[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

bocumang

Xe tải
Trên of cũng nhiều cụ b
Bác ơi nghe bảo Vin Cổ Loa sắp bán, bác cao thủ chia sẻ quan điểm cho anh em với.
Thấy đồn giá liền kề mà 250củ/m bác thấy giá nào mới phù hợp để đầu tư ?
Tks bác.
Đại Hội cổ đông chủ tịch Vinhome Phạm Thiếu Hoa đã nói mở bán Vin Cổ Loa năm 2024, giá cụ nói là đồn 250 củ/m2 là rẻ đấy chắc là từ 250 củ/m2 chứ khu vườn Đào Đông Anh cũng đã 200tr/m2 rồi

tung1311 .

Xe điện
Em thấy các topic khác các cụ ý toàn khuyên h mua nhà đắt mà nên gửi tk 5 tỉ, tiền lãi tha hồ thuê nhà đẹp, mới ở mà. Thì ai cũng vậy thì số lượng thuê nhà nhiều chứ.
Số lượng người V thuê nhà kô it đâu, giống số lượng nhân viên VP kô đi xe mà đi grab đi làm ý cụ, nhiều lắm lắm luôn.
Chị bạn em cũng độc thân thuê căn hộ ở ngay trên tầng công ty đi làm, bà ý bảo ngày đỡ mất 2h ngoài đường, lại tk được 200k/ngày tiền grab. Để thời gian làm việc khác.
khu nhà em số lượng người Việt thuê chiếm hơn 50%, gồm các đối tượng sau: Đã có nhà ở chỗ khác, hoặc nhà đất nhưng cho thuê để lên chung cư ở cho dễ sinh hoạt và tiện lợi, hoặc là đã bán nhà chốt lời trong đợt vừa rồi và chưa mua được nhà mới, hoặc đã mua được nhà mới nhưng chưa hoàn thiện hoặc không có nhu cầu ở vì xa, thu nhập hai vợ chồng khoảng 70M, có tiền nhưng dùng để đầu tư là họ cũng đi thuê, bù lại tiền di chuyển, thời gian công sức trên đường đặc biệt là đưa đón các con, số lượng này em thấy ngày càng nhiều.
Còn giá thuê nhà thì nó cũng phụ thuộc từng khu, không phải khu nào cũng 20M có những khu chỉ 10 -15M. Và thật ra em nói thật là em rất dị ứng với các cụ cứ mở miệng ra là đi thuê nhà giá cao như thế chắc là ca ve, la gái, nếu mình không biết chắc chắn họ như vậy, tại sao lại hàm hồ và quy kết họ như thế???
Vâng phân khúc trên 20tr em cũng công nhận là có khách việt thuê nhưng ít lắm cụ à. Những hộ thuê 20tr thì họ thường phải có thu nhập trên 70tr/tháng như cụ nói. Thu nhập trên 70tr hàng tháng đã ít rồi mà lại còn đi thuê ở mức thu nhập đó thì càng ít nữa.
Em có đề cập đến cave thuê Times city là để chém cho vui thôi chứ ko có ý miệt thị hay gì gì khác. Nếu trót có gây phản cảm cho cụ hay cụ nào thì em chân thành xin lỗi.
Ở HN cặp vợ chồng từ 30-37 tuổi có tổng thu nhập hàng tháng 100 củ, đi thuê nhà nhiều đấy. Ngoài ra còn lực lượng đi thuê nhà để con gái học cho gần nữa.
Vâng thế chắc em phải thay đổi cách nhìn nhận cho phân khúc thuê trên 20tr
Em nghĩ là thông tin của tất cả các bên đều chuẩn thôi. Có điều mọi người chỉ nhìn ở một phía cạnh riêng, thực tế là số lượng chung cư mà cho thuê được giá tốt như thế nhu cầu cao cũng không phải là quá nhiều tính trên toàn bộ các khu trung tâm của Hà Nội và số người có thu nhập cao như vậy gọi là tỷ lệ ít so với toàn bộ dân số sinh sống của Hà Nội chứ số lượng thì cũng không hẳn là ít cũng phải vài chục nghìn trở lên là chắc.

