Thảo luận Câu hỏi hộp số CVT

tittau

Xe hơi
Câu hỏi này đã cũ nhưng đến nay cũng chưa có 1 câu trả lời nào chính xác,lý do vì sao trong quy trình bảo dưỡng của toyota không có chu kỳ thay nhớt hộp số cvt,nói chung trên dòng xe vios
Mình đã chạy xe vios 6 năm 270k km,hỏi cố vấn cũng chỉ trả lời chung chung là hãng ko có qui định đó vậy thôi,ko có câu giải thích rõ ràng là tại sao cả,nhưng khi ở lúc 200k km mình có thay phốt đuôi cốt máy,khi xả nhớt hộp số đen còn hơn cả nhớt máy.
Trên đây có bác kỹ thuật nào trong toyota có thể lý giải tại sao toyota họ không thay nhớt hộp số định kì cho dòng toyota vios không ạ,rất mong chia sẽ.
cũng kinh thật 270k rồi mà chua toạch thế mà nhiều cụ cứ chê cvt ko bền

Bopbun

Xe điện
cũng kinh thật 270k rồi mà chua toạch thế mà nhiều cụ cứ chê cvt ko bền
Em vừa xem youtube nghe các thợ gara giải thích.

Đừng nghe hãng nói không phải thay dầu. Nhiều cụ chạy 20 - 30 vạn không thay dầu thì thế nào cũng trục trặc. Em vừa xem 1 clip có cụ chạy 30v không chịu thay dầu, về số lùi không về được do mạt kim loại gây tắc van. Mở hộp số ra bẩn như bùn ao. Nói chung 8 - 12v thay được rồi. Nhưng cũng thấy cụ chạy CRV thay lúc 16v, cụ đó nói bình thường chả có gì đáng lo.

Cũng không phải AT thì ít mạt sắt hơn CVT. Em thấy có con Rush mới 12v đã bị bệnh vào số giật do không chịu thay dầu, mạt sắt gây tắc, phải thay dầu mới hết bệnh.

Honda và Toy mỗi lần thay dầu hộp số có thể thay lọc dầu rất dễ. Nhiều dòng xe Hàn muốn thay lọc thì phải bổ hộp số, phức tạp hơn.