[Thảo luận] cảnh báo xxx bắt sai làn đường tại trạm thu phí cầu phù đổng!!!!

tuan6780670

Xe hơi
sáng nay em có việc đi Bắc ninh qua trạm thu phí cầu phù đổng thì thấy xxx áo xanh và vàng đang bắt rất nh xe con vì đi sai làn đường chiều về HN. các bác chú ý qua trạm thu phí làn trong cùng bên trái dành cho xe con thôi nhé. k lại mất tiền oan!:-<
khoảng 8h sáng e qua đầu cầu phù đổng thì thấy 1 bác zace phi từ bên kia cầu sang bên này, kính vỡ tung tóe, k thấy thủ phạm đâu.:-??

Chỉnh sửa cuối:

pham minh

Xe container
chắc là chú trông trạm soát vé buồn ngủ nên giậm nhầm nên bị cái gậy chắn ngang chỗ soát vé phang vỡ kính xe rồi

hieuorbis

Xe buýt
sáng nay em có việc đi Bắc ninh qua trạm thu phí cầu phù đổng thì thấy xxx áo xanh và vàng đang bắt rất nh xe con vì đi sai làn đường. các bác chú ý qua trạm thu phí làn trong cùng bên trái dành cho xe con thôi nhé. k lại mất tiền oan!:-<
khoảng 8h sáng e qua đầu cầu phù đổng thì thấy 1 bác zace phi từ bên kia cầu sang bên này, kính vỡ tung tóe, k thấy thủ phạm đâu.:-??
Em hơi ngạc nhiên là xxx có thể phạt được. Theo thiển nghĩ của em mấy điểm sau:

1. Nếu rẽ từ đường 5 lên về Bắc Ninh thì có biển phân làn xe con/xe tải/xe thô sơ không ạ?
2. Theo em hiểu là không có (vì em hay về quê Bắc Ninh). Nếu thực sự không có biển thì xxx căn cứ vào đâu để phạt nhỉ?
3. Nếu xxx chỉ căn cứ vào phân làn trên biển báo của trạm soát vé thì có đủ tính pháp lý không? vì biển báo của trạm soát vé có phải của giao thông công chính đặt và BẮT BUỘC các xe phải tuân theo không? hay chỉ là biển chỉ dẫn của đơn vị thu phí lập ra thôi?

Vậy cụ nào am hiểu vấn đề này phản biện lại cho em sáng tỏ với vì hầu như cuối tuần nào em cũng về thăm cụ ở Bắc Ninh nên lo quá

sieucoai

Xe đạp

1. Nếu rẽ từ đường 5 lên về Bắc Ninh thì có biển phân làn xe con/xe tải/xe thô sơ không ạ?
2. Theo em hiểu là không có (vì em hay về quê Bắc Ninh). Nếu thực sự không có biển thì xxx căn cứ vào đâu để phạt nhỉ?
3. Nếu xxx chỉ căn cứ vào phân làn trên biển báo của trạm soát vé thì có đủ tính pháp lý không? vì biển báo của trạm soát vé có phải của giao thông công chính đặt và BẮT BUỘC các xe phải tuân theo không? hay chỉ là biển chỉ dẫn của đơn vị thu phí lập ra thôi?

Vậy cụ nào am hiểu vấn đề này phản biện lại cho em sáng tỏ với vì hầu như cuối tuần nào em cũng về thăm cụ ở Bắc Ninh nên lo quá
Cụ cuối tuần mới về BN, còn em thì có cả vé tháng đây. Và chưa bao giờ em đi lệch khỏi làn bên trái ở chỗ đó. Theo thiển ý của em thì cho dù CSGT có quyền phạt hay không thì cũng nên đi đúng chỉ dẫn, cho nó có văn hóa và đỡ... ngứa mắt.

tricoi

Xe buýt

1. Có ạ
2. Như 1
3. Chả cần quan tâm

chinhatm

Xe container

Bác tự tìm hiểu để nhớ cho kỹ:
Biển báo hiệu giao thông đường bộ có 4 loại chính:
- Biển hiệu lệnh (Hình tròn, màu xanh): Phải tuân theo.
- Biển cấm (Hình tròn, viền đỏ, nền trắng): Cấm vi phạm.
- Biển chỉ dẫn (Hình chữ nhật, mầu xanh): Ghi những điều cần biết, những điều có ích - Không bắt buộc phải tuân thủ.
- Biển báo nguy hiểm (Hình tam giác, mầu vàng): Chỉ dẫn những điều nguy hiểm, để biêt.