the ufo

Xe hơi
WP có 1 điểm cộng tuyệt đối là hầm xe siêu rộng, hơn hẳn Skylake. Vì đội Officetel ở W1 ban đêm ko ở lại mấy, nên hầm rất thoáng. Hình như ban quản lý còn bảo lượng xe gửi thường nhật ko nhiều, nên vẫn phải bù lỗ để vận hành hầm đó. Mỗi nhà ở WP 1 slot đỗ xe thì em cho là qúa tuyệt vời rồi cụ :) chúc mừng cụ sở hữu tổ ấm :)
P/S: trước đây Royal City với times làm diện tích căn 2 ngủ khá thoáng rộng, 8x-12x mét cũng có, times thì dao động 7x-8x. Nhưng từ khi ông Park hill ra đời là bắt đầu đẻ ra mấy cái căn 2n 6x mét, Giờ ông West Point còn có cả 2n2vs 60m, bên Vin Smart còn có 2n2vs 54m. Công nhận ông thiết kế công năng tài thật :) Ưu điểm là đơn giá cao nhưng tổng tiền lại vừa phải :) rất dễ bán
Hầm bên Westpoint ko đủ slot oto đâu bác

TreeBoo

Xe buýt
14tr tầm 2017 chưa thuê được căn 2PN bên Park đâu :)

Giờ thì thuê 20 triệu giờ không hiếm :). Ở Smart City 2N1VS thuê đã là 11 triệu rồi (nhân viên của tôi thuê ở đó năm ngoái). Nên là ở Times 20tr thuê là bình thường. Tiền mua nhà ở đó thì khó chứ 20tr thì không phải là hiếm, chỗ nào demand cao thì chỗ đấy thuê được giá. Ví dụ sang bên Ngoại Giao Đoàn 13 triệu thuê được 3PN rồi bên Times thì chưa được căn 2PN.

Hoặt là vào Sài Gòn căn studio officetel gần sân bay hơn 30m2 thuê được 12 triệu chẳng hạn. Căn 67m2 thuê được 18 triệu (năm ngoái). Căn này giá khoảng 4 tỷ chưa sổ. Nhưng ra Thủ Thiêm Empire City thuê căn 2PN (gần 100m2) tầm 28 triệu. Nhưng giá căn này hơn 11 tỷ. Tỷ suất kém hơn ở Tân Bình.
giá Park năm 2017 em chả biết, bây giờ thì chắc chắn cao rồi, vì bên Times cũng đã k rẻ.
hồi 2015 thì em có 2 người bạn, 1 đứa thuê Pacific PBC căn 1 ngủ 50m giá 14tr, em có lên nhà chơi. còn 1 đứa mua T16 Times, năm đó Park chưa xây, em còn nhớ năm nhà nó mua T16 giá tầm 40tr/m, căn 4 ngủ to đùng, em cũng lên chơi rồi.
Nhìn chung, em thấy trong SG ngta chịu chi hơn trong vấn đề thuê nhà ở. Căn hộ hạng sang thuê vài k USD cũng có người thuê. HN mà thuê tầm 60-100tr / tháng em mới gặp mấy sếp Nhật, Hàn thôi.

Nghiant96

Xe buýt
Bác ơi nghe bảo Vin Cổ Loa sắp bán, bác cao thủ chia sẻ quan điểm cho anh em với.
Thấy đồn giá liền kề mà 250củ/m bác thấy giá nào mới phù hợp để đầu tư ?
Tks bác.
giá đấy thì e nghĩ phải xong cầu tứ liên thì giá đó hợp lý. Chứ giờ bán giá đấy thì ế như con ocp thôi cụ ạ

