[Funland] Chuyển ra vùng ngoại ô!

mylam86

Xe tải
Điều này cụ hỏi các bạn sinh viên ở trường ĐH Thủy Lợi nhé. Trường đó đã xây dựng cơ sở 2 rất to ở Hưng Yên, đã thử chuyển và đến nay chưa thành công... Điều lạ là ý kiến chưa đồng thuận đến chủ yếu từ sinh viên chứ không phải từ cán bộ, giảng viên...
Nên tìm hiểu kỹ đi rồi hãy gõ phím cũng chưa muộn.
Chủ Thớt: bác nên hỏi tại sao bác chưa chuyển nhà chứ đừng đẩy khó cho người khác...
Khổ thật, không biết cần phải nhắc bao lần nữa, là phiền các cụ, nhờ cụ đọc kỹ giúp!

P/s: Còn SV, nếu cụ hỏi ý kiến, chắc chắn ko bạn nào muốn ra ngoại thành, vùng ven cả.. đó là tâm lý chung, nhưng LĐ các bác ý đưa ra quyết định, thì sẽ cần dựa trên dữ liệu (đủ các yếu tố cầu thành) để phân tích, để đánh giá cái được, cái mất và lợi ích là gì? cụ đã bao giờ sống ở xóm trọ chưa? cụ học ở trường nào ạ? Tỉ lệ các bạn đi làm thêm/ tổng số sinh viên là bn ạ?....và lý do SV muốn ở lại nội thành là gì ạ?.....

CAP_bl

Xe điện
Em thay cụ kia phản biện cụ còm này tý,
Đồng ý là có thể chúng em chưa đọc kỹ nội dung cụ viết,
Nhưng, cái câu hỏi mà cụ đặt ra i) lấy kinh phí ở đâu, ii) sử dụng quỹ đất như thế nào,... thì em dự là cả cụ cả em thậm chí là cả các cụ khác... cũng chẳng ai trả lời được chính xác câu hỏi này. Tất cả đều là dự đoán, đều là chém gió...
Nhưng, quan điểm xuyên suốt là đã chọn thì phải kiên định với lựa chọn ấy. hay nói nôm na là chọn thì phải chịu. Ko có phương án nào là đáp ứng được tất cả mọi nhu cầu. Nên nếu lấy an sinh xã hội, nếu lấy những thiệt hại về kinh tế, sức khỏe, và các giá trị vô hình khác... do việc tắc đường mang lại làm vấn đề gốc rễ cần giải quyết thì những thứ khác phải điều chỉnh theo nó hết.
Còn nếu cứ giở ra lại đậy vào thì ;))
Ý thứ nhất của cụ đúng một nửa là chúng ta không có câu trả lời chính xác, nhưng nửa sau là "chỉ là dự đoán, đều là chém gió..." thì không hẳn đâu.
Việc kiên định là đúng, nhưng không thể kiên định duy ý chí mà phải tính đến sự điều chỉnh cần thiết để phù hợp.
Ví dụ ta đã có những bài học cụ thể ở Hà Nội, ví dụ như Trường đại học Thủy Lợi, đã xây cả một khu hoành tráng ở Phố Hiến, Hưng Yên và bây giờ sử dụng thế nào, vì sao không thành công?
Hay là Đại học quốc gia Hà Nội, dự án bao nhiêu năm rồi (lâu lắm rồi đấy), mà chỉ đến năm nay, vừa tháng trước mới có vài ngàn SV lên đó, phải đợi vài năm nữa mới xem được kết quả thế nào.

Còn về tài chính, nói chuyện vài trăm nghìn tỷ thì không hô khẩu hiệu được đâu...

CAP_bl

Xe điện
Khổ thật, không biết cần phải nhắc bao lần nữa, là phiền các cụ, nhờ cụ đọc kỹ giúp!

