[Funland] Choáng: Cụ Minh đang bị FBI điều truy nã vì rửa tiền tầm 3 tỷ đô la

TungThoc

Xe điện
Trình thế này mà trốn thì giời tìm, nhất là khi đã ẵm 3bil$. Kể cả ngồi nhậu cùng mâm các cụ OF thì 100% các cụ cũng không nhận ra.

wildcat74

Xe điện
Khó về mặt pháp lý, vì Luật Tương trợ Tư pháp Việt Nam không cho phép dẫn độ công dân Việt Nam ra nước ngoài. Chắc là phải xử lý theo luật Việt Nam tại Việt Nam thôi!

Thành Thị 1

Xe điện
nhiều cụ đọc hiểu còn chưa rõ, mà vào còm "thuổng", "trộm", "kiếm" 3 tỏi. Tội nghiệp dễ sợ!

nolla

[Tịch thu bằng lái]
chắc là máy trộn giống Tornado, bọn tội phạm tiền mã hóa hay đẩy vào để xóa dấu vết
Anh này chắc là vận hành hệ thống máy trộn đó thôi
Cụ am hiểu quá. Đúng là OF nhiều ngoạ hổ tàng long thật. Không lĩnh vực nào là không có người tài. Mô hình cụ Minh chả khác gì Tornado cả. Chu trình míc xờ như sau:

Hắc cờ muốn thực hiện giao dịch ẩn danh từ ngồn tiền mà họ lừa đảo, ăn cắp hay tống tiền được. Hắc cờ sẽ mở một tài khoản tài ở sàn của cụ Minh và đề pô sít các đồng crypto như BTC, AXS, ETH..etc vào tài khoản đó. Nhưng tiền này sẽ không nổi ngay ở tài khoản do hắc cờ tạo. Mà cụ Minh sẽ dùng thuật toán của cụ ý chia nhỏ số lượng tiền này ra và trộn lẫn vào hàng trăm nghìn tài khoản của người dùng khác trên sàn của cụ ý.

Ví dụ em là hắc cờ em muốn rửa 100 ETH. Em deposit vào sàn cụ Minh. Cụ Minh lấy 100 ETH này chuyển cho 100 tài khoản khác mỗi tài khoản 1ETH (thực tế số lượng tiền giao dịch nó không tròn trịa và có con số cố định như này). Rồi mỗi tài khoản này lại chuyển sang 100 tài khoản khác. Quá trình chọn tài khoản nhận là random. Vòng lặp cứ diễn ra như vậy cho đến một con số do cụ Minh lập trình thì dừng lại và từ 100 tài khoản nhận tiền cuối cùng sẽ chuyển lại 95 ETH cho cụ hắc cờ là em và cụ Minh ăn phế 5 ETH (em ví dụ vậy :D). Việc trộn này sẽ làm cho rất khó để track được nguồn gốc của tiền deposit. Vì hầu hết tài khoản mở ở sàn cụ Minh đều không cần phải chứng minh nhân thân. Sau đó khi rửa xong, em cứ việc ung dung cashout đống tiền được rửa này hoặc dùng nó thanh toán ở các hệ thống khác như tiền của mình.

Nghe Tây ló đồn cụ rửa hơn 600tr Biden cho đội hắc cờ nhà anh Ủn. Cũng khiếp đấy chứ!

nolla

[Tịch thu bằng lái]
kiểu tội phạm công nghệ cao như này bên mấy nước phát triển em nghĩ là nhiều,chỉ là ở VN thì quá mới nên tạo shock nhẹ thôi.
Vì đa phần nhân dân VN tư duy vẫn đơn giản,vẫn là nước nông nghiệp.
Ngược lại cụ ợ. Bên nước ngoài em nghĩ chúng nó không dám đâu. Bọn nó hiểu và tôn trọng luật lá hơn mình. Cảnh sát chỉ vì vào check thông tin của người dân, mà thông tin này lại không liên quan đến công việc hay nhiệm vụ, bị phát hiện còn bị kiện, đuổi khỏi ngành và đi tù cơ mà. Có thể chúng nó biết và hiểu cách làm, nhưng chúng nó không có máu liều như dân Việt Nam mình. Để làm được như cụ Minh thì điều kiện cần là giỏi, điều kiện đủ là phải có máu liều.