KoenigseggPigani

Xe tăng
WP có 1 điểm cộng tuyệt đối là hầm xe siêu rộng, hơn hẳn Skylake. Vì đội Officetel ở W1 ban đêm ko ở lại mấy, nên hầm rất thoáng. Hình như ban quản lý còn bảo lượng xe gửi thường nhật ko nhiều, nên vẫn phải bù lỗ để vận hành hầm đó. Mỗi nhà ở WP 1 slot đỗ xe thì em cho là qúa tuyệt vời rồi cụ :) chúc mừng cụ sở hữu tổ ấm :)
P/S: trước đây Royal City với times làm diện tích căn 2 ngủ khá thoáng rộng, 8x-12x mét cũng có, times thì dao động 7x-8x. Nhưng từ khi ông Park hill ra đời là bắt đầu đẻ ra mấy cái căn 2n 6x mét, Giờ ông West Point còn có cả 2n2vs 60m, bên Vin Smart còn có 2n2vs 54m. Công nhận ông thiết kế công năng tài thật :) Ưu điểm là đơn giá cao nhưng tổng tiền lại vừa phải :) rất dễ bán
Nghe cụ nói cứ như cụ làm trong BQL vậy😁
E k để ý mấy đâu, nhưng căn 2n bên này bé thật xưa e xem e cug ko mua, nó như căn 1+1 hoặc 1n 1 kho.
Hầm xe vs bể bơi 4 mùa ai cug bảo lỗ phí vận hành nhưng e nghĩ không thể lỗ dc đâu😎
Nhà e thì ở cc ngày đi làm trong tuần, lễ tết vs cuối tuần là nhà e ra ngoại ô ở nhà vườn nên cug ít để ý chuyện nhà cc, khu này e nghĩ phải 40-50% là dân HQ Ấn Đài Trung Tây ở, Hq là nhiều nhất, nhắm mắt cug lao phải mấy ông bà Hq, đông HQ dễ sợ
SGBB như mấy cụ nói trên xưa 20-21 cug nhiều nhưng giờ dạt đi hết rồi😝

Chỉnh sửa cuối:

Tocchien

Xe tải
Em vừa nói chuyện với mấy bạn môi giới thì gần như toàn bộ các toà P của Time giờ mua bán đều không đủ slot oto. Vậy sao gọi là cccc được nhỉ?

truongvoky1981

Xe buýt
Em vừa nói chuyện với mấy bạn môi giới thì gần như toàn bộ các toà P của Time giờ mua bán đều không đủ slot oto. Vậy sao gọi là cccc được nhỉ?
thực tế hầu hết các cc nó đều thiếu slot ô tô như vậy. Còn Cụ gọi là thấp cấp cũng được chẳng sao cả.

oppa123

Xe hơi
HN này số lượng chung cư đủ hầm để xe cho mỗi căn 1 slot hiếm thôi cụ. Các khu giá 60-80 triệu/m2 ở thời điểm hiện tại cũng đang thiếu nhiều slot lắm, số slot oto thiết kế chỉ bằng tầm 40-50% tổng số căn hộ. Dĩ nhiên ko phải nhà nào cũng có oto. Như khu em đang ở, tổng hơn 650 căn thì hầm chỉ đủ chỗ cho hơn 300 slot.

oppa123

Xe hơi
Khu các cụ đang ở tỉ suất cho thuê được bao nhiêu %/năm thế. Như khu em hiện đang tầm xấp xỉ 4%, tính ra là thấp hơn lãi bank.

bocumang

Xe tải
giá đấy thì e nghĩ phải xong cầu tứ liên thì giá đó hợp lý. Chứ giờ bán giá đấy thì ế như con ocp thôi cụ ạ
Giá bao giờ cũng phản ánh chạy trước thông tin, giá không đắt đâu, khi xong cầu Tứ Liên giá sẽ còn cao hơn

bocumang

Xe tải
Cũng không so với osp được vì như thế nó khập khiễng, vị trí vin Cổ Loa nó đắc địa gấp nhiều

nguyentoan.uct

Xe điện
thực tế hầu hết các cc nó đều thiếu slot ô tô như vậy. Còn Cụ gọi là thấp cấp cũng được chẳng sao cả.
HN này số lượng chung cư đủ hầm để xe cho mỗi căn 1 slot hiếm thôi cụ. Các khu giá 60-80 triệu/m2 ở thời điểm hiện tại cũng đang thiếu nhiều slot lắm, số slot oto thiết kế chỉ bằng tầm 40-50% tổng số căn hộ. Dĩ nhiên ko phải nhà nào cũng có oto. Như khu em đang ở, tổng hơn 650 căn thì hầm chỉ đủ chỗ cho hơn 300 slot.
Các cụ quan tâm slot ô tô thì nghiên cứu khu mấy toà Vinaconex 1 cạnh Thăng Long No.1. Cách đây mấy năm e làm ở đấy thì hầm B1 vẫn còn chỗ trống, Hầm B2 thì còn trống nguyên còn cho đội thuê làm khu trưng bày. Sở dĩ như vậy vì ở đấy các toà mỗi tầng chỉ có 3 căn hộ, hầm lại thông cả mấy toà, cả sân ở giữa, lại có 1 toà để trống từ đầu đến giờ không có người ở.