P/s: Còn SV, nếu cụ hỏi ý kiến, chắc chắn ko bạn nào muốn ra ngoại thành, vùng ven cả.. đó là tâm lý chung, nhưng LĐ các bác ý đưa ra quyết định, thì sẽ cần dựa trên dữ liệu (đủ các yếu tố cầu thành) để phân tích, để đánh giá cái được, cái mất và lợi ích là gì? cụ đã bao giờ sống ở xóm trọ chưa? cụ học ở trường nào ạ? Tỉ lệ các bạn đi làm thêm/ tổng số sinh viên là bn ạ?....và lý do SV muốn ở lại nội thành là gì ạ?.....
Những điều cụ nêu và nhiều điều khác đều đã có phân tích, có đánh giá,... để thuyết phục đầu tư dự án.
Nhưng thực tế của trường đh Thủy Lợi là câu trả lời sinh động nhất. Đã xây xong trường mới ở Phố Hiến, Hưng Yên, đã chuyển sinh viên về đó học, và bây giờ thế nào?! Vì sao dự án thì hay mà thực tế lại chưa thành công?

chaytim

Xe điện
Ý thứ nhất của cụ đúng một nửa là chúng ta không có câu trả lời chính xác, nhưng nửa sau là "chỉ là dự đoán, đều là chém gió..." thì không hẳn đâu.
Việc kiên định là đúng, nhưng không thể kiên định duy ý chí mà phải tính đến sự điều chỉnh cần thiết để phù hợp.
Ví dụ ta đã có những bài học cụ thể ở Hà Nội, ví dụ như Trường đại học Thủy Lợi, đã xây cả một khu hoành tráng ở Phố Hiến, Hưng Yên và bây giờ sử dụng thế nào, vì sao không thành công?
Hay là Đại học quốc gia Hà Nội, dự án bao nhiêu năm rồi (lâu lắm rồi đấy), mà chỉ đến năm nay, vừa tháng trước mới có vài ngàn SV lên đó, phải đợi vài năm nữa mới xem được kết quả thế nào.

Còn về tài chính, nói chuyện vài trăm nghìn tỷ thì không hô khẩu hiệu được đâu...
Bàn sâu nữa thì đụng chạm dẫn đến khóa nick, mà em dự là em với cụ cũng chẳng đủ tuổi để bàn sâu hơn đâu, ;))

Cơ mà em lại ko hợp với kiểu tranh luận theo kiểu đưa ra một case cụ thể để dẫn đến kết luận hay đại loại quy nạp một số thứ dựa trên môt vài trường hợp cụ thể...

Em vẫn bảo lưu quan điểm là đã muốn làm thì phải tìm cách, đặt vần đề ưu tiên và làm cách mạng thì phải có hy sinh,

Nhưng ai là người chịu hy sinh đây, dễ nhất là cụ dân có lẽ thế :D

mylam86

Xe tải
Bàn sâu nữa thì đụng chạm dẫn đến khóa nick, mà em dự là em với cụ cũng chẳng đủ tuổi để bàn sâu hơn đâu, ;))

Cơ mà em lại ko hợp với kiểu tranh luận theo kiểu đưa ra một case cụ thể để dẫn đến kết luận hay đại loại quy nạp một số thứ dựa trên môt vài trường hợp cụ thể...

Em vẫn bảo lưu quan điểm là đã muốn làm thì phải tìm cách, đặt vần đề ưu tiên và làm cách mạng thì phải có hy sinh,

Đồng ý với cụ, thread này lập nên, ace trao đổi, vui vẻ, tích cực. Để đâu đó bản thân mỗi người có đôi phút relax đầu giờ sáng, giờ trưa,...Còn việc lớn, đã có các LĐ lo rồi, các bác ý có đủ thông tin, dữ liệu, cơ sở trước khi ra quyết định. Mình fun thôi ạ!

