[Funland] Có nên áp dụng: Khi đi xin việc chỗ mới cần có giấy giới thiệu từ công ty cũ?

Boyngoan

Xe hơi
Em cho rằng, để nâng cao chất lượng nguồn nhân lực, tạo ra một môi trường việc làm ngày càng chỉnh chu và có sự minh bạch cao khi tuyển dụng. Chúng ta nên phổ biến quy định Người lao động khi đi xin việc làm ở Công ty khác thì cần phải có Thư giới thiệu/Giấy xác nhận có chữ ký và/ hoặc Số điện thoại tham khảo của Người có thẩm quyền từ Công ty cũ. Khi đăng tin tuyển dụng cần ghi rõ nội dung này vào trong tin đăng tuyển dụng luôn.

Một số công ty nước ngoài đã và đang áp dụng quy định này. Em thấy làm như thế thì người tuyển dụng cũng yên tâm và người đi xin việc cũng tự tin hơn.

Chỉnh sửa cuối:

MuathuHN252

Xe lăn
Em cho rằng, để nâng cao chất lượng nguồn nhân lực, tạo ra một môi trường việc làm ngày càng chỉnh chu và có sự minh bạch cao khi tuyển dụng. Chúng ta nên phổ biến quy định Người lao động khi đi xin việc làm ở Công ty khác thì cần phải có Thư giới thiệu/Giấy xác nhận có chữ ký và Số điện thoại tham khảo của Người có thẩm quyền từ Công ty cũ. Khi đăng tin tuyển dụng cần ghi rõ nội dung này vào trong tin đăng tuyển dụng luôn.

Một số công ty nước ngoài đã và đang áp dụng quy định này. Em thấy làm như thế thì người tuyển dụng cũng yên tâm và người đi xin việc cũng tự tin hơn.
Cái này cty nước ngoài áp dụng lâu rồi cụ ah, họ hỏi hết email, sdt của sếp cũ, họ gọi cho cả nhân sự check đủ kiểu trước khi đồng ý tuyển nữa cơ. Nên làm việc, cho dù có ko hài lòng, phải giữ 1 cái đầu sáng suốt chứ máu nóng lên rồi hơn thua với sếp, gặp sếp nhỏ nhen hoặc sống bẩn, bị cty cũ đuổi là cũng hơi mệt ah

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
Công ty cũ nó "ghét" thì giấy giới thiệu là rào cản nhé cụ, còn cty thân quen thì giấy giới thiệu lại là cái rất dở :)

Boyngoan

Xe hơi
Công ty cũ nó "ghét" thì giấy giới thiệu là rào cản nhé cụ, còn cty thân quen thì giấy giới thiệu lại là cái rất dở :)
Đây cũng là bộ lọc thôi mà cụ. Hiện tại công ty em đang áp dụng cách thức này khi tuyển dụng. Đặc biệt là bộ phận kế toán.

Thực tế với công ty em thì 100% các ứng viên đều vui vẻ khi được yêu cầu cung cấp số điện thoại của Giám đốc công ty cũ để công ty tham khảo thông tin.

MuathuHN252

Xe lăn
Cái này cty nước ngoài áp dụng lâu rồi cụ ah, họ hỏi hết email, sdt của sếp cũ, họ gọi cho cả nhân sự check đủ kiểu trước khi đồng ý tuyển nữa cơ. Nên làm việc, cho dù có ko hài lòng, phải giữ 1 cái đầu sáng suốt chứ máu nóng lên rồi hơn thua với sếp, gặp sếp nhỏ nhen hoặc sống bẩn, bị cty cũ đuổi là cũng hơi mệt ah
Hội các sếp và HR cty NN họ cũng khéo lắm, thường đến bước gọi điện check từ cty cũ là vô vòng cuối rồi, họ cũng ko có thời gian check hết tất cả các ứng viên đâu, nếu mình ăn ở tốt thì khi được check, các sếp ko tâng mình lên thì cũng sẽ nói đúng thực tế á, như sếp em lâu lâu lại được sếp bên cty khác alo hỏi bạn này bạn kia ntn, đang phỏng vấn bên này, thì sếp em cũng nói tốt cả. Thậm chí nhân viên tốt mà ở cty ko có cơ hội lên, nhưng cty khác có vị trí sếp còn khuyên thử sức cơ

jazzzzz

Xe lăn
Nó là thủ tục reference thôi, cty tuyện dụng nuốn làm rõ thông tin thig có quyền check, còn người lao động k cần, chit cần khai báo thông tin là đc.
Khá nhiều trường hợp nhảy việc do bất đồng/mâu thuẫn với quản lý, nếu đưa cái này vào lại làm khod NLĐ

