[Funland] Classical Guitar gẩy by FeRAM

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Tiện đây cho em hỏi các cụ chút là có phải định kỳ thay dây đàn guitar không? Vài năm không thay dây có ảnh hưởng gì không?
Không chơi thì dây nó cũng vẫn cứ hỏng cụ ạ ! Nếu trưng bày thì kệ nó cũng được còn thi thoảng lôi ra chơi thì vẫn cứ thay dây định kỳ .

FeRAM

Xe điện
Nhà cụ như này thì chơi gì cũng được. Em ở trọ chơi đàn thì phòng kế bên quá gõ cửa ngay
Đàn của cụ tiếng thì hãy nhưng tiếng bass không xâu ít lực
Quán Trà Hoa Lũa của bạn em đấy cụ ơi, :D. Tiếng đàn thì em còn phải rèn luyện nhiều ạ.
Trc e làm cây yahmaha c40 cỏ về tập. Cơm áo gạo tiền ko có tgian nên lại dựng góc nhà. Hix :(
Chơi lại đi cụ. Vừa chơi vừa nghỉ. Vội gì đâu cụ.
Mê quá mà em không có năng khiếu, trước cũng tập tọe học được mấy buổi xong bỏ :((
Năng khiếu chỉ một phần thôi cụ ơi. Cơ bản là máu và giành thời gian cho nó.
Đàn cụ chủ thương hiệu gì đó ạ? Em không thấy logo mà nghe âm cũng hay phết.Em cũng đang định làm con classic mà chưa biết chọn loại gì vừa tiền mà lại hay:D
Đàn do một người bạn đóng tặng riêng. Ông này trước làm thợ mộc, mới đam mê làm đàn, :D. Em có một cây Kohno 10, tiếng ngon hơn em này nữa.

Tiện đây cho em hỏi các cụ chút là có phải định kỳ thay dây đàn guitar không? Vài năm không thay dây có ảnh hưởng gì không?
Lúc nào thấy tiếng bí, ko hay nữa hoặc bị đứt 1 dây thì thay. Thời gian thì tùy từng người chơi và độ máu. Thường thì bọn em khoảng 3-4 tháng sẽ thay một bộ dây. Vài năm mới thay thì dây nó kém quá, ko phê nữa. Tiết kiệm thì cũng nên 5-6 tháng là thay.

Bao giờ e có nhà như cụ e cũng học ;))
Nhưng nghe cụ đàn cũng mê đấy ạ
Showroom Lũa của cô em đấy, :D. Nhà như này, ở sao nổi, :D

Bộ đồ trà của cụ nhìn phê quá! Em tai trâu nên âm thanh em không dám nhận xét gì :D
Em lại ko biết gì về trà cả. Quán này hội trà rất hay tụ họp.

FeRAM

Xe điện

FeRAM

Xe điện
Không chơi thì dây nó cũng vẫn cứ hỏng cụ ạ ! Nếu trưng bày thì kệ nó cũng được còn thi thoảng lôi ra chơi thì vẫn cứ thay dây định kỳ .
Nói chung, tầm 3-4 tháng là thay. Dây nó cũng rẻ. Savarez tầm 3-400 trăm/bộ. Oánh ngon choét rồi mà

botom

Xe tăng
Tập tọe chơi giải trí thôi bác.
Em tập được một thời gian rồi. Nhưng học cổ điển mất thời gian lắm.
Không. Quán Trà Hoa Lũa của cô em thôi bác. Showroom về Lũa.
Vâng. Thu âm trước, rồi quay clip và dựng.
Vâng. Em còn trình còi lắm, cụ chỉ giáo thêm. TrênOF nhiều nhân tài lắm ạ. Tập hợp thêm vài bác nữa, anh em giao lưu nhỉ.
Khi nào cụ tổ trức hôm nào giao lưu, em cũng xin góp 1 chân ạ. Em cũng chơi lõm chõm vài bài ạ.

botom

Xe tăng
Nói chung, tầm 3-4 tháng là thay. Dây nó cũng rẻ. Savarez tầm 3-400 trăm/bộ. Oánh ngon choét rồi mà
Ui, 3-4 tháng thay dây thì cụ phải là dân pro, hoặc chơi nhiều như pro rồi. Em chơi lõm chõm, nên cả năm cũng chưa thèm thay dây :). Mà mỗi lần thay dây, phải mất mấy hôm dây mới ổn định, nên em toàn kệ :) ..

