Có cần thiết xây bể ngầm, giải pháp thay thế

Mandarker

Xe tải
Chào các bác

Em chuẩn bị xây nhà, đang nghiên cứu các bước, đến đoạn bể ngầm thì em có thắc mắc thế này:
Tác dụng chính của bề ngầm là gì mà nhà nào cũng xây? Xây bể như là công đoạn bắt buộc nhưng hiệu quả chưa rõ ràng.
Nếu chỉ đơn giản là dự trữ nước thì e làm 2 bể inox trên nóc, 1 bể dùng, 1 bể để dành thế là xong, vừa tiện lau chùi dọn dẹp, chi phí thấp, mà không sợ gián chuột bọ chết trong bể (đây là mặt hạn chế lớn của bể ngầm)

Cũng có ý kiến là bề ngầm để tạo đệm nước cho máy bơm (ở nơi nước chảy yếu), vừa lắng cặn bẩn từ nguồn nước. Nếu thế em bố trí 1 bể 500l ở tầng 1, vẫn sạch sẽ, dễ lau chùi, được hết mục đích kia.

Bác nào chuyên xây dựng cho em kinh nghiệm về tác dụng của bể ngầm, nếu không cần thiết để em bỏ luôn hạng mục này ra. Cảm ơn các bác.

dg189

Xe tải
Nhà e nước máy mạnh phun lên tận bể tầng mái thoải mái k cần máy bơm nên e bỏ bể ngầm. Chỉ làm téc trên mái.
Nhà cụ rộng rãi thì bỏ xừ bể ngầm đi cụ ạ, lâu lâu xuống dọn cực khổ. Mà xây ngầm cũng tốn quá

dongnat123

Xe container
theo em vẫn nên làm vì cho nước nó lắng cặn rồi bơm lên nước sẽ sạch hơn và dự phòng ống nước SĐ vỡ :D. Nhưng nên cho bể inox xuống chứ ko làm bể Xi măng như trước

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Tác dụng lớn nhất của bể ngầm vẫn là trữ nước
Mùa hè nhà máy nước nó giở chứng 1 tuần là vỡ mặt ngay.. Cụ đã xây thì phải xây cái > 5 mét khỗi.. cùng với 2 cái inox mỗi cái 2 khối nữa.. trường hợp mất nước cả tuần thì còn có cái mà xả khi đi ị :)):))

Khi xây bể cụ thiết kế chỗ để hút cát,bụi..âm khoảng 10 cm.. giờ mỗi lần rửa bể.. em mua cái máy bơm tõm.. thả xuống hút.. sạch bẩn.. bên trên em dùng máy phun cao áp.. xịt vào thành cho bẩn chảy vào chỗ hút đó... xong trong vòng chục phút là khá sạch.. chui xuống kỳ cọ 10 phút.. tiếp tục bơm hút 10 phút

cứ máy xịt ở trên có nước là bơm tõm lại hút sạch cặn bẩn.. nhanh lắm.. ko nên bỏ bể ngầm cụ nhé

Chỉnh sửa cuối:

dg189

Xe tải
Mùa hè nhà máy nước nó giở chứng 1 tuần là vỡ mặt ngay.. Cụ đã xây thì phải xây cái > 5 mét khỗi.. cùng với 2 cái mỗi cái 2 khối nữa.. trường hợp mất nước cả tuần thì còn có cái mà xả khi đi ị :)):))

Khi xây bể cụ thiết kế chỗ để hút cát,bụi..âm khoảng 10 cm.. giờ mỗi lần rửa bể.. em mua cái máy bơm tõm.. thả xuống hút.. sạch bẩn.. bên trên em dùng máy phun cao áp.. xịt vào thành cho bẩn chảy vào chỗ hút đó... xong trong vòng chục phút là khá sạch.. chui xuống kỳ cọ 10 phút.. tiếp tục bơm hút 10 phút

cứ máy xịt ở trên có nước là bơm tõm lại hút sạch cặn bẩn.. nhanh lắm.. ko nên bỏ bể ngầm cụ nhé
5 khối thì nhà bt dùng cả tuần mới hết. Cụ tính dài ngày thế. E làm có mỗi 1 cái 2 khố :))

