[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

BloodOwl87

Xe điện
Nói chung, giờ cái topic này chia làm hai quan điểm. Tăng hoặc giảm.
Nhưng dự đoán chỉ là dự đoán, thị trường thực tế trong tương lai sẽ phản ánh. Chứ làm gì có ai biết chắc chắn được cgi sẽ xảy ra.
Mà nhá, em thấy chung cư tăng như vậy là rất bình thường luôn ạ. Em có cái liền kề cỏ ở mạn hà đông, từ 2017 đến giờ x4 các cụ nhé.
Chung cư từ năm 2017 đến giờ mới có x2 theo giá vàng mà báo đài đã loạn cả lên, em thấy chả có gì đáng để bảo nó là ngáo giá hay sốt ảo. Ảo là khi rao mãi chả ai mua, cá nhân em rao bán nhà, phút mốt có người đến bếch cái sổ đỏ đi luôn ạ.
Quan điểm ko có đúng sai, vì vốn dĩ trên forum còn chả có trọng tài nhưng em nghĩ nên reply nhau trên tâm thế xây dựng chứ ko phải xỉa xói, đá móc.
Cục bộ Hn thôi, thế mới nói. Ccu sg có tăng đâu.

Đông86

Xe điện
Trong tháng 3 và 4 em bán 1cc, mua 1cc, chuyển quận để dễ cho nước ngoài thuê.
Giá cả ko tăng nhiều như đồn thổi, dân chúng hoang mang.
Công chứng cũng dễ dàng, ko phải chờ đợi j.
Chuyện xong rồi. Có gì nói đó. Người thật việc thật. Có mua có bán.
Em mảng 6-7tỉ. HN.

BloodOwl87

Xe điện
Bây giờ thì ko còn giá 4 tỏi nữa nhưng thời điểm tháng 11/2023. Giá căn 2pn 77 - 80m ở chung cử CT8 Emerald Đình Thôn, Mỹ Đình giá bán giao dịch từ 3.9 - 4.3 tỷ, có giá cho thuê từ 17 - 20 triệu cụ nhé. Ở cơ quan em, có người mua căn 66m thông thủy của Vin Skylake Phạm hùng giá 4,1 tỷ cho thuê được 21 triệu/tháng. Và còn rất nhiều khu khác nữa cụ nhé, cụ ko thấy ko có nghĩa là nó ko có.
Chắc khách nước ngoài thuê.

Tung Anh 1401

Xe máy
3 căn chung cư của em theo giá hiện tại tầm 13t, nếu cho thuê được tổng 52tr thu về. Em để đây để vài năm nữa so sánh nhé. Còn cụ cho em ví dụ 1 căn liền kề với giá thuê của nó đi. Sau ta tính tỉ suất lợi nhuận xem bên nào hơn bên nào
Cụ tự đọc lại còm đi, "theo giá hiện tại 13 tỷ". Xong cụ lại bảo bây giờ không có giá đó.

taychoi2403

Xe tải
Vâng, đúng như cụ nói. Giá cả không tăng nhiều đâu. Thủ tục ở phòng công chứng cũng không phải chờ đợi gì lâu cả.
Em cũng bán cái chung cư tầm 3,5 tỷ , trên 70m2m 2 Ngủ 2 Vs sát vành đai 2.5. Em cũng đăng bán trên diễn đàn này cũng khoảng 2 tuần là có khách cọc, 3 tuần là kí xong hợp đồng mua bán, thanh toán tiền chứ không phải cầm sổ vay mượn ngân hàng.
Lúc chưa nhận cọc thì cũng có mấy khách đến xem, toàn nói là mua bằng tiền sẵn có thôi, mức giá thì cũng có khách đàm phán xong rồi nhưng vì lý do khác mà không chung kết được. Mà lúc nhận cọc rồi vẫn còn mấy khách đợt trước lăn tăn chút về giá gọi hỏi lại.
Chung cư tăng như vậy mà cụ còn kêu là không nhiều. Với em giá chung cư tăng hàng năm mà hơn 10% là nhiều rồi. Cứ tăng ngang ngang hoặ hơn lãi tk 1-2%/ năm là đẹp và bền vững. Nhưng nếu xét rộng ra 10-15 năm thì ko nhiều thật. Còn xét 2-3 năm trở lại đây hay nửa năm trở lại đây thì tăng quá nhiều.

