[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

Ra dòng tiền luôn thì đơn giản vì Smart City phần lớn đã bàn giao rồi mà cụ, cho thuê luôn được. Quan trọng là cụ kỳ vọng ở mức nào thôi.
Mà bài toán hiển thị hết rồi, 2 loại căn studio và 1PN+ là tỉ suất cho thuê tốt nhất thì:
- Căn Studio cụ mua hiện giá tầm 1.7-1.8 tỷ là có căn đủ nội thất, cho thuê cỡ 7tr-7.5tr
- Căn 1PN+ hiện mua tầm 2.3x-2.5 tỷ, cho thuê cỡ 9-9.5tr/tháng
(Số trên em nói các tòa tầm trung, các tòa cao cấp thì cao hơn chút)
Cụ thấy phù hợp với kỳ vọng thì múc, không thì tìm khu khác
Mua 2,5 tỷ cho thuê 9,5 triệu, tương đương ls 4,56%/năm.
Hiện nay có tỷ suất mơ ước thế này hả cụ?

eterniti

Xe tăng
Sao giảm bác nhỉ? E thấy có bài báo viết luật mới thì tiền bù giải phóng mặt bằng cao hơn, khó hơn nên là yếu tố làm giá còn cao hơn. Với bác nào biết về luật này cho e hỏi sau khi có luật mới đất các tỉnh, vùng ven sẽ có xu hướng tăng hay giảm ạ?
Khả năng là nguồn cung nhiều hơn do pháp lý rõ ràng hơn nhưng đấy chỉ là khả năng thôi

Mạnh i10

Xe hơi
Mua 2,5 tỷ cho thuê 9,5 triệu, tương đương ls 4,56%/năm.
Hiện nay có tỷ suất mơ ước thế này hả cụ?
Cách đây 2 năm em có tư vấn trên này , lúc đấy căn studio quanh 1.1-1.2 tỷ, cho thuê 6-6.5tr/tháng, tỷ suất còn tốt hơn bây giờ nhiều, cộng kỳ vọng tăng giá khoảng 3-5%/năm thì tổng lại có 1 khoản đầu tư an toàn với mức lãi suất trên dưới 10%/năm.
Vậy mà nhiều cụ chửi em cò vạc bánh vẽ các kiểu, trong khi chắc còn chưa đặt chân đến Vinsmart lần nào.
Có 1 số cụ mua theo tư vấn của em giờ lãi vốn tầm 50% chưa kể dòng tiền.
Tất nhiên bây giờ với giá này thì tiền năng tăng giá không cao nữa, nên cần cân nhắc kỹ hơn thôi ạ

expander

Xe máy
Ở một cách tiếp cận khác, e lại được bảo sau khi các Luật ra thì các kẽ hở để CDT thực hiện được dự án, thu tiền nhanh hầu như ko còn. Nên chỉ những ông to, có tiền tươi thóc thật mới làm được dự án, bán được hàng.
Tức là nếu xưa 10 ông làm được thì nay may ra còn 3,4. Mà những ông càng có năng lực, ít sức ép tài chính thì lại khó có chuyện bán rẻ cho dân, trừ khi các ông ý thâu tóm được nguồn đất đầu vào với giá rẻ. Nhưng sau khi các Luật mới ra thì chuyện thâu tóm đất giá rẻ cũng ít hy vọng, đặc biệt đất gần trung tâm, sẵn hạ tầng.
Đấy là em được nghe bảo thế thôi, còn thực tế như nào có lẽ mình lại chờ xem.
Em cũng hy vọng giá hạ đôi chút để nhập thêm đây.
Mình cũng đang hiểu theo cách của bác nên cũng lăn tăn giữ cc cho thuê tiếp hay sút đi đầu tư đất ven, tỉnh...chỉ lo ở tỉnh mua rồi sau khó bán mà rút tiền ra

Trúc Nhi 90

Xe máy
Thế thằng Lumi Hà Nội và thằng Masterise chúng nó ăn lãi dày quá cụ nhỉ. Bọn bất lương thật, 30tr/m2 lãi rồi mà chúng bán tận 100tr/m2. Mà dân mình thì lại ngu hùa nhau mua lấy mua để tranh nhau mua.
Giá cả là do cung cầu quyết định, đâu phải do chi phí hả cụ.
Còn chi phí xây cc ntn thì ở otf nhiều người cmt rồi.
Năm 2019 nhiều cc bán 20tr/m mà cdt đã có lãi rồi. Vin hồi đấy bán 40-50tr/m nhưng lợi nhuận biên lúc nào cũng ~50%.

Chỉnh sửa cuối:

Trà Lý

Xe tăng
Chủ đầu tư có năng lực thể hiện ở chỗ khả năng lập dự án, thi công xây dựng đúng tiến độ, chất lượng tốt, bìa đỏ sớm... đặc biệt là CĐT có khả năng kéo hạ tầng công cộng ưu tiên cho khu mình trước, quy hoạch thì cả cái HN này chỗ nào cũng vẽ hết rồi, vốn NSNN thì ít nên "ưu ái" cho chỗ nào trước là tùy vào năng lực chạy chọt của CĐT, cái ấy là lợi ích nhóm, cả thế giới này chỗ nào cũng vậy. Chửi là ngáo thì chửi thằng CĐT lừa đảo nói không đúng, chứ giá cao mà chuẩn chỉ thì đúng là tiền nào của ấy.