sieucoai

Xe đạp
- Biển chỉ dẫn (Hình chữ nhật, mầu xanh): Ghi những điều cần biết, những điều có ích - Không bắt buộc phải tuân thủ.
- Biển báo nguy hiểm (Hình tam giác, mầu vàng): Chỉ dẫn những điều nguy hiểm, để biêt.
Cụ nhắc em mới nhớ. Như vậy thì tất cả các biển phân làn cho các loại xe có dạng hình chữ nhật màu xanh đều không bắt buộc phải tuân thủ! Chỉ có biển phân làn dạng biển hiệu lệnh (làn nào rẽ trái, rẽ phải...) thì mới phải tuân thủ, đúng không ạ!!!

sieucoai

Xe đạp
Nhưng nghị định 34 quy định:
Điều 8. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm a, điểm c, điểm g, điểm h, điểm i, điểm k khoản 2; điểm a, điểm đ, điểm e khoản 3; điểm a, điểm b, điểm c, điểm d, điểm đ, điểm i khoản 4; điểm a khoản 5; điểm a khoản 6 Điều này;
Như vậy là biển chỉ dẫn (hình chữ nhật) cũng phải tuân theo!

hieuorbis

Xe buýt
Cụ cuối tuần mới về BN, còn em thì có cả vé tháng đây. Và chưa bao giờ em đi lệch khỏi làn bên trái ở chỗ đó. Theo thiển ý của em thì cho dù CSGT có quyền phạt hay không thì cũng nên đi đúng chỉ dẫn, cho nó có văn hóa và đỡ... ngứa mắt.
Em hoàn toàn nhất trí với cụ là cho dù có biển hay không thì nên đi đúng chỉ dẫn. Tuy nhiên em đang muốn hỏi các cụ là liệu phạt như thế có đúng không? và cụ cũng chỉ giúp em cái biển phân làn xe con, xe tải, xe thô sơ khi rẽ từ đường 5 lên đến chỗ soát vé ở chỗ nào nhỉ, sao em hình dung mãi mà không nhớ là nó nằm ở chỗ nào cả

hieuorbis

Xe buýt
vậy cụ cho em biết cái biển quy định tại nơi soát vé ấy có phải tuân theo không ợ

sieucoai

Xe đạp
và cụ cũng chỉ giúp em cái biển phân làn xe con, xe tải, xe thô sơ khi rẽ từ đường 5 lên đến chỗ soát vé ở chỗ nào nhỉ, sao em hình dung mãi mà không nhớ là nó nằm ở chỗ nào cả
Từ đường 5 lên thì không có đâu cụ ạ. Qua trạm thu phí, và qua đoạn đường 2 chiều (ko có giải phân cách cứng) mới có biển phân làn! Tất nhiên nếu không tính cái "phân làn" ở nóc trạm thu phí!

hieuorbis

Xe buýt
Từ đường 5 lên thì không có đâu cụ ạ. Qua trạm thu phí, và qua đoạn đường 2 chiều (ko có giải phân cách cứng) mới có biển phân làn! Tất nhiên nếu không tính cái "phân làn" ở nóc trạm thu phí!
Đấy chính là vấn đề em muốn hỏi, vì cụ chủ thớt bảo bắt sai làn ngay sau khi qua trạm thu phí. Trong khi đó biển phân làn đường không có, chỉ có phân làn vào soát vé thôi nên em mới hỏi là cái phân làn vào soát vé có "HIỆU LỰC PHÁT LUẬT" không? thú thực em không rành lắm nên muốn hỏi cụ nào biết thì chỉ giáo cho em với

Chỉnh sửa cuối:

chinhatm

Xe container
Cụ nhắc em mới nhớ. Như vậy thì tất cả các biển phân làn cho các loại xe có dạng hình chữ nhật màu xanh đều không bắt buộc phải tuân thủ! Chỉ có biển phân làn dạng biển hiệu lệnh (làn nào rẽ trái, rẽ phải...) thì mới phải tuân thủ, đúng không ạ!!!
Thực ra biển phân làn hướng đi, rẽ trái, rẽ phải ở các ngã ba, ngã tư cũng vẫn là biển chỉ dẫn (Hình chữ nhật, mầu xanh), nhưng nó lại thông báo điều bắt buộc phải theo (Mũi tên chỉ hướng đi vẽ trên đường bắt buộc phải tuân thủ). Biển phân làn duy nhất bắt buộc phải tuân thủ là biển phân làn xe thô sơ và xe súc vật kéo, hình tròn, mầu xanh, vẽ chiếc xe bò và xe đạp.

