Thảo luận Chống ồn xe hơi - dễ hay khó !!! Tùy thuộc vào bạn

Phucnhfpt

Xe đạp
Bác làm ntn chia sẻ cùng ae .. Môn này không chịu khó bỏ tiền mua vật liệu và thuê người có nghề làm là tai nạn nhiều lắm ..
Bác ơi bác có thể tư vấn giúp em xem tucson 2020 máy xăng có cửa sổ trời nên chống ồn như thế nào không ạ? Em hay đi đường trường với cao tốc nghe ù ù khá mệt. Em ở HN. Cám ơn bác nhiều!

Chỉnh sửa cuối:

dam.hieu

[Tịch thu bằng lái]
E là cứ đầu tư vài trăm đổi con xe cho nhanh ạ!

icemain

Xe tăng
Cụ mèo cho em hỏi xe em Suzuki xl7, theo em đánh giá là nó bị ồn do vọng từ lốp và gầm lên.
Xe mới chạy có 500km nên em không muốn bóc sàn ra.
Em định phủ gầm cho đỡ ồn liệu có cải thiện đc không ạ. Tham vấn ý kiến của cụ tý ạ.
Cụ làm 3 thứ:
- Lên âm thanh
- Cách âm 4 cái cửa
- Sau cùng thì thay lốp Mit hoặc muốn rẻ hơn thì sùng Advenza/Milestar (lắp 2 bánh trước cảm nhận)

Các loại phủ gầm, dán tiêu âm hốc bánh phù phiếm hết, bỏ đống tiền mà giảm 1-2db thì tốt nhất đập vào mấy cái trên tốt hơn

À có mỗi cách dùng Chống ồn Chủ động ANC lắp ở vỏ ngoài xe thì may ra mới ổn. Nhưng cũng tùy :))

Chỉnh sửa cuối:

Phucnhfpt

Xe đạp
Các loại phủ gầm, dán tiêu âm hốc bánh phù phiếm hết, bỏ đống tiền mà giảm 1-2db thì tốt nhất đập vào mấy cái trên tốt hơn
Đọc topic từ đầu đến giờ thì em thấy phủ gầm hốc bánh bằng 3M thì không ăn thua là đúng rồi. Hơn nữa theo như bác Mèo nói thì 3M là vật liệu fake. Thế nên cũng chẳng có cơ sở gì để khẳng định nó không hiệu quả.

icemain

Xe tăng
Đọc topic từ đầu đến giờ thì em thấy phủ gầm hốc bánh bằng 3M thì không ăn thua là đúng rồi. Hơn nữa theo như bác Mèo nói thì 3M là vật liệu fake. Thế nên cũng chẳng có cơ sở gì để khẳng định nó không hiệu quả.
Nói chung trừ phi có cấu trúc trứng tiêu âm như phòng karaoke thì may ra mới giảm mạnh độ ổn. Còn không thì sẽ có giảm/triệt tiêu bớt dao động của vật liệu từ đó giảm ồn. Thế nên tiền đó đổ vào phần âm thanh đã hơn :))

Tất nhiên mình ủng hộ xử lý cách âm ở 4 cánh cửa nếu cánh cửa gõ vào thấy độ mỏng :))

Phucnhfpt

Xe đạp
Nói chung trừ phi có cấu trúc trứng tiêu âm như phòng karaoke thì may ra mới giảm mạnh độ ổn. Còn không thì sẽ có giảm/triệt tiêu bớt dao động của vật liệu từ đó giảm ồn. Thế nên tiền đó đổ vào phần âm thanh đã hơn :))

Tất nhiên mình ủng hộ xử lý cách âm ở 4 cánh cửa nếu cánh cửa gõ vào thấy độ mỏng :))
Bác cho em hỏi bác xử lý âm thanh hết bao nhiêu tiền và sau khi xử lý thì đi đường trường bật volume ở mức 50% có ù nhiều không? Em đi đường trường nhiều đặc biệt cao tốc nên cũng lăn tăn vụ cách âm này lắm.

dieptit

Xe đạp
Em lấy cấu hình trung bình: đầu dvd Pioneer 8850 giá 5-6tr. Bộ loa: 7-9tr. Tổng khoảng 15tr là cụ nghe nhạc phê rồi. Hê hê

Mèo sạch thỉu: Mong cụ tư vấn giúp cháu chống ồn khoang máy cho Ford Everest 2014 với ạ!
Trước nhà em đi con này, nó ồn máy là chủ yếu, làm mãi mới phát hiện ra làm chống ồn cánh và nóc xe hiệu quả nhất, thêm lót chân hàng ghế lái là đỡ nhiều ..

dieptit

Xe đạp
Trước nhà em đi con này, nó ồn máy là chủ yếu, làm mãi mới phát hiện ra làm chống ồn cánh và nóc xe hiệu quả nhất, thêm lót chân hàng ghế lái là đỡ nhiều ..
Ôi đa tạ cụ đã còm ạ, tại thấy cụ lâu lắm k vào OF. Thú thật với cụ, xe to rộng rãi thật mà mỗi tội máy dầu nổ to. Khi chạy mớm ga thôi là máy gằn to lên nữa.
Mong cụ giải đáp giúp em, không cần làm thêm lớp ở nắp capo, 4 hốc lốp, vách khoang máy và vách cabin ạ?
Thêm lót chân hàng ghế lái là làm như thế nào ạ? Có cần làm cách âm chống ồn Sàn không?
Cuối cùng em xin tư vấn vật liệu và gara làm với ạ!
Vodka cụ Mèo vẫn nhiệt tình với ae gà mà!

Daylai hn

Xe tăng
Cụ chỉ bảo thêm cụ thể chất liệu chống ồn với ạ
Để bọn e học theo
Khoang máy nữa ạ

o0akay0o

Xe buýt
Em tài mới đang nghiên cứu chống ồn cho con CX5 6.5. Cụ có thể tư vấn giúp em các hạng mục cần phải chống ồn, loại vật liệu, tên sơn và số lượng như thế nào cho phù hợp không cụ. Em ở SG.
Em ở HN đánh giá CX5 6.5 cách âm môi trường rất tốt so với đời trước và các xe cùng phân khúc, duy chỉ có tiếng ồn từ lốp lên khá khó chịu. E nghĩ vấn đề là từ lốp hoặc hốc bánh. Lốp mới quả thay thì uống lắm nên đang loay hoay tìm cách chống ồn hốc bánh. Cụ nào có giải pháp tư vấn giúp e.

Cụ chỉ bảo thêm cụ thể chất liệu chống ồn với ạ
Để bọn e học theo
Khoang máy nữa ạ
Con FE ồn máy thì làm cánh cửa & nóc với lót chân ghế, hốc bánh trước là ổn
Cánh cửa làm ntn

Nóc làm ntn

Phần hốc lốp trước và chỗ lót chân em gửi sau

Chống ồn CRV 2022 .. Các cụ tham khảo

Carens2009

Xe điện
Chống ồn cũng tốt mỗi tội phải tháo tung ra rồi mới dán chống ồn được, mà khi đóng vào lại không khít như cũ khéo lại ồn hơn. Ngày trước em làm ở chỗ cụ vietvoz gì đây thợ cụ ấy tháo cánh cửa với trần của em ra lắp vào bị gẫy mấy cái lẫy nhựa.

Chỉnh sửa cuối:

cauberocket

Xe đạp
Chống ồn cũng tốt mỗi tội phải tháo tung ra rồi mới dán chống ồn được, mà khi đóng vào lại không khít như cũ khéo lại ồn hơn. Ngày trước em làm ở chỗ cụ vietvoz gì đây thợ cụ ấy cánh cửa với trần của em ra lắp vào bị gẫy mấy cái lẫy nhựa.
Nhìn chung là làm đúng thì có hiệu quả ít nhiều.

Nhưng bác nào ngại tháo xe ra thì nhất định không nên làm.