[VOC] Chã VOC 2010, Anh là ai?

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
VLV2009 đã có nhiều người tham gia làm chã, nhưng do năm trước điều lệ không chặt chẽ nên sự tham gia cũng tương đối tùy tiện và thoải mái. Năm nay điều lệ khá chặt nên em làm bài này để bàn cùng các bác, nhất là những người đang định làm chã, xem trách nhiệm nghĩa vụ quyền hạn của một Chã VOC 2010 là gì?

Điều lệ nói:

- Vận động viên lái chính và vận động viên lái phụ phải là nam giới, quốc tịch Việt Nam;
- Không được sử dụng rượu, bia hay các chất kích thích khác theo quy định về thi đấu thể thao.
- Vận động viên lái chính và vận động viên lái phụ khi tham gia thi đấu phải đi giầy có buộc dây;
- Vận động viên lái chính và vận động viên lái phụ phải mặc áo đồng phục và đội mũ bảo hiểm do Ban tổ chức cung cấp trong suốt quá trình thi đấu của đội;
- Trong suốt thời gian thi đấu các vận động viên bắt buộc phải đội mũ bảo hiểm và cài dây an toàn, vận động viên lái phụ chỉ xuống xe để trợ giúp ở những khu vực được phép, và phải lên xe trước khi ra khỏi khu vực đó, chỉ khi đã cài dây an toàn thì xe mới được phép xuất phát.
- Trước khi vào thi đấu chính thức, tất cả vận động viên của các đội tham gia phải ký vào Biên bản cam kết tự chịu trách nhiệm về những rủi ro, tổn thất có thể xảy ra đối với xe và người tham gia trong quá thi đấu.
Theo như điều lệ nói trên, Chã năm nay phải là Nam và quốc tịch Việt Nam. Phải mặc đồng phục và đội mũ bảo hiểm trong toàn bộ trận đấu, phải đi giày có buộc dây. Lên xe phải thắt dây an toàn và chỉ được xuống xe ở những khu vực được phép.

Vậy thì, Chã thông thường sẽ phải làm những việc gì?

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Hãy tưởng tượng Chã giống như người lơ xe buýt hoặc hoành tráng hơn là người hoa tiêu khi thi Rally. Họ sẽ là người hoa tiêu tài xế những đoạn đường khó, họ sẽ là người xuống xe để giúp móc cáp, kéo tời, chèn bánh, căn xe...

Vậy trang bị của Chã cần những gì:

1. Hãy có ít nhất một đôi găng bảo hộ, tay bạn có thể bị xước hoặc rách do tời gây ra. Găng bảo hộ có thể mua tại các đơn vị bán đồ bảo hộ đường Lê Duẩn hoặc Yết Kiêu
  2. Hãy mua một đôi giày bộ độ hơi dài hơn so với chân, bạn có thể bị mất đôi giày trị giá vài trăm đô la khi xúc chân vào vũng bùn đất sét sâu 20-30cm. Giày này giá cũng chỉ vài chục nghìn, mua tại Lê Duẩn. Thi xong là vứt.
  3. Hãy chuẩn bị thêm dép lê để đề phòng thi xong còn có cái mà xỏ vào chân.
  4. Quần dài sẽ rất vướng víu khi thi đấu. BTC sẽ chỉ cung cấp áo, do vậy bạn hãy chuẩn bị quần đùi (hoa thì càng nổi) hoặc quần soóc để thi đấu thuận tiện hơn.
  5. Đừng cầm theo những thứ lỉnh kỉnh như điện thoại, máy ảnh khi thi đấu, bạn không có thời gian để sử dụng mà chúng sẽ làm bạn thêm lo lắng và bối rối
  6. Hãy nở những nụ cười thật tươi khi bạn xuống xe, có thể hôn gió khán giả, bởi vì sẽ có hàng trăm máy ảnh và máy quay chĩa vào bạn. Nếu bạn đẹp trai, có thể hôm sau bạn sẽ lên trang nhất của các báo CAND, SGGP hay HNM.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Chã cần phải chuẩn bị gì cho cuộc thi?

1. Sức khỏe. Đường thi chỉ có 700m, nhưng 700m đó là cả một thử thách cho các cỗ xe máy 3.0 gần 200 sức ngựa và nặng 2 tấn. Bạn chỉ có 70-80kg và chưa có đến 1 sức ngựa. Nếu bạn không chuẩn bị kỹ tâm lý và sức khỏe, bạn sẽ không giúp được đội mình dành giải nhất.
  2. Hãy dành thời gian nghiên cứu kỹ địa hình. BTC sẽ có cuộc thi để qualify các đội vào vòng trong. Đây là thời gian thích hợp nhất để bạn nghiên cứu kỹ địa hình thi đấu trước khi vào vòng chung kết. Hãy đi bộ, lội qua cả các đám bùn để xem những chỗ nào nông sâu. Hãy kiểm tra những khúc cua để đảm bảo xe không chạm cọc. Hãy xem thật kỹ các đoạn đường gập ghềnh để đảm bảo góc thoát và góc tới của xe bạn đều đáp ứng, không lo bị cứu hộ giữa đường.
  3. Với những đoạn đường cực khó, hãy tìm những chỗ bạn có thể móc tời, móc cáp để trong thời gian ngắn nhất xe có thể qua được. Chúng ta thi đấu tính điểm và tính thời gian, không cần phải thể hiện sức mạnh của xe bằng cách lao đầu vào tường.
  4. Hãy làm quen với các động tác lên xe, xuống xe, cài dây an toàn. Năm ngoái tôi đã bị mắc kẹt dây an toàn khi lên xe và đóng cửa nhanh quá. Vì không cài dây an toàn nên khi xe gần lật, tôi đã phải bám một cách khó khăn vào các tay nắm trên xe.
  5. Hãy kiểm tra xem hệ thống an toàn cho bạn như tay nắm, dây an toàn, ghế xe... có chắc chắn và hoạt động đúng. Lúc thi, tài xế (Giống) có thể rất xung nên sẽ không kịp xem bạn đã bám được chắc chưa mà đã đạp ga lún sàn.

