[Funland] Chứng minh ND mẫu mới - Chính thức triển khai

quangtayho

Xe container
Kính báo với các mợ các cụ, sau 1 thời gian dự thảo, khảo sát .... Bộ Công an đã chính thức triển khai thực hiện cấp phát nhứng minh nhân dân (CMND) theo mẫu mới rồi ạ.

Hôm nay mới có ảnh chính thức của mẫu CMND mới, mời các cụ chiêm ngưỡng;

Mặt trước:

Mặt sau:

1. CMND mẫu mới:
- Cấu tạo: Bằng nhựa dẻo có bọc lớp chống trầy xước ở 2 mặt (Như thẻ tín dụng hoặc thẻ ATM)
- Mặt trước: In các thông tin như CMND cũ. Riêng số CMND thì mấu mới là 12 số không phân biệt theo mã tỉnh, thành phố. Mẫu cũ là 9 số có phân biệt theo mã tỉnh, TP. Có ghi rõ thời hạn sử dụng như giấy phép lái xe.
- Mặt sau: Như mẫu cũ nhưng thêm: 1 phần mã vạch và họ tên bố, mẹ đẻ.
- Hiện nay các cụ các mợ đều có 1 cái CMND với 9 số, trong đó 2 số đầu là quy ước của mã tỉnh (Vd: 01 Hà Nội, 02 Sài Gòn, 03 Hải Phòng ....) Khi các cụ, các mợ chuyển hộ khẩu đi tỉnh khác thì số CMND sẽ thay đổi theo. Nhưng theo mấu mới của CMND thì số CMND (gồ 12 số) sẽ không thay đổi khi chuyển hộ khẩu giữa các tỉnh thành.

2. Tời gian triển khai:
- Dự kiến: Cuối tháng 4/ 2012.
- Thí điểm tại: 90 Nguyễn Du (cho 4 quận cũ),quận Tây Hồ, Hoàng Mai, huyện Từ Liêm.

3. Thủ tục:
- Sau khi triển khai thực hiện cấp phát CMND theo mẫu mới thì tất cả các trường hợp cấp đổi (CMND cũ hỏng) cấp lại (CMND bị mất) đều cấp theo mẫu mới hết.

4. lệ phí, thời gian trả kết quả:
- Chờ phê duyệt của Tài chính, nhưng sẽ vào khoảng 30 - 60K (tùy theo cấp mới, cấp đổi hay cấp lại).

# Những vấn đề phát sinh khi triển khai cấp CMND theo mấu mới:

Sai lệch số CMND trong các giấy tờ khác của công dân như: Giấy CN quyền sử dụng đất, tài khoản ngân hàng, thẻ bảo hiểm y tế ..... sẽ gây khó khăn cho ông dân khi giải quyết các vụ việc có liên quan đến số CMND. ĐẶc biệt là nhứng công dân mới chuyển hộ khẩu giữa các tỉnh.

Qua tập huấn, những cái được và chưa được của mẫu CMND mới em xin không bàn đến mà chỉ tham mưu cho các cụ các mợ khắc phục các vụ khác số CMND trong các loại giấy tờ.

Cách làm như sau:
- Các cụ các mợ đến CA các quận, huyện nơi đăng ký hộ khẩu làm thủ tục xin cấp lại CMND (bị mất CMND), kể cả còn CMND cũ cũng cứ cất cái cũ đi. Thủ tục xin cấp gồm:
+ Đơn xin cấp lại CMND (theo mẫu ở link này https://www.dropbox.com/sh/bynvgbagd0pbi8v/_4mEQiOdbW/Don_de_nghi_cap_CMND-1.doc) có dán ảnh, xác nhận CAP và đóng dấu giáp lai giữa ảnh và đơn. Các cụ tải mấu đơn về rồi in ra, khỏi phải đến CAQ lấy mẫu cho mất công
+ Sổ hộ khẩu bản chính.
- Cái CMND này các cụ các mợ giữ cẩn thận, khi triển khai cấp CMND theo mẫu mới thì đến xin cấp lại (lại báo mất như trên), lúc này sẽ được cấp CMND theo mấu mới.

>> Lúc này các cụ các mợ đã có trong tay 2 cái CMND: 1 cái mẫu cũ (9 số) và 1 cái mẫu mới (12 số). Mang cả 2 cái đi làm thủ tục đính chính số CMND trong các giấy tờ (sổ đỏ, tài khỏan NH, thẻ BH y tế ...).

Sở dĩ phải làm như vậy vì cho đến giờ vẫn chưa có thông tư liên bộ để phối hợp giải quyết cái vụ khác số CMND này (liên quan đến Bộ tài nguyên mooi trường, bộ tài chính, bộ Y tế ...).

