Thảo luận Câu hỏi hộp số CVT

lolvn

Đi bộ
Câu hỏi này đã cũ nhưng đến nay cũng chưa có 1 câu trả lời nào chính xác,lý do vì sao trong quy trình bảo dưỡng của toyota không có chu kỳ thay nhớt hộp số cvt,nói chung trên dòng xe vios
Mình đã chạy xe vios 6 năm 270k km,hỏi cố vấn cũng chỉ trả lời chung chung là hãng ko có qui định đó vậy thôi,ko có câu giải thích rõ ràng là tại sao cả,nhưng khi ở lúc 200k km mình có thay phốt đuôi cốt máy,khi xả nhớt hộp số đen còn hơn cả nhớt máy.
Trên đây có bác kỹ thuật nào trong toyota có thể lý giải tại sao toyota họ không thay nhớt hộp số định kì cho dòng toyota vios không ạ,rất mong chia sẽ.

Maz6666

Xe buýt
em cũng không rõ, nhưng cái gì dùng nhiều chả hỏng, dầu hs cũng vậy, chắc chắn đến odo nào đó là phải thay chứ không thể vĩnh cửu

RAVA

Xe ba gác
-Dầu hs CVT của Toy bền nhỉ, trong khi dầu hs MT cũng của nhà Toy thì thay sau 4v, hs AT thì sau 16v. Còn dầu hs CVT của Honda thì lại phải sau sau có nhõn 4v?

formen

Xe lăn
Câu hỏi này đã cũ nhưng đến nay cũng chưa có 1 câu trả lời nào chính xác,lý do vì sao trong quy trình bảo dưỡng của toyota không có chu kỳ thay nhớt hộp số cvt,nói chung trên dòng xe vios
Mình đã chạy xe vios 6 năm 270k km,hỏi cố vấn cũng chỉ trả lời chung chung là hãng ko có qui định đó vậy thôi,ko có câu giải thích rõ ràng là tại sao cả,nhưng khi ở lúc 200k km mình có thay phốt đuôi cốt máy,khi xả nhớt hộp số đen còn hơn cả nhớt máy.
Trên đây có bác kỹ thuật nào trong toyota có thể lý giải tại sao toyota họ không thay nhớt hộp số định kì cho dòng toyota vios không ạ,rất mong chia sẽ.
Cụ xem trong sách hdsd xem có mục k tra, thay dầu hs k. Nếu có thay theo hd, nếu k thay lúc120k km.

kt13a2

Xe tải
Em cũng mới chỉ được nghe hộp số CVT không được bền bằng hộp số có cấp, cần được thay dầu hộp số định kỳ.

formen

Xe lăn
Ko có thay gì hết trừ khi bổ máy làm máy
K có cái dầu nào bền vĩnh cửu cả nên hãng k chỉ định thay thì thay ở 120k là ok. Nên cụ thay ở 270k là thấy nó đen sì và chất lg kém lắm r.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
háng không thay để bán nguyên hộp số mới lãi

nq19832005

Xe buýt
Hộp số CVT Vios thế thì bền bỉ phết nhỉ.

Như e đi xe mitsu, trong hdsd thì không ghi nhưng em đọc tài liệu bảo dưỡng thì có ghi là trong điều kiện bình thường thì là 80.000 km, còn điều kiện khắc nghiệt là 40.000 km.

Như cụ nói thì e hiểu là ở lúc 200.000 km cụ đã thay 1 lần rồi phải không. Vậy thì giờ cụ nên thay cho yên tâm ạ.

lolvn

Đi bộ
K có cái dầu nào bền vĩnh cửu cả nên hãng k chỉ định thay thì thay ở 120k là ok. Nên cụ thay ở 270k là thấy nó đen sì và chất lg kém lắm r.
Lúc 200k thay 1 can 4lit rồi nhưng chưa thay tuần hoàn

formen

Xe lăn
Lúc 200k thay 1 can 4lit rồi nhưng chưa thay tuần hoàn
Cvt nó k có biến mô, nên k cần thay tuần hoàn, đổ ra bao nhiêu, thì đổ lại bấy nhiêu là ok, tuy nhiên cụ cần hỏi lại kỹ thuật rành loại xe này mới biết chính xác.
Ở trên nếu cụ đã thay trong hãng thì cũng yên tâm, họ biết rõ xe của họ.

lolvn

Đi bộ
Cvt nó k có biến mô, nên k cần thay tuần hoàn, đổ ra bao nhiêu, thì đổ lại bấy nhiêu là ok, tuy nhiên cụ cần hỏi lại kỹ thuật rành loại xe này mới biết chính xác.
Ở trên nếu cụ đã thay trong hãng thì cũng yên tâm, họ biết rõ xe của họ.
Vios cvt có biến mô thủy lực chứ sao ko có

demax

Xe tăng
Chủ gara mình hay bảo dưỡng nói hộp số CVT không cần phải thay dầu. Mấy lần mình thắc mắc cũng đều nói như thế. Mình cũng lo muốn thay nhưng chủ gara nói anh thích tốn tiền thì cứ thay, mình không thích tốn nên thôi không thay nữa :D .