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Ui, 3-4 tháng thay dây thì cụ phải là dân pro, hoặc chơi nhiều như pro rồi. Em chơi lõm chõm, nên cả năm cũng chưa thèm thay dây :). Mà mỗi lần thay dây, phải mất mấy hôm dây mới ổn định, nên em toàn kệ :) ..
3-4 tháng là thuộc dạng lười chơi lắm rồi cụ ! 🤣

FeRAM

Xe điện
Khi nào cụ tổ trức hôm nào giao lưu, em cũng xin góp 1 chân ạ. Em cũng chơi lõm chõm vài bài ạ.
Để một thời gian cho nó đông vui hơn chút rồi tổ chức giao lưu nhỉ.

Truyền thống OF, từ thời Ô Phở là, chơi có thể chả ra gì nhưng đồ đạc luôn phải pro mà, :).
Đùa chứ, tầm 4 tháng là dây nó xuống lắm rồi. Nghe chán ốm.

Kemhaha1619

Đi bộ
Dây đàn classic chơi nghiệp dư thì tầm 3-4 tháng là ổn rồi nếu mua dây xịn như Savarez hay Hanabach . Ví như chơi đàn dây sắt thì 1 tháng thay 1 lần ý chứ , trừ khi mua dây Elixir

Kemhaha1619

Đi bộ
Đàn cụ chủ thương hiệu gì đó ạ? Em không thấy logo mà nghe âm cũng hay phết.Em cũng đang định làm con classic mà chưa biết chọn loại gì vừa tiền mà lại hay:D
Nói thế thì vô cùng, phải biết cụ muốm đầu tư bao nhiêu thì mới khuyên được. Đàn guitar nó có phân khúc rõ lắm

FeRAM

Xe điện
Nói thế thì vô cùng, phải biết cụ muốm đầu tư bao nhiêu thì mới khuyên được. Đàn guitar nó có phân khúc rõ lắm
Tối thiếu phải từ tầm 5 củ trở lên, ở thời điểm hiện tại. Cận trên thì vài trăm củ đến cả tỏi. Đa phần thì anh em chơi đàn tầm vài chục củ đến trăm củ. Một số ít có điều kiện hơn thì tầm 200 củ quay đầu.

Kemhaha1619

Đi bộ
Nhà cụ như này thì chơi gì cũng được. Em ở trọ chơi đàn thì phòng kế bên quá gõ cửa ngay
Đàn của cụ tiếng thì hãy nhưng tiếng bass không xâu ít lực
Bệnh chung của đàn Việt mà cụ. Được bass thì mất treble , được treble thì mất bass. Kêu to thì không ngân, mà ngân thì tiếng lại bị tịt.
Nói chung các cụ nhà mình thời Pháp học lỏm làm đàn Tây, nhưng bọn nó dấu nghề rồi. Nên đến đời F4 F5 rồi mà đàn Việt nếu để học viên mới học tập chơi thì ok, chứ sau 1,2 năm bọn nó đành bấm bụng mua đàn ngọai hết😂

Kemhaha1619

Đi bộ
Tối thiếu phải từ tầm 5 củ trở lên, ở thời điểm hiện tại. Cận trên thì vài trăm củ đến cả tỏi. Đa phần thì anh em chơi đàn tầm vài chục củ đến trăm củ. Một số ít có điều kiện hơn thì tầm 200 củ quay đầu.
Vãi các cụ trên otofun điều kiện quá , em tủi thân vãi =))
5 triệu trở lên cụ nói là chuẩn, cho cả đàn classic lẫn acoustic. Vì tầm đó đàn ngoại của những hãng danh tiếng bắt có cấu hình solid top thì mới nghe được. Còn đàn nội thì hơn 5 triệu bọn nó mới gia công kỹ lưỡng , mới bớt bị lỗi về ngoại hình hay kỹ thuật.