Các cụ các mợ có gì hỏi cứ gọi cho em theo số hot lai: O9O2l93l68 Em sẽ giải đáp cụ thể (nhớ tránh cho em giờ cao điểm nhá :)) kẻo Gấu phạt chết)

Chỉnh sửa cuối:

lyhuong

Xe điện
Em tưởng Đổi thì làm ngay ở Quận thôi , phải vào 90 ND cơ à

landport

Xe tăng
Em cũng hóng chờ mẫu mới cho phù hợp với người dân

Bus_nhanh

Xe điện
Bao nhiêu thứ phải thay đổi theo ...
Mệt mỏi !

vink's cafe

Xe tải
Website
www.thuctruong.com.vn
suốt ngày thay đổi, biển số xe, CMT, số điện thoại,... sao mất thời gian, tiền bạc thế

lenamhung83

Xe tăng

# Những vấn đề phát sinh khi triển khai cấp CMND theo mấu mới:

Sai lệch số CMND trong các giấy tờ khác của công dân như: Giấy CN quyền sử dụng đất, tài khoản ngân hàng, thẻ bảo hiểm y tế ..... sẽ gây khó khăn cho ông dân khi giải quyết các vụ việc có liên quan đến số CMND. ĐẶc biệt là nhứng công dân mới chuyển hộ khẩu giữa các tỉnh.

Qua tập huấn, những cái được và chưa được của mẫu CMND mới em xin không bàn đến mà chỉ tham mưu cho các cụ các mợ khắc phục các vụ khác số CMND trong các loại giấy tờ.

Cám ơn bác. Em hỏi bác là tại sao CA biết là khi làm mẫu mới, thay đổi số CMND sẽ gây rất nhiều phiền hà cho rất nhiều người mà không nghĩ ra cách khắc phục??

chuột 74

Xe điện
hay quá CMT của e cũng sắp hết hạn.thank cụ chủ thớt nhé:D

nhareason

Xe container
Website
www.facebook.com
Ôi thế nếu thời điểm này em bị mất CMND thật khi cấp lại chuyển sang số CMND mới thì coi như tèo hở Cụ, nhà cửa, xe cô, tài khoản coi như của người khác hết à. :((

luot_song

Xe điện
Cũng hay nhưng em tưởng có từ có chíp gì đó cơ mà

quangtayho

Xe container

Cám ơn bác. Em hỏi bác là tại sao CA biết là khi làm mẫu mới, thay đổi số CMND sẽ gây rất nhiều phiền hà cho rất nhiều người mà không nghĩ ra cách khắc phục??

Cách khắc phục không chỉ riêng của ngành công an mà phụ thuộc vào nhiều Bộ khác. Đơn cử như cái ngày cấp CMND, rất nhiều NH đòi hỏi người đến rút tiền phải xuất trình CMND đúng ngày cấp với cái CMND dùng khi gửi tiền. Việc thay đổi mấu mới này cũng là dần đơn giản hóa thủ tục hành chính: chuyển hộ khẩu không phải thay đổi CMND, khi cần xác minh lý lịch 1 công dân chỉ càn quyẹt CMND vào máy đọc là xong ....

Chỉnh sửa cuối:

quangtayho

Xe container
Cũng hay nhưng em tưởng có từ có chíp gì đó cơ mà
Kinh phí chíp cao quá cụ à. Dùng mã vạch cho rẻ.

Ôi thế nếu thời điểm này em bị mất CMND thật khi cấp lại chuyển sang số CMND mới thì coi như tèo hở Cụ, nhà cửa, xe cô, tài khoản coi như của người khác hết à. :((
Thế thì em mới khuyên cụ là đi làm CMND mới ngay, thậm chí làm 2 cái (báo mất, mỗi tuần làm 1 cái) như hồi F1 nhà em thi ĐH em cúng pải làm 2 cái.

Rắn Lớn

Xe điện
Cái vụ số má dễ mà! Cấp 1 cái giấy chứng nhận như đổi số nhà í, khi nào cần trưng ra là xong!

quangtayho

Xe container
Cái vụ số má dễ mà! Cấp 1 cái giấy chứng nhận như đổi số nhà í, khi nào cần trưng ra là xong!
Không có giấy CN gì đâu cụ nhá. Khi tạp huấn bọn em cúng ỏi và được giải đáp thế

LeTai1979

Racing Boy
Dùng đồ cổ cho chắc.:D

ktphong

Xe tăng
e trả lời thay, phiền hà 1 lần nhưng sau này sẽ bỏ hộ khẩu thì sẽ quản lý công dân tốt hơn

Rắn Lớn

Xe điện
Không có giấy CN gì đâu cụ nhá. Khi tạp huấn bọn em cúng ỏi và được giải đáp thế
Ơ, thế này thì em được trắng hết tiền án, tiền sự, xù hết nợ nần ợ? Sao 1 giải pháp đơn giản như vậy, tránh được bao nhiêu phiền hà mà không áp dụng nhỉ!

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
coi như của em hết