Cao- Bắc- Lạng chuyến đi của 3 anh em chúng tôi

Aids

Xe điện
Chào các bác, đọc nhiều về chuyến đi của các bác tôi rất khâm phục . Tôi xin góp vui nhân dịp đầu năm với các bác về chuyến đi của 3 anh em chúng tôi thăm thú cảnh quan Thái Nguyên- Bắc Kạn- Cao Bằng - Lạng Sơn. Chuyến đi ngắn ngủi trong 3 ngày cuối tuần vào cuối tháng 4.2010. Chuyện tuy không mới nhưng xin chia sẻ cùng các bác những cung đường anh em chúng tôi đã đi qua :x .
Trong chuyến công tác Quảng Ninh những ngày cuối cùng , ngồi với cậu em vừa là đồng nghiệp , quê Việt Yên ( Bắc Giang) công tác tại Quảng Ninh , rượu đã gần tàn đêm về khuya lên giọng một chút , tôi kẻ cả " Chú đã đến Thác Bản Giốc chưa, làm người Việt mà chưa biết Ải Nam Quan, thác Bản Giốc thì vứt " . Nó hỏi lại " Ơ thế anh ơi anh đến chưa ?" :-o . *** mình hỏi nó chút mà nó lại hỏi xoáy thế biết trả lời sao mà quả thật mình chưa đến. " Thế chú máu không , xe có đây rồi, gọi thêm thằng T nữa nhé ". May quá thằng em lái xe chuyên nghiệp đúng dịp được nghỉ ok ngay. Vậy là 3 anh em chúng tôi vạch lịch trình , những cung đường chúng tôi vạch ra : Hà nội- Thái Nguyên ( theo quốc lộ 3 theo đường qua sân bay Nội Bài)- Bắc Kạn ( thăm Hồ Ba Bể)- Cao Bằng- Trùng Khánh ( nhằm nhìn tận mắt Thác Bản Giốc) sau đó theo đường Tràng Định- Thất Khê- qua Lạng Sơn về Hà nội . Sau này khi chuyến đi diễn ra mới biết thêm nhiều cảnh quan đẹp quá nên lịch trình phải thay đổi khá nhiều . Tuy nhiên thời gian thì không thể đổi 7h sáng thứ 6 đi tối chủ nhật về để T2 tiếp tục công việc của một công chức.
Hà nội, 5h am thứ 6 trời mưa to, hơi lạnh, dậy chuẩn bị, gọi điện đánh thức 2 chú em và lên đường. Vợ cằn nhằn em sắp đẻ anh đi đâu, hi hi, cho anh đi xem thác Bản Giốc với 2 thằng em một tí, CN anh về , lâu lắm không được đi đâu cả .
Tạm biệt Hà nội lúc 7h sáng sau khi ăn sáng xong xuôi bắt đầu từ đường Trần Khát Chân anh em chúng tôi lên đường . Chú em dân lái xe chuyên nghiệp rỉ tai: " Sếp cho em 1 triệu đi chơi anh ạ" . Hi hi chú mày màu thế, anh đi chơi phải rút 1 ít quỹ đen cho chị .

7h am Thứ 6 3 anh em chúng tôi xuất phát từ Trần Khát Chân

[/IMG]

Chú e dân lái xe chuyên nghiệp . Một tay lái cứng của chuyến đi

[/IMG]

Chỉnh sửa cuối:

4eyes10

Xe buýt
Mới tết ra cụ đã táo bón rồib-)

Aids

Xe điện
Theo trục đường cầu Thăng Long, chúng tôi qua sân bay Nội Bài và đi lên Thái Nguyên. Xe chúng tôi đi tuân thủ đúng tốc độ, biển báo vạch phân làn , tuy nhiên quốc lộ 3 quá nhỏ đoạn này khó chịu nhất trong cả chuyến đi . 10h anh em chúng tôi lên đến Thái Nguyên, chặng dừng chân thăm thú đầu tiên là " Huyền thoại Hồ Núi Cốc".

Anh em chụp ảnh kỷ niệm trước cửa khu du lịch Hồ Núi Cốc.

[/IMG]

Hai bên cạnh là rồng đắp chào mừng 1000 năm Thăng Long - Hà nội

[/IMG]

Cổng vào chính được trang trí bằng dàn hoa giấy trông rất đẹp

[/IMG]

Chúng tôi mua vé vào chơi một trò trong khu du lịch để hiểu thêm về Hồ Núi Cốc . Trò này gọi là dòng sông trôi . Hai người ngồi trên một chiếc thuyền trôi trên một dòng suối đào. Hai bên bờ và giữa đảo có xây các tích để kể về chuyện nàng Công và chàng Cốc . Giá vé là 40K/1 người thì phải ( tôi không nhớ chính xác lắm) khoảng 15ph- 20ph thì trôi hết qua dòng suối này .

