[Funland] Chia sẻ để tóm bọn lừa đảo người già.

wiv

Xe máy
Em ở thịnh Liệt, Hoàng Mai cũng thế. Bọn này nhiều dã man. Mà toàn thuê nhà văn hóa tổ chức. Tổ trưởng thì đi phát giấy mời các cụ già. Thỉnh thoảng e vẫn dặn ông bà phải cẩn thận.

nguoiquantu

Xe buýt
E cũng khốn khổ cụ bà nhà em, gần 80 rồi cũng ham hố bị bọn bán thuốc lừa không biết bao nhiêu lần. Chúng nó cứ giả danh bác sỹ bv 103, 108, y học cổ truyền, Thanh tra bộ Y tế, Bảo hiểm XH VN, Kho bạc, Bộ tư pháp để làm thủ tục hoàn tiền 80% số tiền đã mua thuốc của chúng nó. Mỗi lần làm hồ sơ chúng nó lừa mất vài triệu, chưa kể tiền thuốc toàn thuốc đểu giá cao. Mà bọn lừa này cũng đủ cả già, trẻ, nam nữ.

Nói nhiều lần, khuyên răn thế nào cũng không nghe, vẫn bị cái tính tham lam.

poiuy

Xe cút kít
Lừa kiểu bán hàng đểu giá đắt này thì quy nó tội gì bây giờ?

Thắng Formosa

Xe tăng
Nghe báo mô tả đó thì số tiền cũng ít, chắc vài chục triệu là cùng.

TNLak

Xe điện

GiangNH3011

Xe tải
Vấn đề của bọn này là được tiếp tay của tầng lớp chính quyền dưới. Ở quê em bị lừa nhiều lắm, xong về ở xã thuê nhà của 1 người tổ chức, mấy người đến can ngăn còn bị chủ nhà ra đánh mắng vì sợ đội kia không thuê nữa, thế mới khổ.
Em đồng ý ạ. Ví dụ như là hội phụ nữ của tổ đi vận động các bà, các mẹ đi họp ở nhà văn hoá phường với lời hứa là đi họp được 30-40k/lần. Em nhớ là bà em tầm 2h chiều nắng chang chang mà vẫn đi để lấy cái phong bì. Về đến nhà thì thấy tha toàn mấy đồ vớ vẩn như cái bóng đèn to nhưng cắm vào thì chói hết cả mắt, rồi là vợt muỗi.... Nếu không có hội phụ nữ đi vận động thì sao cái lũ lừa đảo này tiếp cận được? Nếu nhà văn hoá phường/quận tìm hiểu rõ công ty/mục đích của họ rồi mới cho thuê/mượn địa điểm thì sao bọn kia nó lừa đảo được?

Toàn Hoa

Xe hơi
Ở quê thì nhan nhản, rất nhiều vụ rồi nhưng chúng nó vẫn ăn được vì xong 1 nơi nó lại nhảy ra nơi khác cách xa, các bà già ở nhà không biết được tin tức, bị dẫn dụ.
Còn nhớ thời điểm khoảng 10 năm trước, nổi lên nhóm bán máy lọc i-on ở khắp nơi, thằng em cùng chỗ làm cũng tham gia 1 nhóm, nó mời em hợp tác làm thuyết trình, chỉ cần theo nó đi cầm mic lên quảng cáo, đeo thẻ Kỹ sư nghiên cứu viện vật lý công nghệ cao ĐH BKHN (fake), trả 1tr/ buổi ( thời điểm năm 2012 là tương đối cao ). Nó bảo vì em có cái giao diện " chơi được" ( Cái mặt không chơi được - cụ Nam Cao đã phân tích rồi ), em bảo việc nhẹ lương cao thật đấy, nhưng thất đức. Nghe nó kể người trong cuộc lắm mánh khóe để moi tiền lắm, đến bây giờ thì lại càng nhiều thủ đoạn.