Ba Kích Rừng

Xe điện
5 khối thì nhà bt dùng cả tuần mới hết. Cụ tính dài ngày thế. E làm có mỗi 1 cái 2 khố :))
Nhà em 6 người.. Bể ngầm gần 5 khối.. hai bể inox 4 khối.. dùng thoải mái cụ ạ.. bể 2 mét khối thì bé quá.. chả bõ

Mandarker

Xe tải
theo em vẫn nên làm vì cho nước nó lắng cặn rồi bơm lên nước sẽ sạch hơn và dự phòng ống nước SĐ vỡ :D. Nhưng nên cho bể inox xuống chứ ko làm bể Xi măng như trước
Mục đích để lắng bẩn thì em tính làm bể 500l để gọn ở góc tầng 1, bể nổi nên lau dọn rất dễ.

Mùa hè nhà máy nước nó giở chứng 1 tuần là vỡ mặt ngay.. Cụ đã xây thì phải xây cái > 5 mét khỗi.. cùng với 2 cái inox mỗi cái 2 khối nữa.. trường hợp mất nước cả tuần thì còn có cái mà xả khi đi ị :)):))

Nếu để dự trữ, em để bể trên nóc, vẫn gọn mà lau chìu dễ, nghĩ cảnh chui xuống hầm ngầm rất ngại

tintucvn

Xe tăng
Mục đích để lắng bẩn thì em tính làm bể 500l để gọn ở góc tầng 1, bể nổi nên lau dọn rất dễ.

Nếu để dự trữ, em để bể trên nóc, vẫn gọn mà lau chìu dễ, nghĩ cảnh chui xuống hầm ngầm rất ngại
ý của các cụ ấy là để trữ nước là mục đích chính
Cho hết lên tầng thượng khoảng 2m3 tương đương 2 tấn, nhưng 5 khối là tương đương 5 tấn, tập trung 1 chỗ em cũng hơi ngại.
Nhà em xây từ năm 94, em xa nhà mấy năm nay nên chẳng biết bố mẹ ở nhà có thau bể không.
Nhưng về chủ yếu các cụ trữ nước để bơm lên trên thượng.
Khu nhà em thì ít khi mất nước, nhưng mùa hè ban ngày vào giờ cao điểm thường không có, ban đêm mới chảy mạnh.

Hoa sim

[Tịch thu bằng lái]

Nên làm bể nhưng không nhất thiết ngầm. Như nhà cháu làm là đặt bể dương 2m3 từ bể này bơm lên tầng trên cũng bể 2m3. Khi để bể dung tích lớn trên mái việc xử lý kỹ thuật sẽ phức tạp và tốn kém hơn để bể nhỏ. Bễ ngầm ngoài chuyện lắng đọng nó còn có tác dụng dự trữ san sẻ trọng lực cho bể trên mái đảm bảo cho hệ thống bơm vận hành trơn chu. CỤ hay bất kỳ ai liệu có dám chắc rằng khi dùng hết cái bể 10m3 trên mái liệu có đúng dịp mất nước không? Nhưng với 2 bể 5m3 trên-dưới thì lúc nào cụ cũng có dự trữ 7m3 để dùng dù có mất nước cả tuần.

Ba Kích Rừng

Xe điện
Vậy trên tầng cụ lắp hai bể 2 mét khối.. tổng 4 mét khối trên tầng.. Nối thông với nhau.. Mô hình như vậy có cái khó.. Khi cụ lắp hệ thống bơm tự động. khi tầng trên hết nước.. bơm phao sẽ tự động bơm.. Với 500 lít ở tầng dưới.. khi bơm lên trên sẽ gặp vấn đề .. cụ phải căn chỉnh mức phao thật cao.. chỉ bơm được 400 lít từ dưới là phải ngắt.. nếu bể dưới ko có nước vô liên tục.. hệ thống bơm phải ngắt.. nếu đóng lại đột ngột.. bể dưới mà thiếu nước sẽ cháy bơm