[/IMG]

[/IMG]

[/IMG]

lehuy_kr

Xe tải
Đặt gạch hóng ảnh cụ \:D/

Aids

Xe điện
Chơi một trò làm đại diện thôi , mấy trò chơi ở đây cho tụi trẻ con có lẽ hợp hơn đã 11 h trưa , anh em chúng tôi tìm quán để nhậu ngay bên hồ núi Cốc . Cùng với 3 anh em nữa ở Thái Nguyên đón tiếp, 6 người có một bữa nhậu ra trò bên hồ núi Cốc .

Quán nhậu bên hồ , có đầy đủ cá, thịt rau nhưng tôi quên mất tên. Quang cảnh nhìn ra hồ khá đẹp và thoáng.

[/IMG]
[/IMG]

[/IMG]

[/IMG]

[/IMG]

Toàn cảnh hồ núi Cốc

[/IMG]

Khách sạn khu du lịch Hồ Núi Cốc . Theo mấy ông bạn ở Thái Nguyên đón đoàn nói phòng khách sạn chính là ở chỗ mấy cái đầu người trong ảnh.

[/IMG]

chickenmoutain

Xe máy
up tiếp cái thác j j đó di bác ơi

Mr Noob

Xe tăng
hồ Núi Cốc - Thái Nguyên nhà em đới. cụ chủ đi phải hôm nước đục roài. từ sau khi có lệnh cấm khai thác cát trên lòng hồ giờ nước hồ lại xanh roài.
cụ chủ up tiếp đi ạ.

4eyes10

Xe buýt
hồ Núi Cốc - Thái Nguyên nhà em đới. cụ chủ đi phải hôm nước đục roài. từ sau khi có lệnh cấm khai thác cát trên lòng hồ giờ nước hồ lại xanh roài.
cụ chủ up tiếp đi ạ.
Tháng sau iem đưa gấu lên Thái Nguyên thi lấy bằng mà chưa biết địa bàn địa hình đường đi như thế nào, em ở LS cụ giúp em với...Iem cũng muốn đưa gấu qua HNC chơi 1 chuyến luôn

bridge

Xe điện
Khu vực hồ núi Cốc cảnh đẹp, không gian thoáng đoãng và không quá xa HN ... \:D/ Có thời gian thì tui cũng bắt chước cụ chủ thớt đưa cả nhà đi chơi ...
Hóng tiếp các ảnh khác của cụ @};-

Aids

Xe điện
Lại tiếp chuyện cuộc nhậu bên hồ Núi Cốc . Sướng nhất là được ngồi uống rượu giữa những người bạn , phong cảnh bên hồ thì hữu tình, 5 anh em uống hết 2 chai Vodka to + 1 chai Vodka nhỏ , không kể cậu em giành lái xe cho chặng đường lên Bắc Kạn nên xin phép uống gọi là "nhấp môi". Anh em Thái Nguyên vẫn cảm thấy chưa phê mời 3 anh em tôi ngủ lại Thái Nguyên 1 đêm để chiều bồi tiếp thêm 1 cuộc rượu. Sau một cuộc hội ý đoàn nho nhỏ do đường còn dài, xin lưu lại cái tình của người đất Thái, 13h30 anh em chúng tôi rời mảnh đất gang thép tiếp tục lên Bắc Kạn. Rượu ngon, đường êm, tôi và ông em đồng nghiệp mặc chú em lái xe thiếp đi lúc nào không biết. Đường từ Thái Nguyên lên Bắc Kạn đẹp chẳng kém đường từ Hà Nội lên Điện Biên nên các bác khỏi lo gầm xe cao thấp khi đi chặng đường này Mazda 3 của tôi tiếp tục lướt gió . Chạy hơn 30km , chú em đang lái xe bỗng gọi giật giọng " Các anh ơi dậy dậy ??" . " Thôi chắc toi rồi đường đẹp chắc phóng quá tốc độ hay đè vạch đây" Tôi nghĩ thầm trong bụng. Nhưng không phải, dân lái xe chuyên nghiệp đâu mắc lỗi sơ đẳng vậy . Bên trái đường là bảng chỉ dẫn vào thăm khu di tích tưởng niệm bác Hồ ở Định Hóa( Thái Nguyên) vùng ATK năm xưa . " Anh ơi chưa đến Bắc Kạn đâu nhưng có vào đây xem tí ko a?". Có cái địa danh hay thế này mà ko vào thì quá phí, 3 anh em thống nhất rẽ trái chưa lên Bắc Kạn vào xem luôn. Nhưng không ngờ từ quyết định này khiến anh em chúng tôi về sau đã lang bạt sang tận Chiêm Hóa ( Tuyên Quang) và biết thêm nhiều sự thú vị mới .

Đường vào ATK Định Hóa( Thái Nguyên). Phong cảnh rất hữu tình, vực sâu hút.

[/IMG]

Xa xa bà con đốt nương làm rẫy thoạt đầu cứ ngỡ cháy rừng

[/IMG]

Cận cảnh hơn chút nữa cảnh đốt nương làm rẫy.

[/IMG]

" Anh ơi , cho 2 anh em mượn lửa bà con làm điếu thuốc . Đổi lái anh nhé" ?

[/IMG]

DV2004

Xe tăng
Cảnh đẹp quá, đánh dấu để hóng tiếp.
Dưng chú E bác hút thuốc hơi nhiều nhỉ... nên bớt đi.