Bopbun

Xe điện
CVT thì có 2 loại. Loại có que thăm dầu thì thay định kỳ 4v, loại không có que thì cứ 4v kiểm tra. Sách hd cũng ghi 4v kiểm tra. Kiểm tra thấy OK lại chạy tiếp. Cần thay thì 4v cũng thay. Nhiều cụ 12v hãng vẫn không bảo thay nhưng vẫn cứ thay cho chắc. Cũng có cụ thay lúc 16v. Thông tin em lượm lặt các nơi em hiểu là như vậy. Thế còn tại sao có loại có que và loại không que thì em không biết.

Dầu hộp số AT nói chung có nhiều loại (tùy hãng) là loại dầu "Life time"- miễn bảo dưỡng, tuy nhiên nếu đọc phần "vận hành trong điều kiện khắc nghiệt" thì sẽ có chỉ định thay dầu hộp sô, khoảng từ 120-150K km.

Bopbun

Xe điện
Các cụ đọc linh tinh trên mạng thì thấy vô vàn lời khuyên. Chỗ bảo thế này chỗ bảo thế kia. Em cũng đọc nhưng em thấy có điểm thú vị thế này:
- Các gara và các hãng dầu đều khuyên CVT gì thì cứ 4v thay.
- Hãng Toyota thì nói thế này: "Đối với hộp số tự động loại hở ( có que thăm dầu) thì định mức thay dầu là khoảng 40.000 km, còn đối với loại không có que thăm (kín) thì nên thay ở 120.000 km."
Đấy các cụ tin ai thì tin. Em là em cứ theo hãng.

Bopbun

Xe điện
Còn hộp số kín thì Chat GPT trả lời thế này:
"Hộp số kín mang lại một số lợi ích so với hộp số truyền thống yêu cầu thay dầu định kỳ. Dưới đây là một số ưu điểm:

1. Bảo dưỡng giảm: Hộp số kín được thiết kế để không cần bảo dưỡng, loại bỏ nhu cầu thay dầu định kỳ. Điều này giúp tiết kiệm thời gian, tiền bạc và công sức liên quan đến bảo dưỡng dầu truyền động.

2. Tuổi thọ dài hơn: Hộp số kín được xây dựng để kéo dài tuổi thọ mà không cần thay dầu. Dầu được sử dụng trong hộp số này được thiết kế để cung cấp tính chất bôi trơn và làm mát tối ưu trong một khoảng thời gian dài.

3. Độ tin cậy cao hơn: Bằng cách loại bỏ nhu cầu thay dầu, hộp số kín giảm nguy cơ sai sót con người hoặc thực hành bảo dưỡng không đúng. Điều này có thể dẫn đến độ tin cậy cải thiện và giảm khả năng bị hỏng do mức dầu không đúng hoặc dầu kém chất lượng.

4. Tăng hiệu suất: Hộp số kín thường sử dụng dầu đặc biệt được công thức hóa để tăng hiệu suất và giảm ma sát. Điều này có thể dẫn đến tiết kiệm nhiên liệu tốt hơn và hoạt động mượt mà hơn.

5. Kín chống tạp chất: Hộp số kín được thiết kế để kín chặt, ngăn chặn tạp chất như bụi, bụi bẩn và độ ẩm xâm nhập vào hệ thống hộp số. Điều này có thể giúp duy trì tính toàn vẹn của hộp số và giảm khả năng bị hỏng bên trong.

Tuy nhiên, cần lưu ý rằng mặc dù hộp số kín mang lại những lợi ích này, nó cũng có nhược điểm. Nếu hộp số kín bị rò rỉ hoặc gặp sự cố, có thể yêu cầu sự can thiệp chuyên nghiệp hoặc thay thế bởi kỹ thuật viên có trình độ."

Em nghĩ là thiết kế hộp số kín nó khác, mà loại dầu zin nó cũng khác, nên thay sớm chưa chắc đã tốt. Nếu thay thì thay đúng loại dầu chuẩn, thay linh tinh khéo lại nhanh tèo. Cứ phải mang ra hãng kiểm tra, bảo thay thì thay. Em đọc trang ở nước ngoài thì họ nói Toy bảo là không phải thay nhưng vẫn nên thay định kỳ sau mỗi 100.000 dặm (16v km).

Bopbun

Xe điện
27v mà chưa thay dầu thì cũng phục cụ lỳ đòn. Cụ thay đi. 12-16v cụ thay được rồi. Dầu nào mà chả thoái hóa. Toy nó không có quy trình thay nhưng có quy trình kiểm tra mỗi 4v. Cụ đừng để nó có hiện tượng rồi mới thay.

formen

Xe lăn
may xe cụ thớt là toy, trong clip này hon 240k km tèo đứt dây đai