Còn chơi đàn classic đúng là thú vui rất tốn tiền vì hàng top đều là hàng được các luthier nổi tiếng handmade, giá trị có thể lên đến hàng chục nghìn đô. Nhưng quả thật là đáng đồng tiền. Chứ không như bên acoustic, bí như em có con Yamaha LS16 20 triệu mà thấy không thua bọn Martin với Taylor 70 triệu, mỗi cây có cái hay riêng. Chứ em có con classic Hanika 50 30 củ chơi một mình thấy phê lắm rồi , mà khi so với mấy con Hausser III cứ như là đồ chơi trẻ con vậy

dzoro

Xe điện
Trước em trẻ có tập được hơn 1 năm, giờ chắc phải nghỉ hưu mới tập tiếp được :))

FeRAM

Xe điện
Vãi các cụ trên otofun điều kiện quá , em tủi thân vãi =))
5 triệu trở lên cụ nói là chuẩn, cho cả đàn classic lẫn acoustic. Vì tầm đó đàn ngoại của những hãng danh tiếng bắt có cấu hình solid top thì mới nghe được. Còn đàn nội thì hơn 5 triệu bọn nó mới gia công kỹ lưỡng , mới bớt bị lỗi về ngoại hình hay kỹ thuật.

Còn chơi đàn classic đúng là thú vui rất tốn tiền vì hàng top đều là hàng được các luthier nổi tiếng handmade, giá trị có thể lên đến hàng chục nghìn đô. Nhưng quả thật là đáng đồng tiền. Chứ không như bên acoustic, bí như em có con Yamaha LS16 20 triệu mà thấy không thua bọn Martin với Taylor 70 triệu, mỗi cây có cái hay riêng. Chứ em có con classic Hanika 50 30 củ chơi một mình thấy phê lắm rồi , mà khi so với mấy con Hausser III cứ như là đồ chơi trẻ con vậy
Em ko chơi acoustic nên ko rõ. Nhưng classic thì tiếng đàn nó tạo sự khác biệt rõ rệt. Thực ra, có bao tiền thì chơi ở tầm đấy thôi.
Đàn đắt nhưng nó giữ giá mà cụ. Những cây đàn hiếm, để lâu còn ăn ra, :))

FeRAM

Xe điện

FeRAM

Xe điện
Bệnh chung của đàn Việt mà cụ. Được bass thì mất treble , được treble thì mất bass. Kêu to thì không ngân, mà ngân thì tiếng lại bị tịt.
Nói chung các cụ nhà mình thời Pháp học lỏm làm đàn Tây, nhưng bọn nó dấu nghề rồi. Nên đến đời F4 F5 rồi mà đàn Việt nếu để học viên mới học tập chơi thì ok, chứ sau 1,2 năm bọn nó đành bấm bụng mua đàn ngọai hết😂
Đàn Việt vẫn có người đóng nhưng cây tầm 150 củ, bóp đàn ngoại bình thường.

Kemhaha1619

Đi bộ
Đàn Việt vẫn có người đóng nhưng cây tầm 150 củ, bóp đàn ngoại bình thường.
Quan trọng là bóp đàn phân khúc nào , 50 triệu hả
Cụ nói thế khác gì bảo có thằng chef bên Tây nó nấu phở ngon hơn phở Bát Đàn =))
Làm đàn có nhiều bí quyết lắm chứ nếu không bọn Nhật bọn Tàu nó làm lâu rồi, chả đến lượt VN nhà mình. Thế nhưng dù đàn guitar Nhật tốt thật nhưng luôn bị coi là hạng hai về mặt thương hiệu.
Ví như ở bên acoustic, có một cái lỗi ở đàn VN từ cái 3 triệu đến cái 50 triệu , lúc nào cũng mắc, là đánh từng nốt có thể rất hay, nhưng khi quạt chả nghe không quyện, rất lộn xộn và mệt đầu. Trong khi đàn ngoại tầm chục triệu trở lên là không bị mắc lỗi này rồi.
Đàn VN bây giờ so với thời nhưng năm 90,2000 đã có bước tiến lớn rồi. Nhưng em thấy nhiều bác cứ tung hô "bóp chết đàn ngoại" làm em thấy buồn cười. Nhìn vào mấy ông nhac công chuyên nghiệp thì biết. Họ cũng đâu có nhiều tiền nhưng vì là cần câu cơm của họ nên họ toàn xài Takamine,Yamaha, Taylor, Martin, Cordoba.. có thấy ông nào xài hàng VN đâu.