòng 5 năm đầu. Sau giá trị giảm dần.
Tầm 15-20 năm tuổi thì khó bán lắm, chỉ để mà cho thuê.
Về nhà đất thì phụ thuộc nhiều yếu tố em không bàn, nhưng chung cư cũng tuỳ đấy cụ ạ. Ví dụ chung cư em đang ở đây. Nó có 1 đợt tăng giá mạnh sau khi nhận nhà, sau đó giảm dần. Rồi đến 8 năm sau lại tăng mạnh lại. Sau này thì em ko biết nó như thế nào. Nhưng chính vì đợt rồi tăng mạnh nên giờ em mới muốn bán =)))

gason

Xe hơi
Nhà đất ngõ nhỏ giá đang hợp lý hơn chung cư, em mua nhà đất cho thuê lấy dòng tiền và đợi chờ tăng giá trị khá chắc chắn, chung cư em đi thuê thấy hiệu quả hơn, tùy xem vc làm ở đâu và con học ở đâu thì tiện thuê ở đó

Sent from Surface Duo via OTOFUN

caisua

Xe lăn
Nhà đất ngõ nhỏ giá đang hợp lý hơn chung cư, em mua nhà đất cho thuê lấy dòng tiền và đợi chờ tăng giá trị khá chắc chắn, chung cư em đi thuê thấy hiệu quả hơn, tùy xem vc làm ở đâu và con học ở đâu thì tiện thuê ở đó

Sent from Surface Duo via OTOFUN
em thì nghĩ cũng khó chắc chắn sẽ tăng giá tuy nhiên phân khúc nào giá lâu chưa tăng như nhà đất ngõ nhỏ chẳng hạn thì kiểu gì cũng tới đợt tăng. Nhưng bọn 8x, 9x bây giờ ko còn quan tâm đến loại này nữa nên tăng ko dễ. Bọn 2K trở đi thì dứt điểm ko chui ngõ rồi. Nhỡ chẳng may hạn chế xe máy thì nhà ngõ coi như đứt hẳn.

Idemitsu

Xe tăng
em thì nghĩ cũng khó chắc chắn sẽ tăng giá tuy nhiên phân khúc nào giá lâu chưa tăng như nhà đất ngõ nhỏ chẳng hạn thì kiểu gì cũng tới đợt tăng. Nhưng bọn 8x, 9x bây giờ ko còn quan tâm đến loại này nữa nên tăng ko dễ. Bọn 2K trở đi thì dứt điểm ko chui ngõ rồi. Nhỡ chẳng may hạn chế xe máy thì nhà ngõ coi như đứt hẳn.
E có cái nhà ngõ to mà cấm ô tô trong phố trung tâm. Sau này nhà nước cấm xe máy nữa thì tha hồ mà thênh thang. Chỉ ko biết giá có tăng ko ;))

caisua

Xe lăn
E có cái nhà ngõ to mà cấm ô tô trong phố trung tâm. Sau này nhà nước cấm xe máy nữa thì tha hồ mà thênh thang. Chỉ ko biết giá có tăng ko ;))
Cấm 2B thì lại bỏ cấm 4B mà bác, đừng hòng thênh thang đc nha :P