Aids

Xe điện
Ba anh em dừng xe lên nhà tưởng niệm Bác Hồ tại Định Hóa ( Thái Nguyên) . Nhà tưởng niệm Bác nằm trên 1 ngọn đồi cao nhìn hướng ra giữa 2 ngọn núi khác đối diện. Nhân dịp 3 anh em ngồi nghỉ trên đỉnh đồi sau khi thắp hương trong nhà tưởng niệm Bác, cậu em đồng nghiệp bắt đầu tán : " Anh ạ nhà tưởng niệm Bác ở chỗ rất phong thủy: tọa sơn vọng sơn hướng về Hà nội, mái đình lại đầu đao theo thế rồng bay 1000 năm Thăng Long " . Tôi lúc đầu gật gù nghe cũng có lí . Nhưng vốn cảnh giác vì thằng này nó cũng hay xoáy mình, tôi bảo nó:" Đình ở Việt Nam thì đình nào chả đầu đao, tọa sơn vọng sơn tức là trước núi sau núi tóm lại nằm trong thung lũng thì có gì mà đẹp nhỉ ? Mà chú mày có la bàn sao mà biết hướng về Hà nội ":-| . 3 anh em cất tiếng cười sảng khoái giữa núi rừng ATK Định Hóa :-bd.

Nhà tưởng niệm nằm trên 1 ngọn đồi cao. Không phải vất vả và tốn nhiếu sức để leo tới đỉnh.

[/IMG]

Nhìn hướng về Hà nội, không biết có chính xác ko nữa ??

[/IMG]

Mái kiểu đầu đao

[/IMG]

Tượng Bác có lẽ được dát vàng

[/IMG]

Thắp một nén hương để tưởng nhớ. Mong Bác cho chúng cháu một chuyến đi an toàn

[/IMG]

[/IMG]

pro8386

Xe tăng
hóng ảnh cụ

Aids

Xe điện
Rời nhà tưởng niệm Bác ở Định Hóa( Thái Nguyên), tấm biển chỉ dẫn Sơn Dương( Tuyên Quang) di tích lịch sử Đình Hồng Thái- Cây đa Tân Trào đặt ngay mé trái như trêu tức anh em chúng tôi. Không thể bỏ qua một cụm di tích như vậy trong chuyến đi này và chúng tôi lại tiếp tục xé rào nhấn thêm bước nữa rẽ lối đi Sơn Dương( Tuyên Quang) trước khi lên Bắc Kạn. Như vậy chuyến đi Cao- Bắc- Lạng đã được mở rộng sang cả Tuyên Quang để thăm cụm di tích Lán Nà Lừa- Đình Hồng Thái- Cây đa Tân trào quê hương cách mạng.

Vào Lán Nà Lừa và cây đa Tân trào mời các bác mua vé tham quan 20k/1 người, chỗ để ô tô .....thoải mái :) . Bán vé cho chúng tôi là một em gái rất xinh đang ăn dưa chuột chẻ với ánh mắt khá ưu tư như muốn nói điều gì.

[/IMG]

Cây bon sai tự nhiên theo thế phượng trên con đường dẫn vào cây đa Tân Trào

[/IMG]

Cây đa Tân Trào trong sách giáo khoa nay mới được tận mắt nhìn. Nghe mấy cụ già kể lại năm 2007-2008 bị sét đánh nay đang được ươm trở lại và thông tin gần đây tôi mới đọc được thì bắt đầu mọc nhánh trở lại .

[/IMG]

Chiến mã Mazda 3( 2009) 1.6 cánh chim không mỏi đưa chúng tôi đến bên cây đa Tân Trào .

[/IMG]

Sau cây đa Tân Trào các bác chỉ mất khoảng 1km nữa là tới khu di tích Lán Nà Lừa, nơi Bác ở trước khi tổng khởi nghĩa 8.1945
Cây cầu sắt đi vào lán Nà Lừa

[/IMG]

Bảng chỉ dẫn

[/IMG]

Đường lên lán, chưa có đường ô tô nên các bác phải đi bộ nhé

[/IMG]

Và đây lán Nà Lừa.....:). Thỏa mãn sự tò mò từ trước đến nay

[/IMG]

adng

Xe điện
bác vào đảng chưa đấy

Aids

Xe điện
Hóng hớt theo em hướng dẫn viên du lịch , em tán và chỉ cho bọn tôi tòa nhà họp quốc dân đại hội và nơi đây em khẳng định được xem như tiền thân của tòa nhà quốc hội ở Ba Đình.

[/IMG]

Còn hòn đá đây chính là nơi tướng Võ Nguyên Giáp đứng kêu gọi khởi nghĩa .

[/IMG]

Và đây em Nguyệt hướng dẫn viên du lịch của anh em chúng tôi

[/IMG]

Đình Hồng Thái là địa điểm anh em chúng tôi thăm quan cuối cùng trong cụm di tích này

[/IMG]

[/IMG]

[/IMG]

Game Over

Xe điện
Đường từ TQ lên Tân Trào đẹp cụ chủ nhể ,em đi 2 phát roài!