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Không đồng ý với ý kiến của cụ được, cụ thể:
+ "cùng lắm hết cái tượng", thưa với cụ là không đúng, ở trên em đã viết là hàng trăm nghìn tỷ, trong khi tượng đắt cũng chỉ mấy nghìn tỷ; hơn nữa ý nghĩa mỗi việc khác nhau, đừng cho rằng làm tượng đài là không có ý nghĩa...;
+ "bán đất các trường đang ở", rồi lấp vào vị trí đó là gì, nếu không phải là các khu chung cư? Nếu làm chung cư vào đó thì mật độ dân tăng lên, càng tắc đường hơn,... vậy thì thà để như hiện nay còn hơn.
Đất cũ các trường chắc chắn là phải chuyển đổi rồi, chả ai lãng phí chỗ đất ấy cả. Tiền bán đất thừa xây vài cái trường mới cụ nhé. Còn việc chuyển chỗ đất ấy thành cái gì thì là việc khác.
tượng đài nó có ý nghĩa thật đấy, mà ý nghĩa là tiêu tiền dễ quá chứ sao :))

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Em thay cụ kia phản biện cụ còm này tý,
Đồng ý là có thể chúng em chưa đọc kỹ nội dung cụ viết,
Nhưng, cái câu hỏi mà cụ đặt ra i) lấy kinh phí ở đâu, ii) sử dụng quỹ đất như thế nào,... thì em dự là cả cụ cả em thậm chí là cả các cụ khác... cũng chẳng ai trả lời được chính xác câu hỏi này. Tất cả đều là dự đoán, đều là chém gió...
Nhưng, quan điểm xuyên suốt là đã chọn thì phải kiên định với lựa chọn ấy. hay nói nôm na là chọn thì phải chịu. Ko có phương án nào là đáp ứng được tất cả mọi nhu cầu. Nên nếu lấy an sinh xã hội, nếu lấy những thiệt hại về kinh tế, sức khỏe, và các giá trị vô hình khác... do việc tắc đường mang lại làm vấn đề gốc rễ cần giải quyết thì những thứ khác phải điều chỉnh theo nó hết.
Còn nếu cứ giở ra lại đậy vào thì ;))
Chẳng cần nhìn đi đâu xa xôi mà quay ngó luôn sang tphcm ấy cụ nhỉ.

Vova

Xe container
Thực ra nói thì dễ. Ai cũng nhìn thấy chuyển hết cả , trụ sở cơ quan, đại học, bệnh viện ra ngoại thành thì đương nhiên thành phố sẽ đỡ tắc đường, hạ tầng cơ sở sẽ không bị quá tải. Mỗi tội vấn đề là làm thế nào.
Như có cụ gì ở trên bảo là sinh viên là bọn phải nghe, nên chỉ việc chuyển. Mỗi tội nếu chỉ mấy trường chuyển thì mấy trường đó xác định là hy sinh, chẳng có mống sinh viên nào vào học. Rất nhiều cháu sẽ chuyển sang học ở những trường còn lại trong nội thành. Còn các cụ vạch ra được cơ chế minh bạch để tất cả các trường trong nội thành chuyển được. Đất các trường đó trả lại cho nhà nước, để rồi làm công viên, công trình công cộng thì đúng là tuyệt vời quá.
Tiếp nữa là bệnh viện. Cũng là chủ trương đúng đấy, nhưng giờ đi đến đâu? Lượn một vòng em thấy từ Bạch Mai, Việt Đức, Phụ Sản TW, K, E, Lão khoa, Da liễu ... nói chung bệnh viện nào cũng kịp xây hoặc đang xây nhà nhiều tầng to tướng. Chẳng hiểu sẽ chuyển đi đâu? Cơ sở đang có làm gì?
Trụ sở các bộ, ban, ngành hình như cũng chẳng thấy ai bàn giao lại.
Thế nên mặc dù em thấy các cụ nói đúng quá, nhưng em cũng chỉ mong là từ cái "đúng quá" đấy sau nó thành được cái gì đó đúng đắn. Chứ bắt cóc bỏ đĩa cuối cùng thành mớ lổn nhổn, ở trong vẫn tắc là ở ngoài cũng chẳng ra gì thì chỉ tốn tiền nhà nước thôi.