hieu78

Xe tăng
theo kinh nghiệm của e - Chã nghiệp dư năm ngoái (cho bác cua) thì chã nên có kính bảo hộ mắt, vì khi đủn xe bùn văng vào mắt rất khó chịu, mà văng vào rồi thì không có gì để lau, cả người bẩn hết rồi #:-s . Như em đeo kính cận thì còn quệt vào lớp trong của quẩn đùi được (hành vi này hơi khiếm nhã :D)

Kèm theo là một bộ quần áo sạch mà thay, đừng nghĩ giặt lạ bộ đi thi ~X(

thaygiao

Xe buýt
theo kinh nghiệm của e - Chã nghiệp dư năm ngoái (cho bác cua) thì chã nên có kính bảo hộ mắt, vì khi đủn xe bùn văng vào mắt rất khó chịu, mà văng vào rồi thì không có gì để lau, cả người bẩn hết rồi #:-s . Như em đeo kính cận thì còn quệt vào lớp trong của quẩn đùi được (hành vi này hơi khiếm nhã :D)

Kèm theo là một bộ quần áo sạch mà thay, đừng nghĩ giặt lại bộ đi thi ~X(
Theo em để tiết kiệm thì ko nên mặc giề :))

Tom Tit-Tot

Xe tăng
Ai cần giấy khám sức khỏe thì liên lạc với em. Khám sức khỏe tại sở y tế HN, đủ thẩm quyền cấp giấy khám sức khỏe lấy bằng lái xe ... mối giới miễn phí, lệ phí ... gấp đôi X_X

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com

Kèm theo là một bộ quần áo sạch mà thay, đừng nghĩ giặt lạ bộ đi thi ~X(
Chã năm nay phải đội mũ bảo hiểm. Nếu mà đội mũ bảo hiểm cùng với đeo kính thì sẽ rất khó chịu. Có lẽ đề xuất với BTC sắm cho mũ bảo hiểm giống như mũ của motor Hà Nội có sẵn kính chắn gió. Lúc nào sợ bùn thì kéo xuống, nếu không thì đẩy nó lên.

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Em thêm một tí fun nhưng mà thật nhé : Hãy chuẩn bị một cái thắt lưng thật tốt vì rất có thể bạn đang móc cáp thì bị tụt quần!:P

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Em thêm một tí fun nhưng mà thật nhé : Hãy chuẩn bị một cái thắt lưng thật tốt vì rất có thể bạn đang móc cáp thì bị tụt quần!:P
Mặc quần đùi cho tụt thoải mái cụ ạ.

Xét tiêu chuẩn mới, chã như bác sontt năm ngoái có được không ạ?
Em thấy trong điều lệ không có nội dung nào cấm chửi bậy khi thi đấu.

Ruarualady

Xe tăng
;));));))

Mợ Thông có vẻ khoái quần xoọc với đùi hoa nhể, hạp tông với Gát qá

hieund

Xe buýt
Em nghĩ là BTC nên cấp đồng phục là ....quần bơi cho Chã í, như thế vừa tiết kiệm hẳn bộ quần áo, mà lại không sợ tụt quần như bác Sơn lo :))

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
;));));))

Mợ Thông có vẻ khoái quần xoọc với đùi hoa nhể, hạp tông với Gát qá
Hehe, em nhớ hôm trước offroad ở MC cũng có nhà bị tụt quần, hở cả cái quần chíp trắng. Có cần em show hàng không nhể? :))

buloonggi

Xe điện
Gian nan nhể... cơ mà chắc em cũng cố gắng thôi.... có bác nào thuê em làm chã hem nhể?

3G

3Bugi
Năm nay chắc chắn em phải làm Chả mới được
Nhưng mợ Thông cho em hỏi muốn luyện tập sức khỏe, độ dẻo dai, thần kinh thép, bất chấp mọi hiểm nguy thì nên tập ở đâu ạ?
Có trung tâm nào dạy về mấy món đó không ạ? em sẽ cố gắng tập tành tử tế ạ

Tommyle

Xe điện
Website
www.facebook.com
Kiếm đôi ủng bó , quần mưa , găng tay, áo thì vô tư . Mũ bảo hiểm có kính chắn là dc ạ :D

saigonvw

Xe tăng
Năm nay chắc chắn em phải làm Chả mới được
Nhưng mợ Thông cho em hỏi muốn luyện tập sức khỏe, độ dẻo dai, thần kinh thép, bất chấp mọi hiểm nguy thì nên tập ở đâu ạ?
Có trung tâm nào dạy về mấy món đó không ạ? em sẽ cố gắng tập tành tử tế ạ
Pataya- Thailand Cụ ạ

buloonggi

Xe điện