haiyen1012

Xe điện
Em cho rằng, để nâng cao chất lượng nguồn nhân lực, tạo ra một môi trường việc làm ngày càng chỉnh chu và có sự minh bạch cao khi tuyển dụng. Chúng ta nên phổ biến quy định Người lao động khi đi xin việc làm ở Công ty khác thì cần phải có Thư giới thiệu/Giấy xác nhận có chữ ký và/ hoặc Số điện thoại tham khảo của Người có thẩm quyền từ Công ty cũ. Khi đăng tin tuyển dụng cần ghi rõ nội dung này vào trong tin đăng tuyển dụng luôn.

Khi ly hôn xong, lúc cưới vợ/chồng mới thì có cần thư giới thiệu/giấy xác nhận có chữ ký và/hoặc số điện thoại tham khảo của vợ/chồng cũ ko ;))

formen

Xe lăn
Có thông tin để check là ok. K bắt buộc

Boyngoan

Xe hơi
Nó là thủ tục reference thôi, cty tuyện dụng nuốn làm rõ thông tin thig có quyền check, còn người lao động k cần, chit cần khai báo thông tin là đc.
Khá nhiều trường hợp nhảy việc do bất đồng/mâu thuẫn với quản lý, nếu đưa cái này vào lại làm khod NLĐ
Hôm trước công ty em có PV một chị làm kinh doanh. Chị ấy nói rời đi vì đường hướng phát triển của GĐ cty cũ đề ra cho giai đoạn mới không phù hợp với quan điểm của chị ấy. Đại khái là vậy. Sau Sếp em có gọi điện hỏi GĐ công ty bên kia thì GĐ kia bảo với Sếp em: Nếu mà công ty bạn kinh doanh chủ yếu là bán lẻ thì nên tuyển dụng ngay bạn kia, bạn ấy rất phù hợp.

Em thấy nếu ai cũng open được như anh GĐ kia thì hay phết.

MuathuHN252

Xe lăn

NNS

Xe ngựa
=)) cái thư to whom it may concern" này có từ đời tám hoánh, và chỉ là 1 thứ tham khảo, 1 lời khen ngợi dễ chịu dành cho người ra đi, chứ "bắt buộc" thế éo nào đc? thế giờ lấy vợ mới có cần giấy giới thiệu của con vợ cũ ko nhể?

NNS

Xe ngựa
Làm ko tốt có khen ko cụ? Hay kiểu gì cũng tìm ra điểm để khen :))
dạ, về lí thuyết thì khen với chê là 2 thứ tìm kiểu gì cũng ra, bất kể đối tượng ra răng. Ví dụ như tuyển vn thời Trouss, đá như hạch nhưng em vẫn tìm ra chỗ khen là các em đá nhanh thế, vù cái hết .... 90p=))

chichbong08

Xe buýt
Văn hóa tuyển dụng nước ngoài nó có cái này lâu rồi. Với nhiều ngành, vị trí thì cái này cũng đáng lưu tâm. Nhưng nhiều khi cũng chỉ là điền tên và địa chỉ referee "cho có". Có trường hợp LoR do ứng viên soạn sẵn, nhờ sếp cũ ký cho đỡ mất thời gian. Xếp cũ thường khen xã giao khi xếp mới hỏi, chứ chê ứng viên có khi cũng lòi ra luôn cái dở của cty mình. Đấy là những gì em đã trải qua, cả đông lẫn tây.

Boyngoan

Xe hơi
=)) cái thư to whom it may concern" này có từ đời tám hoánh, và chỉ là 1 thứ tham khảo, 1 lời khen ngợi dễ chịu dành cho người ra đi, chứ "bắt buộc" thế éo nào đc? thế giờ lấy vợ mới có cần giấy giới thiệu của con vợ cũ ko nhể?
Có khả năng vợ mới đã vuốt mòn ĐT để tham khảo thông tin vợ cũ từ đời nào rùi cụ. Hihi

MuathuHN252

Xe lăn
Đã thích khen thì kiểu gì chả khen được.
- Anh thấy mụn trên mặt em nhiều có xấu ko?
- Mụn của em nó mọc có hàng có lối, nên càng nhiều anh càng thấy đẹp :))
Da em đen mà đen mịn, mụn e nhiều mà mụn thẳng hàng, răng em hô mà hô đều, chung quy e vẫn đẹp nhỉ =))