BMW X11

Xe điện
Em đồng ý ạ. Ví dụ như là hội phụ nữ của tổ đi vận động các bà, các mẹ đi họp ở nhà văn hoá phường với lời hứa là đi họp được 30-40k/lần. Em nhớ là bà em tầm 2h chiều nắng chang chang mà vẫn đi để lấy cái phong bì. Về đến nhà thì thấy tha toàn mấy đồ vớ vẩn như cái bóng đèn to nhưng cắm vào thì chói hết cả mắt, rồi là vợt muỗi.... Nếu không có hội phụ nữ đi vận động thì sao cái lũ lừa đảo này tiếp cận được? Nếu nhà văn hoá phường/quận tìm hiểu rõ công ty/mục đích của họ rồi mới cho thuê/mượn địa điểm thì sao bọn kia nó lừa đảo được?
Bên bán họ công bố, hàng của họ Chất lượng tốt vừa vừa - Giá thì tốt cao, thì bác làm gì để ngăn cản hả bác?

Bà già tôi và vài hàng xóm từng có cái bài, đi nằm Ghế massage của Korea gì đó. Các cháu nó thuê hẳn 1 căn gần nhà tôi, mời các cụ nằm thử, FOC.
Bà già cũng thích.
Cũng định chén 1 con, giá rẻ thôi, có độ 30 triệu sau khi đã discount 70%, thời cách đây cả chục năm rồi.

Kiểu vậy, nên bác chỉ khuyến cáo + bày tỏ quan ngại được thôi.

Hasu

Xe tải
Nhà em đây, đang ăn cơm tối thì bà ngoại gọi mày mang ngay 12tr5 lên ủy ban nhân dân phường, em sợ quá tưởng gia đình có chuyện gì, buông vội bát đũa phi xe lên, phóng vội phóng vàng, cứ tưởng chắc thằng cậu đánh nhau hay sao mà bị lôi lên ubnd phường. Lên đến nơi thấy đông nghịt toàn các cụ, một nhóm đang hô hào tặng thưởng này kia. Hóa ra là bà nhà đang bị mời mua cái bếp từ, mà như bị thôi miên ấy, em gọi thế nào cũng ko ra. Em cầm điện thoại lên quay thế là bị một bọn ở trong ra quây, bà em thấy thế mới chạy ra, em bảo về ko về vẫn muốn mua, mà ko hiểu mua làm gì, nhà ai cũng có rồi. Sau bảo ở đây nữa thì bọn kia nó đánh con thì mới về đấy. Điên hết cả ruột, cái bọn mà đồng ý cho chúng nó về đấy để dụ các cụ mới đáng bị lên án, vì chính cái đội đấy làm cò mòi mua rất nhiều làm các cụ a dua mua theo.

Mandalord

Xe điện
Trường hợp này thì rõ ràng là lừa đảo: Đã nhận tiền nhưng không giao hết hàng.

Những trường hợp phổ biến khác làm khôn hơn, chỉ là bán hàng vớ vẩn giá trên trời, không vi phạm pháp luật gì. Chỉ có thể giáo dục người nhà tránh cạm bẫy thôi

tadano

Xe tăng
Em ủng hộ việc tẩn cho bọn này một trận kiểu trộm chó.

nguyentoan.uct

Xe điện
Ở quê thì nhan nhản, rất nhiều vụ rồi nhưng chúng nó vẫn ăn được vì xong 1 nơi nó lại nhảy ra nơi khác cách xa, các bà già ở nhà không biết được tin tức, bị dẫn dụ.
Còn nhớ thời điểm khoảng 10 năm trước, nổi lên nhóm bán máy lọc i-on ở khắp nơi, thằng em cùng chỗ làm cũng tham gia 1 nhóm, nó mời em hợp tác làm thuyết trình, chỉ cần theo nó đi cầm mic lên quảng cáo, đeo thẻ Kỹ sư nghiên cứu viện vật lý công nghệ cao ĐH BKHN (fake), trả 1tr/ buổi ( thời điểm năm 2012 là tương đối cao ). Nó bảo vì em có cái giao diện " chơi được" ( Cái mặt không chơi được - cụ Nam Cao đã phân tích rồi ), em bảo việc nhẹ lương cao thật đấy, nhưng thất đức. Nghe nó kể người trong cuộc lắm mánh khóe để moi tiền lắm, đến bây giờ thì lại càng nhiều thủ đoạn.
Đúng thời điểm này, ở quê em cũng thế có máy khử độc ozon gì đấy giá 2-3tr/1 cái mà tranh nhau mua. Đứa em gái nó gọi ra bảo là mấy cô chú ruột em cũng mua, em gọi điện về cho từng người bảo cô chú thích thì cháu mua cho có mấy trăm bạc trên mạng nó bán đầy mà không nghe. Khổ vậy.

vingraux

Xe tăng
Nhà báo văn kém. Như bài thì bọn này chỉ xơi được 100k đặt cọc cho sâm đỏ hoặc 50k đặt cọc cho cao ngựa. Nhận đặt cọc xong chúng chạy mất. Như vậy thì chúng xơi được bao nhiêu đâu? Bà con mất bao nhiêu đâu?

Toàn Hoa

Xe hơi
Đúng thời điểm này, ở quê em cũng thế có máy khử độc ozon gì đấy giá 2-3tr/1 cái mà tranh nhau mua. Đứa em gái nó gọi ra bảo là mấy cô chú ruột em cũng mua, em gọi điện về cho từng người bảo cô chú thích thì cháu mua cho có mấy trăm bạc trên mạng nó bán đầy mà không nghe. Khổ vậy.
Đội này có thủ thuật thao túng tâm lý cụ ạ, người già, phụ nữ vào là ngất ngư ngay. Kiểu như mua miếng thịt vào cho bà con xem tận mắt quy trình khử bằng ozon, bà con không mua nhanh là hết lượt, số lượng có hạn...
Tuy nhiên đáng trách nhất cũng như các cụ ở trên nói : do người bản địa ( trưởng thôn, khu phố...) . Tụi nó vào đưa mấy trăm là hăng hái đi phát giấy mời, gọi loa...

nguyentoan.uct

Xe điện
Đội này có thủ thuật thao túng tâm lý cụ ạ, người già, phụ nữ vào là ngất ngư ngay. Kiểu như mua miếng thịt vào cho bà con xem tận mắt quy trình khử bằng ozon, bà con không mua nhanh là hết lượt, số lượng có hạn...
Tuy nhiên đáng trách nhất cũng như các cụ ở trên nói : do người bản địa ( trưởng thôn, khu phố...) . Tụi nó vào đưa mấy trăm là hăng hái đi phát giấy mời, gọi loa...
Khổ lắm cụ ah, ông bà ở quê tích cóp từng đồng từ mớ rau, củ sắn, ăn tiêu tằn tiện mà bị bọn nó lừa càng căm phẫn.

hxduong

Xe lăn
Cái này phải vả mấy tay cán bộ xã, thôn.. trước.

• Vodka
Reactions: wiv

zaiwaz123

Xe điện
Nhà báo văn kém. Như bài thì bọn này chỉ xơi được 100k đặt cọc cho sâm đỏ hoặc 50k đặt cọc cho cao ngựa. Nhận đặt cọc xong chúng chạy mất. Như vậy thì chúng xơi được bao nhiêu đâu? Bà con mất bao nhiêu đâu?
Vấn đề là có tổ chức, có sự phân công rõ ràng nên khép vào tội " Lừa đảo chiếm đoạt tài sản " điều 174 BLHS

- Khung hai:
phạt tù từ 02 năm đến 07 năm đối với một trong các trường hợp:

+ Có tổ chức;

+ Có tính chất chuyên nghiệp;

+ .........
+ .........

Diep1979

Xì hơi lốp
Có dạo mẹ cháu đi nghe bọn đa cấp bán đồ về thuê hội trường cơ. Nhà cháu phải mất công sưu tầm mấy bài báo về cho cụ đọc đấy

• Vodka
Reactions: wiv

Bomber82

Xe hơi
Nhiều thằng nó tinh vi lắm. Ace chỉ về thông não các cụ nhà mình thôi chứ tìm đc bọn này và đưa nó ra pháp luật cũng hết hơi