nolla

[Tịch thu bằng lái]
em xem phim mấy nước tư bản cái đề tài đi cướp tiền ngân hàng nhiều vãi luôn cụ ợ,tìm hiểu thì nó đầy rẫy từ trong phim ra ngoài đời thực,từ những bộ sử dụng kĩ năng đua xe tẩu lái,dùng kiến thức hoá học chế mai thúy đá tới tấn công sòng bạc cũng chỉ vì tiền.
Thậm chí thuật ngữ "hacker" cũng bắt nguồn từ mấy nước top đầu G7 có trình độ công nghiệp phát triển và tiến bộ khoa học công nghệ.
Không so sánh thế được cụ ạ. Người như cụ Minh thì chắc chắn là không khó để kiếm một công việc tốt với mức lương cao. Có thể sống nhàn nhã, sung túc hơn rất nhiều người khác ngoài xã hội. Nhưng cụ ý đã chọn đường lối làm giàu bất chấp. Ý em là mình phải so sánh cụ Minh với những người có background tương tự cụ ý ở nước ngoài, thì đội này nó sợ vi phạm pháp luật lắm. Còn ở đâu cũng có cướp bóc, trấn lột cụ ạ.

nolla

[Tịch thu bằng lái]
Hội thu mua PP ở VN có phải cũng đang làm việc tương tự thế này ko cụ?
Paypal hack thì khả năng là cũng dùng cách này, nhưng khó khăn hơn chút. Lấy paypal hack đổi sang crypto, rồi ném crypto vào mấy sàn mixer để rửa. Rửa xong lại thành tiền của mình. Quá trình chuyển từ paypal hack sang crypto đòi hỏi phải có hiểu biết để vượt qua được cái fraud check của paypal. Khi thu mua mà bị lock thì phải biết cách unlock. Nói chung như em nói bên trên liều là một chuyện, nhưng mấy cụ này cũng giỏi lắm. Toàn nhân tài lạc lối thôi.

nolla

[Tịch thu bằng lái]
3 tỏi là tổng giá trị giao dịch trên sàn ợ. Còn ông Minh thu về mấy phần trăm phí thôi.
Đúng rồi! Cụ Minh cụ ý giúp người ta ăn phí thôi. Vì rửa xong khi wirhdraw là hắc cờ phải trả % cho cụ ý trên tổng lượng tiền crypto đã rửa. Em nghĩ cụ ý trước khi bị truy nã chắc cũng đang là đại gia đấy. Vì sản của cụ ý hoạt động từ năm 2017 đến giờ rồi.

Đúng rồi! Cụ Minh cụ ý giúp người ta ăn phí thôi. Vì rửa xong khi wirhdraw là hắc cờ phải trả % cho cụ ý trên tổng lượng tiền crypto đã rửa. Em nghĩ cụ ý trước khi bị truy nã chắc cũng đang là đại gia đấy. Vì sản của cụ ý hoạt động từ năm 2017 đến giờ rồi.
Tính đơn giản phí giao dịch, phí trung gian, phí chênh lệch tỉ giá thường thấy ở các ví điện tử khoảng 2-5% mỗi giao dịch thì ông Minh cũng phải thu về ít nhất 60-150 củ đô doanh thu. Chưa kể với các dịch vụ mờ ám kiểu này thì phí thường sẽ cao hơn.

Paypal hack thì khả năng là cũng dùng cách này, nhưng khó khăn hơn chút.
Ko phải PP hack mà là mấy người hay đăng mua PP (của người dùng thông thường, tiền sạch & hợp pháp, thường là có từ online business, freelance) tỉ giá tốt, cao hơn tỉ giá withdraw về bank.

nolla

[Tịch thu bằng lái]
Ko phải PP hack mà là mấy người hay đăng mua PP (của người dùng thông thường, tiền sạch & hợp pháp, thường là có từ online business, freelance) tỉ giá tốt, cao hơn tỉ giá withdraw về bank.
Thế thì không giống nhau. Vì tiền này là tiền sạch. Một là họ thu mua rồi cashout trực tiếp ra đô. Hai là họ giúp người khác chuyển tiền ra nước ngoài rồi ăn chênh lệch và phí. Ví dụ cụ ở Việt Nam muốn chuyển 5k$ sang Mỹ. Thay vì chuyển qua bank nhiêu khê, phải chứng minh nguồn tiền, phí cao thì đưa trực tiếp tiền cho mấy người thu mua paypal ở Việt Nam, rồi họ chuyển tiền của cụ qua paypal cho người nhà cụ ở bên US.