giangthu1998

Xe buýt
Năm 2007 có tầm gần tỷ là to rồi mợ ạ, lúc ấy lương 8tr k nghĩ mua nhà 1 tỷ :D, nhớ đứa bạn em được bố mẹ cho tiền mua 1 cái nhà cấp 4 ở Đại mỗ năm 2006 gần 500tr mà xưa vắng hơn quê em.
2006 lương em tầm 5tr thôi. Ông chồng làm nhà nước chắc lương 3tr, nuôi thêm 2 f1 nữa. Em làm sales nên có thêm hoa hồng. Lúc đó mua trả góp. Nghĩ cũng thấy liều. 2007 thì chứng khoán OTC lên cơn sốt. Em làm được 1 mớ vừa trả nốt căn chung cư đầu tiên và còn mua thêm được 1 căn nữa 580tr, nhận nhà cho thuê 3tr/ tháng. Sau 2 năm bán được 2tỷ.

Goya

Xe buýt
Cụ lại chém, CC 4 tỏi chỗ nào cho thuê đc 17tr/ tháng thế cụ?

Cụ tự đọc lại còm đi, "theo giá hiện tại 13 tỷ". Xong cụ lại bảo bây giờ không có giá đó.
Người khác nói giờ không có giá đó còn em không nói cụ nhé, em tính theo giá hiện tại luôn. Cụ thể :
(đã xóa thông tin)
Giá bán em ước lượng không chính xác nhưng cũng khá sát. Nếu cụ muốn show hợp đồng cho thuê thì em sẵn sàng show như cụ Tuyên luôn, nhưng nếu đúng thì cụ chuyển em 500k cái công đi chụp với chứng minh cho những người xa lạ cụ nhé chứ em không thích làm không công đâu :))

Em chỉ định vào đây đọc chùa thôi mà vui mồm hôm nay lại buôn quá thể, khai hết cả những thông tin riêng tư, các bạn sale skylake với greenbay đọc xong biết luôn em là ai. Sáng mai em lại xóa bớt cái phần thông tin riêng tư trên nhé.

Chỉnh sửa cuối:

taychoi2403

Xe tải
Người khác nói giờ không có giá đó còn em không nói cụ nhé, em tính theo giá hiện tại luôn. Cụ thể :
- 1 căn 2 ngủ s3 skylake giá tầm 5.7t, cho thuê 23tr bao phí, tháng 7 tới là 24tr bao phí, phí nửa tháng, tính ra là 23tr thu về.
- 1 căn 1 ngủ s2 skylake giá tầm 4.2t, cho thuê 18tr bao phí nửa tháng, tính ra hơn 17tr thu về
- 1 căn 2 ngủ g3 greenbay loại 50 năm giá tầm 3.1t, cho thuê 12tr/tháng thu về.
Giá bán em ước lượng không chính xác nhưng cũng khá sát. Nếu cụ muốn show hợp đồng cho thuê thì em sẵn sàng show như cụ Tuyên luôn, nhưng nếu đúng thì cụ chuyển em 500k cái công đi chụp với chứng minh cho những người xa lạ cụ nhé chứ em không thích làm không công đâu :))

Em chỉ định vào đây đọc chùa thôi mà vui mồm hôm nay lại buôn quá thể, khai hết cả những thông tin riêng tư, các bạn sale skylake với greenbay đọc xong biết luôn em là ai. Sáng mai em lại xóa bớt cái phần thông tin riêng tư trên nhé.
Skylake cụ cho nước ngoài thuê à? Nếu cho nước ngoài thuê thì giá thuê phản ánh ko chuẩn tỷ suất lợi nhuận đâu.
Căn hộ 50 năm thì sau 50 năm sẽ như thế nào nhỉ? Họ sẽ lấy lại nhà mình và mình ra đi tay không à cụ?

hanuhanu

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, đúng như cụ nói. Giá cả không tăng nhiều đâu. Thủ tục ở phòng công chứng cũng không phải chờ đợi gì lâu cả.
Em cũng bán cái chung cư tầm 3,5 tỷ , trên 70m2m 2 Ngủ 2 Vs sát vành đai 2.5. Em cũng đăng bán trên diễn đàn này cũng khoảng 2 tuần là có khách cọc, 3 tuần là kí xong hợp đồng mua bán, thanh toán tiền chứ không phải cầm sổ vay mượn ngân hàng.
Lúc chưa nhận cọc thì cũng có mấy khách đến xem, toàn nói là mua bằng tiền sẵn có thôi, mức giá thì cũng có khách đàm phán xong rồi nhưng vì lý do khác mà không chung kết được. Mà lúc nhận cọc rồi vẫn còn mấy khách đợt trước lăn tăn chút về giá gọi hỏi lại.
Em khá bất ngờ là chung cư Nam Đô của cụ, nhà cũng hơi cũ, tính ra được 47tr/m2. Ban đầu em nghĩ cỡ 3x thôi.