Nếu ko thì cụ sẽ phải dùng biện pháp.. bật công tắc bơm hết bể dưới rồi rút ra.. giờ mà chơi kiểu này thì chán phèo.. Bể dưới nhà em gần 5 khối.. em chỉnh mức phao của hai bể trên.. mỗi lần bơm lên được 1.5 khối.. như vậy cần 3 lần dùng hết 1.5 khối.. mới cạn bể dưới.. ngày nào nước máy cũng chảy.. bể ngầm lắp hệ thống van điện từ tự động ngắt.. nước hết tự chảy.. nước đầy tự ngắt.. bể ngầm lúc nào cũng đầy.. bể ngầm đầy thì hai bể trên luôn luôn đầy.. cái sướng của bể ngầm là thế cụ ạ

Chào các bác

Em chuẩn bị xây nhà, đang nghiên cứu các bước, đến đoạn bể ngầm thì em có thắc mắc thế này:
Tác dụng chính của bề ngầm là gì mà nhà nào cũng xây? Xây bể như là công đoạn bắt buộc nhưng hiệu quả chưa rõ ràng.
Nếu chỉ đơn giản là dự trữ nước thì e làm 2 bể inox trên nóc, 1 bể dùng, 1 bể để dành thế là xong, vừa tiện lau chùi dọn dẹp, chi phí thấp, mà không sợ gián chuột bọ chết trong bể (đây là mặt hạn chế lớn của bể ngầm)

Cũng có ý kiến là bề ngầm để tạo đệm nước cho máy bơm (ở nơi nước chảy yếu), vừa lắng cặn bẩn từ nguồn nước. Nếu thế em bố trí 1 bể 500l ở tầng 1, vẫn sạch sẽ, dễ lau chùi, được hết mục đích kia.

Bác nào chuyên xây dựng cho em kinh nghiệm về tác dụng của bể ngầm, nếu không cần thiết để em bỏ luôn hạng mục này ra. Cảm ơn các bác.

Nhà e nước máy mạnh phun lên tận bể tầng mái thoải mái k cần máy bơm nên e bỏ bể ngầm. Chỉ làm téc trên mái.
Nhà cụ rộng rãi thì bỏ xừ bể ngầm đi cụ ạ, lâu lâu xuống dọn cực khổ. Mà xây ngầm cũng tốn quá
Khi nào nước sông đà vỡ trong 5 ngày các cụ sẽ tự nhiên thấy tác dụng của bể nước ngầm. 500l cụ dùng làm cái k đấy. E chả thấy nó có tác dụng j. Còn làm bể dự trữ trên mái thì trong khi nước yếu ko tự chảy lên đc, cụ cắm máy bơm bơm cả ngày lên chắc. Khi đó nảy sinh vấn đề tăng chi phí ...

ý thích của mỗi người thôi cụ. dĩ nhiên nếu để nhiều khối nước trên mái cũng có phần nguy hiểm. Cụ thử hỏi mấy ông kết cấu xem để được bnhiu khối nước trên mái. không để ý khoản này cũng ghê đấy cụ
Xử lý kết cấu cho bể trên mái và hệ thống đỡ cũng ko quá phức tạp như phần ngầm, nhưng đặt ngầm hay nổi trên mái nó liên quan đến công năng sử dụng và tình hình nước ở việt nam cụ à

Mandarker

Xe tải
Khi nào nước sông đà vỡ trong 5 ngày các cụ sẽ tự nhiên thấy tác dụng của bể nước ngầm. 500l cụ dùng làm cái k đấy. E chả thấy nó có tác dụng j. Còn làm bể dự trữ trên mái thì trong khi nước yếu ko tự chảy lên đc, cụ cắm máy bơm bơm cả ngày lên chắc. Khi đó nảy sinh vấn đề tăng chi phí ...
Nếu tác dụng chính của bể ngầm là dự trữ nước thì chắc em sẽ thiết kế 1 bể 1 khối ở tầng 1, dễ lau dọn thau rửa, còn 1 bể 2 khối trên nóc là dùng thoải mái.