Dan du an

Xe cút kít
Thế mới biết có những người quá giỏi và giầu nhỉ. Cụ này mà rửa tay gác kiếm sau 1-2 năm lấy tiền đó ném vào bất động sản giờ có khi gấp 10 lần chỗ đó rồi.

hungkttt

Xe tăng
Ý nói:
Ông Minh gì là người tài, mà vẫn bị otofuner chê, thì chứng tỏ ở đây toàn rồng phượng. Chứ không bảo ông Minh kia là chơi ô tô fun tức là rồng phượng lẩn khuất :D
cụ hiểu đúng ý em đấy ạ! thêm nữa rồng có mồm to, phượng có mỏ dài chung quy là loài có mõm to.

hungkttt

Xe tăng
Ngược lại cụ ợ. Bên nước ngoài em nghĩ chúng nó không dám đâu. Bọn nó hiểu và tôn trọng luật lá hơn mình. Cảnh sát chỉ vì vào check thông tin của người dân, mà thông tin này lại không liên quan đến công việc hay nhiệm vụ, bị phát hiện còn bị kiện, đuổi khỏi ngành và đi tù cơ mà. Có thể chúng nó biết và hiểu cách làm, nhưng chúng nó không có máu liều như dân Việt Nam mình. Để làm được như cụ Minh thì điều kiện cần là giỏi, điều kiện đủ là phải có máu liều.
chắc bọn có học chứ em thấy thi thoảng lại quây nhà khám xét và có cả quây cả tuần để điều tra vì giết người đấy.

dalink

Xe điện
3 tỏi là tổng giá trị giao dịch trên sàn ợ. Còn ông Minh thu về mấy phần trăm phí thôi.
Mấy % là rất nhiều đấy. Báo Mẽo vừa đưa tin trong số 3 tỏi đấy có nhiều khoản là rửa cho quân a Ủn và hacker Nga. Một số lớn tiền được rửa lấy từ các cuộc tấn công sàn FTX và game Axie Infinity (cái này do dân VN làm). Và ông Minh này được cho là người lập và vận hành duy nhất của cái hệ thống này :))

Altis 2011

Xe điện
Không so sánh thế được cụ ạ. Người như cụ Minh thì chắc chắn là không khó để kiếm một công việc tốt với mức lương cao. Có thể sống nhàn nhã, sung túc hơn rất nhiều người khác ngoài xã hội. Nhưng cụ ý đã chọn đường lối làm giàu bất chấp. Ý em là mình phải so sánh cụ Minh với những người có background tương tự cụ ý ở nước ngoài, thì đội này nó sợ vi phạm pháp luật lắm. Còn ở đâu cũng có cướp bóc, trấn lột cụ ạ.
Sao các Cụ ko nghĩ đây cuzng là một nghiệp vụ nào đó của bên TC II nào đó thì sao.

antidau

Xe container
Trình thế này mà trốn thì giời tìm, nhất là khi đã ẵm 3bil$. Kể cả ngồi nhậu cùng mâm các cụ OF thì 100% các cụ cũng không nhận ra.
Không có 3 tỷ $ để ẵm đâu cụ ạ
Cái web của cụ này hoạt động như sàn giao dịch, mở từ năm 2017, để trộn coin xóa dấu vết, tổng dung lượng thị trường trong 6 năm là 3.7 tỷ $ cụ ạ
Cụ này có lấy phí giao dịch 2% (cực cao nếu so với sàn Binance có 0.1%) thì cụ ấy mới kiếm được có 64 triệu $ thôi cụ ạ
Và hôm cảnh sát EU ập vào data centre của web này tịch thu 7 server, 7TB ổ cứng và 46 triệu $ tiền mã hóa của khách hàng đang trộn trong ổ cứng đã bị cảnh sát thu giữ rồi ạ
Giờ trong người cụ này nếu có 64 triệu $ thì cũng phải tìm cách trả 46 triệu $ kia cho mấy thằng rửa tiền chứ không là dễ đổ máu lắm

Chỉnh sửa cuối: