[Funland] Cháu đang muốn xin nghỉ việc, cccm rành luật tư vấn cho cháu ạ

nhtho

Xe buýt
Cháu làm việc từ đầu 2012 ở cty này đến giờ. Cháu làm sale ạ. HĐ đã lâu ko ký lại, có thể coi là HĐ ko xác định thời hạn chưa hả cccm?
Cháu làm ở đây lâu rồi, nhưng càng ngày cháu thấy định hướng của lãnh đạo ko ổn (về đầu cấp, về khách hàng), cộng với tình hình càng khó khăn, áp lực doanh số ... Cháu cảm thấy mệt mỏi, muốn thay đổi.
Cháu hỏi cccm xem quy trình xin nghỉ là như nào để tránh ko bị cty gây khó dễ.
Cám ơn cccm

Ni No Kuni 2

Xe điện
Hợp đồng nếu là hợp đồng "không xác định thời hạn" thì ko cần ký lại. Còn nếu hợp đồng cũ là loại 1-3 năm mà lâu rồi ko ký thì cụ chả có ràng buộc gì với cty cả. Làm cái đơn xong nghỉ luôn cũng được :D .
Còn nếu là hợp đồng không xác định thời hạn thì nộp đơn và thực hiện theo đúng quy định của pháp luật thôi, cty ko làm khó được người lao động khi người lao động muốn nghỉ đâu.

Làm đơn xin nghỉ thôi, nếu Cty có mẫu đơn thì làm theo mẫu, nếu không có thì loat trên mạng xuống. Cụ chỉ nhớ ghi phần lý do xin nghỉ là vì hoàn cảnh gia đình dù có bức xúc hay bất mãn gì.

puzo

Xe hơi
Đợi hết dịch hãy nghỉ cụ ạ!

vneseman

Xe lăn
Có thời hạn hay không thời hạn thì cứ làm cái đơn xin nghỉ rồi đếm cho đủ 45 ngày là nghỉ thôi.

ke0kul

Xe buýt
Cháu làm việc từ đầu 2012 ở cty này đến giờ. Cháu làm sale ạ. HĐ đã lâu ko ký lại, có thể coi là HĐ ko xác định thời hạn chưa hả cccm?
Cháu làm ở đây lâu rồi, nhưng càng ngày cháu thấy định hướng của lãnh đạo ko ổn (về đầu cấp, về khách hàng), cộng với tình hình càng khó khăn, áp lực doanh số ... Cháu cảm thấy mệt mỏi, muốn thay đổi.
Cháu hỏi cccm xem quy trình xin nghỉ là như nào để tránh ko bị cty gây khó dễ.
Cám ơn cccm
Đơn giản nhất là cụ vào nói chuyện xin nghỉ với lãnh đạo, anh em ngọt nhạt vài câu, trình bày hoàn cảnh để người ta cho mình nghỉ 1 cách nhẹ nhàng. Còn trong trường hợp căng thẳng thì cứ theo luật 30-45 ngày từ khi nộp đơn là phải giải quyết cho cụ nghỉ.

Bus_nhanh

Xe điện
Trừ khi cụ đang nắm giữ những bí mật kinh khủng của DN thì còn đáng ngại...
Chứ sale tay bo thì khéo khi xin nghỉ cái họ cho nghỉ ngay, ai giữ được người muốn đi?

SuperDream2004

Xe đạp
Chào cụ,
1. Trên cơ sở thông tin của cụ cung cấp thì theo khoản 2, Điều 22 của Bộ luật lao động 2012, Hợp đồng của cụ là hợp đồng lao động không xác định thời hạn.
2. Đối với họp đồng không khác định thời hạn, người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nhưng phải báo trước cho người dử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày (khoản 3 Điều 37 của Bộ luật lao động 2012). Về thủ tục, cụ có văn bản đề nghị chấm dứt hợp động lao động gửi người đại diện theo pháp luật của Công ty trong đó báo trước việc cụ sẽ chấm dứt hợp đồng lao động kể từ ngày ... (đảm bảo tối thiểu việc báo trước 15 ngày)- Để tránh phức tạp, cụ cố gắng lưu được chứng cứ về việc cụ đã gửi văn bản.

VCHDHN

Xe container
Tầm này chả ai gây khó dễ gì đâu. Tuy nhiên cứ làm đúng qui trình, để phòng cho công việc sau này của cụ có liên quan dính dáng đến việc của công ty cũ. Chả cần biết cái hợp đồng trước đây thuộc dạng gì, cứ làm cái đơn đàng hoàng rồi nộp thôi :).

daicuty

Xe tăng
Cụ cứ làm cái đơn như luật quy định thôi, nếu đã ký HĐLĐ không thời hạn thì cụ báo họ 45 ngày, còn đã ký thời hạn 3 năm mà họ không ký lại thì cụ báo lại 7 ngày
Quan trọng bàn giao công việc, chốt sổ BH nữa thôi

tranhien1979

Xe tăng
Em đã từng duyệt đơn, xin nghỉ ghi 45 ngày, nhưng duyệt nghỉ luôn ở nhà khỏi cần bàn giao. 45 ngày sau đến lấy sổ. Bạn đấy đỡ thấy bức xúc khi phải đến công ty làm, em đỡ phải lo hành vi phá hoại nếu có. Công việc đã có quy trình, người khác làm như anh làm, vắng anh chả ảnh hưởng đến ai.

Nếu cụ đã thanh toán hết công nợ (cái này sale hay dính) thì xin nghỉ có lẽ công ty sẽ ít lưu luyến.

nhtho

Xe buýt
Vâng. Cháu nhớ là 1 2 năm đầu có HĐLĐ 12 tháng thôi, sau đó lâu ko ký lại.
Cháu hỏi thêm là: theo luật sau bao lâu thì cty phải trả cháu sổ BH?

vo nho

Xe điện
Tầm này chả ai gây khó dễ gì đâu. Tuy nhiên cứ làm đúng qui trình, để phòng cho công việc sau này của cụ có liên quan dính dáng đến việc của công ty cũ. Chả cần biết cái hợp đồng trước đây thuộc dạng gì, cứ làm cái đơn đàng hoàng rồi nộp thôi :).
còn liên quan đến BHXH nữa nên làm thủ tục cho đầy đủ.

thienpx

Xe buýt
Website
www.thuphanshop.com
Cứ viết đơn nêu lý do cứ lấy lysn do gia đình là dễ thông cảm. Đúng luật 30 ngày là xong thôi. Sổ giờ nó trả rồi, quay lại lấy tờ rời nữa.
Nhân tiện hỏi luôn thủ tục trợ cấp thất nghiệp

tomtomchát

Xe container
Cụ cứ làm cái đơn như luật quy định thôi, nếu đã ký HĐLĐ không thời hạn thì cụ báo họ 45 ngày, còn đã ký thời hạn 3 năm mà họ không ký lại thì cụ báo lại 7 ngày
Quan trọng bàn giao công việc, chốt sổ BH nữa thôi
Làm sẵn cái đơn xin trợ cấp TN nữa :D
Tải data KH riêng của mình lên đám mây, chuyển các thư từ nhạy cảm, có thể gây hại/lợi cho mình sang mail cá nhân, sau đó xóa sạch. Sao lưu đc toàn bộ ổ cứng thì tốt, sau khi nghỉ thường lòi ra các cái xấu, cái ko tử tế mà khi mình còn ngồi đấy chúng nó còn kiềng.
Thanh cha thanh mẹ có vđ gì chúng nó hay đổ tại cho thằng đã nghỉ. Ẩn họa khó lường.
Xem còn xích mích gì thằng nào vả boconme nó luôn đi.

ke0kul

Xe buýt
Em đã từng duyệt đơn, xin nghỉ ghi 45 ngày, nhưng duyệt nghỉ luôn ở nhà khỏi cần bàn giao. 45 ngày sau đến lấy sổ. Bạn đấy đỡ thấy bức xúc khi phải đến công ty làm, em đỡ phải lo hành vi phá hoại nếu có. Công việc đã có quy trình, người khác làm như anh làm, vắng anh chả ảnh hưởng đến ai.
quá nhân văn và tử tế. người đã muốn ra đi thì nên tạo điều kiện cho cả 2 bên cùng thoải mái.

nsh

Xe tăng
Làm sẵn cái đơn xin trợ cấp TN nữa :D
Tải data KH riêng của mình lên đám mây, chuyển các thư từ nhạy cảm, có thể gây hại/lợi cho mình sang mail cá nhân, sau đó xóa sạch. Sao lưu đc toàn bộ ổ cứng thì tốt, sau khi nghỉ thường lòi ra các cái xấu, cái ko tử tế mà khi mình còn ngồi đấy chúng nó còn kiềng.
Thanh cha thanh mẹ có vđ gì chúng nó hay đổ tại cho thằng đã nghỉ. Ẩn họa khó lường.
Xem còn xích mích gì thằng nào vả boconme nó luôn đi.

Chỉnh sửa cuối:

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, cám ơn các cụ.

Các vấn đề liên quan đến KH, thư quan trọng cháu đã chuẩn bị từ lâu rồi.
Còn về dữ liệu, cháu vẫn làm việc trên máy tính cá nhân của cháu, chỉ có mail là của cty thôi.
Còn ở chỗ cháu, ai nghỉ chả bị gán cho 1 đống lỗi.
Thậm chí còn giữ lương tháng cuối vì lý do ... nợ nần tài chính (sales).
Sale thì bạc thôi rồi.