Nếu tác dụng chính của bể ngầm là dự trữ nước thì chắc em sẽ thiết kế 1 bể 1 khối ở tầng 1, dễ lau dọn thau rửa, còn 1 bể 2 khối trên nóc là dùng thoải mái.
Cụ lại làm ngược, cụ đừng sợ thau rửa và vệ sinh. Điều quan trọng ở đây là an toàn nước cho gia đình. Cụ cứ tính trung bình 1ng mất 150l/1 ngày mà nhân ra.

dg189

Xe tải
Chắc là không tới 5 ngày đâu cụ ơi. thường chỉ có 12 tiếng là có lại. hoặc 1 ngày thôi

Chắc là không tới 5 ngày đâu cụ ơi. thường chỉ có 12 tiếng là có lại. hoặc 1 ngày thôi
Tuỳ cụ thôi. Hệ số an toàn là do cụ đưa ra. Hệ số an toàn càng lớn thì càng có lợi cho cụ và gia đình, nhưng sẽ phát sinh chi phí. Cụ sẽ phải tính toán cho phù hợp giữa chi phí phụ trội và lợi ích cho gia đình đc hưởng
Còn 12 tiếng hay 5 ngày thì nó phụ thuộc rất nhiều yếu tố, và ko bg có con số chung , nên khi tính toán thường để dự trữ cho cả gia đình có khả năng dùng đc 3 ngày đên 1 tuần khi mất nước

tom_jerry

Xe tải
Các Bác cứ phải tính toán làm gì cho mệt đầu, bể nước ngầm mục đích chứa nước dự trữ, giảm tải trọng lượng cho bể mái, nước tự động chẩy tiết kiệm điện máy bơm. Chi phí xây dựng rẻ vì đã gói gọi trong tiền công thợ, chỉ mất ít tiền vật liệu, gạch ốp, đưa bể inox dung tích lớn lên mái chí phí đắt vì phải xử lý kết cấu trần mái, và nếu xử lý ko tốt, trọng lượng bể làm rạn nứt trần thì hậu quả và chi phí sửa chữa sẽ khôn lường.

hpcom

Xe đạp
Chào các bác

Quan điểm của em mất gì thì mất chứ không được mất nước , trước em làm bể 2,5m3 bây giờ thấy hối hận không làm bể 10m3.
Tình hình nước nôi như Hà Nội này càng ngày càng kém đi, mất nước vỡ ống liên tục mệt mỏi lắm cụ, Nếu nhà cụ ít người cứ làm cái bể 5m3 cho nó lành

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Quan điểm của em mất gì thì mất chứ không được mất nước , trước em làm bể 2,5m3 bây giờ thấy hối hận không làm bể 10m3.
Tình hình nước nôi như Hà Nội này càng ngày càng kém đi, mất nước vỡ ống liên tục mệt mỏi lắm cụ, Nếu nhà cụ ít người cứ làm cái bể 5m3 cho nó lành
Thôi thì cứ hết nhẽ cho cụ ý. Chứ lớn rồi, quyết và tự chịu mà thôi. Nhà e 2 bể 6 khối, lại làm mát nữa. Mệt mỗi khâu lau chùi thôi.

hpcom

Xe đạp
Thôi thì cứ hết nhẽ cho cụ ý. Chứ lớn rồi, quyết và tự chịu mà thôi. Nhà e 2 bể 6 khối, lại làm mát nữa. Mệt mỗi khâu lau chùi thôi.
Chắc cụ ý chưa chứng kiến cảnh người dân đi xách từng xô nước như ở chỗ nhà em, Nếu chứng kiến cảnh này bảo đảm cụ ấy xây bể không phải nghĩ ngợi gì. Chỗ em vỡ ống sông đà có khi mất nước cả tuần liền.