Em edit thêm tẹo, nhân tiện có cả topic hàng xóm. Vẫn còn kiểu như thế này thì chắc là ...

Dự án ký túc xá sinh viên Pháp Vân được đầu tư gần 2 nghìn tỷ nhưng giờ gần như bỏ hoang 10 năm nay

Chỉnh sửa cuối:

CAP_bl

Xe điện
Đất cũ các trường chắc chắn là phải chuyển đổi rồi, chả ai lãng phí chỗ đất ấy cả. Tiền bán đất thừa xây vài cái trường mới cụ nhé. Còn việc chuyển chỗ đất ấy thành cái gì thì là việc khác.
tượng đài nó có ý nghĩa thật đấy, mà ý nghĩa là tiêu tiền dễ quá chứ sao :))
Cụ nói vậy cũng chưa hẳn đúng.
Nếu bán đất thì đúng là sẽ đủ nguồn lực để xây mới, nhưng rồi chỗ đất cũ làm gì để đảm bảo lợi nhuận cho công ty đã mua, chắc 99% hoặc 99,999% là sẽ xây chung cư rồi...
Mà như thế thì không đảm bảo mục đích đầu tiên: chuyển trường ra ngoại ô để làm gì?
Chắc chắn sẽ tăng mật độ dân số, sẽ càng trầm trọng hơn tình trạng quá tải, tắc đường, vậy tại sao lại phải chuyển trường???

CAP_bl

Xe điện

Chuyện khóa nick thì em không lo, nhưng đúng là đây chỉ "fun" nên thông tin đưa ra là vừa phải thôi. Cụ có thấy thông tin em đưa chỉ ở mức hợp lý, khá chung chung, có thể tìm thấy trên các bài báo,...
Chuyện quy nạp thì em không làm, chỉ đưa ví dụ để các cụ khác dễ so sánh thôi :)
Còn "về tuổi" thì chưa chắc đâu cụ, kể cả tuổi đời, tuổi nghề, hay tuổi chức vụ... Nhưng đây là fun mà, trao đổi để các cụ khác hiểu hơn, cũng biết rằng, nhiều người đã lao tâm khổ tứ, suy tính đủ cả rồi, chứ không đến nỗi là lớp trước không biết nghĩ, không hiểu những điều các cụ ấy trăn trở.... (xin lỗi, em nói vậy vì khả năng em thuộc nhóm lớp sau ở đây rồi, tuổi đời chắc chỉ kém ít so với phụ huynh một số cụ trên này thôi).

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói vậy cũng chưa hẳn đúng.
Nếu bán đất thì đúng là sẽ đủ nguồn lực để xây mới, nhưng rồi chỗ đất cũ làm gì để đảm bảo lợi nhuận cho công ty đã mua, chắc 99% hoặc 99,999% là sẽ xây chung cư rồi...
Mà như thế thì không đảm bảo mục đích đầu tiên: chuyển trường ra ngoại ô để làm gì?
Chắc chắn sẽ tăng mật độ dân số, sẽ càng trầm trọng hơn tình trạng quá tải, tắc đường, vậy tại sao lại phải chuyển trường???
Tôi chỉ quan tâm là chuyển trường đh ra khỏi nội đô cái đã. Việc xử lý phần đất các trường để lại cq khắc có cách phù hợp nhất.

Xe gia đình

Xe điện
Hãy nhìn vào cái gốc vấn đề là nhập cư ồ ạt vô tội vạ gây nên bao nhiêu vấn đề cho HN
Các cụ mợ nhập cư xong lại muốn đuổi người đã ở lâu năm ra ngoại thành để tiện cho các cụ đi lại
Như thế có phải là khôn lỏi không???