Hiện em cũng đang tính bán một căn chung cư 3PN ở Bắc Linh Đàm nhưng rất ngại vì không biết để giá bao nhiêu mới hợp lý. Để cao quá thì sợ bị chửi, thấp quá lại sợ hố.

Cutit1809

Xe hơi
thủ tướng mới chỉ đạo tiếp tục hạ lãi suất thì làm sao giá nhà giảm được, =))

Payroll

Xe điện
Em khá bất ngờ là chung cư Nam Đô của cụ, nhà cũng hơi cũ, tính ra được 47tr/m2. Ban đầu em nghĩ cỡ 3x thôi.

Hiện em cũng đang tính bán một căn chung cư 3PN ở Bắc Linh Đàm nhưng rất ngại vì không biết để giá bao nhiêu mới hợp lý. Để cao quá thì sợ bị chửi, thấp quá lại sợ hố.
Giống em quá, có căn 3pn ở Thái thịnh mà không biết nên để giá bao nhiêu cho vừa

nmthuong

Xe hơi
Chung cư tăng như vậy mà cụ còn kêu là không nhiều. Với em giá chung cư tăng hàng năm mà hơn 10% là nhiều rồi. Cứ tăng ngang ngang hoặ hơn lãi tk 1-2%/ năm là đẹp và bền vững. Nhưng nếu xét rộng ra 10-15 năm thì ko nhiều thật. Còn xét 2-3 năm trở lại đây hay nửa năm trở lại đây thì tăng quá nhiều.
Vâng. Ý em nói không nhiều ở đây là khẳng định lời một cụ ở trên nói là không tăng như đồn thổi để dân chúng hoang mang ạ. Em mua để ở nên cũng không theo dõi giá biến động các năm, đợt này có nhu cầu đổi căn to hơn nên bán căn nhỏ đi.

Chỉnh sửa cuối:

Đông86

Xe điện
Vâng cụ.
Căn chung cư em mua (ko nêu tên), trước tết đòi 7.x tỉ, sau tết đòi 7.x+100tr, nhưng trên thực tế em mua là 7.x, bằng giá trước Tết.

nmthuong

Xe hơi

Dạ. Giá cao hay thấp thấp em cũng không nghĩ đến vì em mua để ở. Có nhu cầu đổi căn to hơn nên em bán. Mà mức giá đó là có nhiều người có khả năng mua đấy ạ.
Cụ có thể theo như cụ gì đó vừa nói ở mấy còm ở trên. Cụ thử tính theo công thức đó xem sao ạ.

Chỉnh sửa cuối:

xe đạp mini62

Xe tải
vậy nó chỉ lệch nhau tiền xây dựng thôi, cụ lấy tiền chênh cho thuê giữa 2 bên bù vào thì sẽ thấy chưa biết bên nào hơn bên nào đâu.
Cụ ko nghĩ đến cái riêng tư, tính cá nhân hoá. CC thì
Cải tạo làm nội thất kiểu gì cũng khó rồi vì chung cả toà, nhà đất nó dễ cá nhân hoá hơn. Riêng cái khoản thang máy chung đụng thì nhiều ng đã ko thích rồi (như dịch covid mới thấy), thế nên penthouse thang máy riêng nó mới đắt, biệt thự nó mới ko dành cho số đông. Cùng 1 vị trí cụ chọn CC chung đụng nhiều ng hay chọn biệt thư riêng của cụ, dịch vụ riêng, hữu hạn?

Goya

Xe buýt
Skylake cụ cho nước ngoài thuê à? Nếu cho nước ngoài thuê thì giá thuê phản ánh ko chuẩn tỷ suất lợi nhuận đâu.
Căn hộ 50 năm thì sau 50 năm sẽ như thế nào nhỉ? Họ sẽ lấy lại nhà mình và mình ra đi tay không à cụ?
Vâng skylake em cho người Hàn thuê, greenbay thì người TQ.
Ví dụ của em không phải điển hình nhưng ví dụ của cụ bloodowl cũng không điển hình mà, làm sao đòi chính xác được. Với cả tuy cho thuêđược giá caonhưng lãi vốn thời gian qua không bằng chung cư bác Thản. Nên khi tính tỉ suất lợi nhuận (cả giá bán + thuê + lãi suất tiết kiệm giá thuê/ vốn gốc) cũng bù qua bù lại vậy.