Kurumasuki

Xe container
Nhà của Vịn luôn có cò đẩy giá bán và cho thuê
Tối em đi qua khu này đèn sáng dưới 1/3 số căn
Thế mà cho thuê cao vút thì chỉ có cò làm trò thôi
Vâng e thấy bên Vinsmart cho thuê giá tốt thật cụ ạ. Lúc bạn e mua mấy tay MG bảo c mua đi em cho thuê được 14tr, nhận nhà xong bạn em cho thuê đc có 12tr còn có tí thất vọng cơ :)) Nhưng so với các khu cũ khác tiền to mà cho thuê lèo tèo 3,5% thì quá ngon.
Khu nhà e ở mua thì tiền to nhưng thuê thì giá tốt ý là tốt với ng đi thuê thôi nên chắc lúc đầu cụ hiểu nhầm. Chứ tình hình thực tế giống cái nhà 5 tỏi mà cụ bảo. E có cái nhà trong ngõ MG định giá >5 tỏi mà đang cho thuê được có 10tr đây. Quá bèo bọt.

7usd

Xe điện
Cũng tốt mà. Chủ đầu tư họ có tâm thế còn gì. Còn giờ ai là gà ai là thóc còn chưa biết đâu. Dân họ khôn chán.

Leonistaaaaaaa

Xe đạp
nhu cầu cho thuê của bên Vin là có thật, nhưng e mới chỉ kiểm chứng được Ocean P, chứ bên Vinsmart chắc e phải làm chuyến sang đấy ở 1-2 hôm xem thế nào

MrChildren

Xe buýt
Cụ đi qua được mấy lần ?
Thông tin của cụ Mạnh i10 là chính xác đấy
Nhiều cụ cứ lơ ma lơ mơ, xong toàn nghe nói, dẫn chứng thì không có số liệu. Cứ động tí là cò này cò kia.
Trong thread này có vài cụ đầu tư vài căn và cho thuê trong VS đấy.
Đầu tư hay mua nhà thì nên tìm hiểu xuống tận nơi, nằm vùng tìm hiểu để có nhận định đúng. Chứ ngồi chờ giá giảm hay nghe nói thì lên tivi mà mua.
Sau 1/7 mua chung cư sẽ khó hơn nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Lalalandphim

Xe hơi
Cụ đi qua được mấy lần ?
Thông tin của cụ Mạnh i10 là chính xác đấy
Nhiều cụ cứ lơ ma lơ mơ, xong toàn nghe nói, dẫn chứng thì không có số liệu. Cứ động tí là cò này cò kia.
Trong thread này có vài cụ đầu tư vài căn và cho thuê trong VS đấy.
Đầu tư hay mua nhà thì nên tìm hiểu xuống tận nơi, nằm vùng tìm hiểu để có nhận định đúng. Chứ ngồi chờ giá giảm hay nghe nói thì lên tivi mà mua.
Sau 1/7 mua chung cư sẽ khó hơn nhé.
sau 1/7 chung cư khó mua hơn nghĩa là lại lên 1 tầm giá mới, 1 tầm cao mới nữa phỏng cụ :) em hiểu ý cụ là vậy

pisces_hn

Xe container
dạo này sale tập trung đi bán mấy khu chưa xây giá quá kinh hãi

thangsu

Xe buýt
Thế mà vẫn bán hết. Nó đang lắp kính chuẩn bị bàn giao nhà cuối 2024
Năm đào móng em tính mua căn 200m. Ai cũng can. Vì bên LB đất rộng, tầm 10tỏi thì đủ tiền làm căn nhà ngõ oto đỗ cửa rồi. Giờ bán 20tỏi thì hơi ảo nhỉ.

Mạnh i10

Xe hơi
Những khu quỹ căn ít có thể môi giới dễ thao túng, chứ như khu Vin Smart hàng nhiều cỡ đó thì môi giới làm trò bằng niềm tin cụ ạ.
Các tòa bán mới thì bán theo giá CĐT niêm yết,
Chuyển nhượng thì lúc nào cũng phải tìm căn giá tốt nhất cho khách (vì cạnh tranh, lựa chọn của KH rất nhiều), rồi deal giá mỏi mồm để 2 bên khớp được giao dịch, thì em không hiểu là môi giới thổi giá cái kiểu gì?

Kurumasuki

Xe container
Những khu quỹ căn ít có thể môi giới dễ thao túng, chứ như khu Vin Smart hàng nhiều cỡ đó thì môi giới làm trò bằng niềm tin cụ ạ.
Các tòa bán mới thì bán theo giá CĐT niêm yết,
Chuyển nhượng thì lúc nào cũng phải tìm căn giá tốt nhất cho khách (vì cạnh tranh, lựa chọn của KH rất nhiều), rồi deal giá mỏi mồm để 2 bên khớp được giao dịch, thì em không hiểu là môi giới thổi giá cái kiểu gì?
Vừa có cái thớt chủ nhà kiên quyết ko cho cò làm trò để khống tên người mua, tạo khan hiếm giả
Giá CĐT thì thôi, nó là sự câu kết của các sàn rồi
Nói vậy cho cụ hiểu, cụ bảo đắt quá ko ai mua, nhưng xin thưa chứng khoán đã có lúc đắt điên rồ mà vẫn lao vào, vì cò làm cho lòng tham trỗi dậy cứ mua là mai lại tăng giá bất chấp.

Kurumasuki

Xe container
Cụ nên có phân tích nhiều chiều nhé. Thông tin của bọn cò thì chỉ tin 1 phần nhỏ thôi. Với chúng có lẽ bạn đầu tư thắng hay thua k quan trọng, quan trọng là chúng bán đc hàng thì có hoa hồng, và có khi còn kênh đc giá.
Cụ lạc hậu quá rồi
Bây giờ cò không như cách đây 10 năm đâu