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Hãy nhìn vào cái gốc vấn đề là nhập cư ồ ạt vô tội vạ gây nên bao nhiêu vấn đề cho HN
Các cụ mợ nhập cư xong lại muốn đuổi người đã ở lâu năm ra ngoại thành để tiện cho các cụ đi lại
Sinh viên học tại các tp lớn là tiền đề để tăng dân nhập cư đấy cụ. Nếu sv chỉ học ở ngoại ô và tỉnh lẻ thì tỷ lệ mong muốn ở lại thành phố lớn đã giảm đi nhiều rồi.

Xe gia đình

Xe điện
Sinh viên học tại các tp lớn là tiền đề để tăng dân nhập cư đấy cụ. Nếu sv chỉ học ở ngoại ô và tỉnh lẻ thì tỷ lệ mong muốn ở lại thành phố lớn đã giảm đi nhiều rồi.
Nếu vẫn áp dụng chế độ hộ khẩu như ngày xưa thì chẳng lo gì cả
Vì để tự do nhập khẩu nên mới như bây giờ

Buổi tối đi qua đoạn cuối đại lộ TL thấy biển hiệu ĐHQG đèn sáng đẹp phết ;)) không biết bên trong như nào anh nhỉ :)

mylam86

Xe tải
đừng nghĩ thế mà tội cụ ạ, việc chuyển bớt văn phòng, trường DH ra dãn bớt vùng ven, dần dần phát triển vùng ven, kinh tế tốt hơn mà. Chứ nội thành cụ chắc nhà rộng ko biết, chứ thưc tế tỉ lệ ng dân sống chen chúc trong các khu nhà chật hẹp nhiều mà. Như mình đi nước ngoài, nhiều nước dân họ sống xa trung tầm 30-40Km là bình thường, họ đi đi về về nhẹ nhàng, thực tế họ thích như thế. còn các nước phát triển hẳn có khi họ còn ở xa trung tâm hơn cụ ạ.

Quê bầm

Xe điện
Giấc mơ của cụ chủ cũng đẹp như bao giâc mơ trong đó có em, em còn mơ một thập niên nào đó thủ đô ta giải tỏa hết nhà ống, nhà ngõ gom dân lên các khu đô thị như Sing như xứ Tàu, đất thu được cho tái định cư tại chỗ còn đâu làm cây xanh hồ nước, xây trường cho trẻ nhỏ tung tăng tới trường ê a học chữ.
Cái đó em đã thấy ở vài nước quanh đây nhưng ôi thôi giấc mơ của em nó giữa trưa hè mất điện...........

Xe gia đình

Xe điện
đừng nghĩ thế mà tội cụ ạ, việc chuyển bớt văn phòng, trường DH ra dãn bớt vùng ven, dần dần phát triển vùng ven, kinh tế tốt hơn mà. Chứ nội thành cụ chắc nhà rộng ko biết, chứ thưc tế tỉ lệ ng dân sống chen chúc trong các khu nhà chật hẹp nhiều mà. Như mình đi nước ngoài, nhiều nước dân họ sống xa trung tầm 30-40Km là bình thường, họ đi đi về về nhẹ nhàng, thực tế họ thích như thế. còn các nước phát triển hẳn có khi họ còn ở xa trung tâm hơn cụ ạ.
Các cụ nhà ta có câu: đánh bùn sang ao
Chuyển vp, đh ra ngoài rồi dân vào ở các chỗ đó thì lượng người có giảm không
Rồi hàng ngày lũ lượt người đi ra buổi sáng đi vào buổi chiều tối thì nó vẫn tắc lòi ra thôi

Smile1102

Xe container
Trường FPT ở Hoà Lạc mà vẫn hoạt động rất tốt, sinh viên càng ngày càng đông, vậy nên ko có lý gì mà các trường khác lại ko làm được.
Chả qua có làm hay ko thôi.
Ngoài ra các trường vẫn có thể có các cơ sở khác nhau, ko nhất thiết chỉ ở Nội thành.