Căn 50 năm thì cũng không ảnh hưởng đến tỷ suất lợi nhuận nói trên do cái 50 năm nó sẽ phản ánh vào giá tại thời điểm đó.
Còn nói về chuyện sau 50 năm ra sao thì em cũng không biết, em nghĩ nếu chung cư chưa sập thì cứ ở thôi chứ ai đuổi mình đi được? Nhà nước không có quyền mà cđt cũng không có quyền. 5 tầng trên cùng lại là căn hộ vĩnh viễn. Còn nếu 50 năm mà chung cư xuống cấp thì cứ khăn gói ra đi tay trắng thôi, tuy nhiên em nghĩ nhà nước thể nào cũng cho đóng thêm phí này phí kia để mua lại suất mới cũng ở tòa đó. Thôi mà lúc đó em ngõm rồi, hoặc em là bà già 90t em cứ ở lì đó haha

Chỉnh sửa cuối:

Goya

Xe buýt
Cải tạo làm nội thất kiểu gì cũng khó rồi vì chung cả toà, nhà đất nó dễ cá nhân hoá hơn. Riêng cái khoản thang máy chung đụng thì nhiều ng đã ko thích rồi (như dịch covid mới thấy), thế nên penthouse thang máy riêng nó mới đắt, biệt thự nó mới ko dành cho số đông. Cùng 1 vị trí cụ chọn CC chung đụng nhiều ng hay chọn biệt thư riêng của cụ, dịch vụ riêng, hữu hạn?
Ở chung cư với ở liền kề bên nào thích hơn thì giá thuê phản ánh rõ ràng rồi nên em không tính vào gói đó nữa cụ

taychoi2403

Xe tải
Nếu nhà đất chưa xây thì ko nói, chứ xây thô rồi thì làm nội thất hay cá nhân hoá cũng như chung cư thôi cụ. Cụ so biệt thư với chung cư làm gì vì nó có cùng phân khúc tiền đâu, cùng vị trí con biệt thự nó đắt gấp 4-5 lần con chung cư thì chung cư tuổi gì mà so. Còn tầm phân khúc tiền như nhau thì biệt thự liền kề không bao giờ có cửa với chung cư đâu. Cụ ko thích chung đụng thang máy; nhưng em lại ko thích ruồi muỗi ẩm nồm, không thích cả nhà sinh hoạt khác tầng nhau.

Gió biển

Xe tải
Chung cư nội thành xuống cấp nhưng vị trí của chung cư vẫn trường tồn, sau chung cư đập đi xây lại thì cư dân được ưu tiên mua căn mới (chỉ phải trả chi phí xây dựng mà chi phí này thì rẻ). Quyền ưu tiên mua căn hộ mới sẽ rất giá trị vì xung quanh vị trí đó đã không được cấp phép xây mới chung cư thêm nữa. Với cả nếu mua chung cư xây dựng tốt không bị ngấm dột thì chỉ cần vôi ve bên trong căn hộ là lại đẹp lung linh, tuổi thọ chung cư xây dựng tốt nghe đâu tận 100 năm. Vậy nên nhà đất cùng vị trí nó cũng không hẳn sẽ tăng hơn chung cư (cụ nhớ tính tiền chênh lệch cho thuê kèm vào nữa nhé).
Mà có khi 100 năm nữa dân số loài người giảm mạnh, nhà cửa thừa nhiều và bđs lúc đó không còn mấy giá trị. AI sẽ thay đổi thế giới kinh hoàng nên các cụ ăn tiêu bớt chứ tích bđs vừa vừa thôi :))

Còn đất đai thì sẽ giá trị theo kiểu vết dầu loang, nhưng vấn đề là vết dầu sẽ loang tới một ngưỡng nào đó thôi chứ nó không loang ra mãi. Chỗ mà vết dầu không loang đến nơi thì ai ở mà tăng giá, chỉ là sản phẩm đầu cơ,món hàng không mấy giá trị mà người ta chuyền cho nhau, người ôm cuối là người chết.
Chả đồng thuận được đâu mợ ơi, e từng ở nước ngoài, chung cư cũ cũng gặp khó khăn trong việc đồng thuận để tháo dỡ, xây mới. Chỉ có TQ áp dụng luật chung cư có thời hạn 70 năm, sau 70 năm ra đường hết nên xây mới đc thôi.