chinhatm

Xe container
Nhưng nghị định 34 quy định:

Như vậy là biển chỉ dẫn (hình chữ nhật) cũng phải tuân theo!
Bác bị mắc bẫy từ ngữ rồi. Dưới đây là quy định về hiệu lực của các loại biển, bác đọc và suy ngẫm cho kỹ:
Điều 18 Phân loại biển báo hiệu.
Biển báo hiệu đường bộ nói trong điều lệ này được chia thành 5 nhóm.
1. Nhóm biển báo cấm: Có dạng hình tròn (trừ kiểu biển số 122 "Dừng lại" có hình 8 cạnh đều) nhằm báo điều cấm hoặc hạn chế mà người sử dụng đường phải tuyệt đối tuân theo. Hầu hết các biển đều có viền đỏ, nền màu trắng, trên nền có hình vẽ màu đen đặc trưng cho điều cấm hoặc hạn chế sự đi lại của các phương tiện cơ giới, thô sơ và người đi bộ.
Nhóm biển báo cấm gồm có 39 kiểu được đánh số thứ tự từ biển số 101 đến số 139.
2. Nhóm biển báo nguy hiểm: Có dạng hình tam giác đều, viền đỏ, nền màu vàng, trên có hình vẽ màu đen mô tả sự việc báo hiệu nhằm báo cho người sử dụng đường biết trước tính chất các sự nguy hiểm trên đường để có biện pháp phòng ngừa, xử trí cho phù hợp tình huống.
Nhóm biển báo nguy hiểm gồm có 46 kiểu được đánh số thứ tự từ biển số 201 đến biển số 246
3. Nhóm biển hiệu lệnh: Có dạng hình tròn, nền màu xanh lam, trên nền có hình vẽ màu trắng đặc trưng cho hiệu lệnh nhằm báo cho người sử dụng đường biết điều lệnh phải thi hành.
Nhóm biển hiệu lệnh gồm có 9 kiểu được đánh số thứ tự từ biển số 301 đến biển số 309.
4. Nhóm biển chỉ dẫn: Có dạng hình chữ nhật hoặc hình vuông nền màu xanh lam để báo cho người sử dụng đường biết những định hướng cần thiết hoặc những điều có ích khác trong hành trình.
Nhóm biển chỉ dẫn gồm có 47 kiểu được đánh số thứ tự từ biển số 401 đến biển số 447.
5. Nhóm biển phụ: Có dạng hình chữ nhật hoặc hình vuông, được đặt kết hợp với các biển báo nguy hiểm, báo cấm, biển hiệu lệnh, và biển chỉ dẫn nhằm thuyết minh bổ xung để hiểu rõ các biển đó hoặc được sử dụng độc lập.
Nhóm biển phụ gồm có 9 kiểu được đánh số thứ tự từ biển số 501 đến biển số 509.
Ngoài 5 nhóm biển báo hiệu trên điều lệ này còn có loại biển viết bằng chữ có dạng hình chữ nhật nền màu xanh lam chữ màu trắng dùng để chỉ dẫn hoặc báo điều lệnh đối với xe thô sơ và người đi bộ.

chinhatm

Xe container
vậy cụ cho em biết cái biển quy định tại nơi soát vé ấy có phải tuân theo không ợ
Theo luật thì không phải tuân theo, còn tuy bác, thích thì tuân theo, không thích thì thôi. Tất nhiên cần đảm bảo an toàn và thuận lợi trong giao thông cho mình và người khác, và phải biết cách cãi lại xxx nếu bị vịn.

sylilave

Xe buýt
Cụ cứ thử không tuân theo biển phân làn hình chữ nhật đầu QL5 qua Cầu Chui thử xem.

technicvn

Xe buýt
Hic, tuần nào em cũng về thăm các cụ trên đường này, thường chỉ thấy xxx đứng ở phía sau trạm thu phí chiều đi BN -> HN, thường là bắt xe tải. Chắc giờ lạm phát quá nên tính sang chuyện bắt phân làn.

muadem

Xe cút kít
Em cũng vé Quý nữa cơ, em đi về hàng ngày cứ làn nào trống là em phi ;)
Thường thì giờ cao điểm em tuyền chạy làn PHẢI cùng, dạo này nó không cho chạy mấy dưng ít thấy xxx vịn. Nếu bị vịn không phải là bắt chạy nhầm làn mà bắt các cụ chuyển hướng không xin nhan ạ :-bd

chinhatm

Xe container
Cụ cứ thử không tuân theo biển phân làn hình chữ nhật đầu QL5 qua Cầu Chui thử xem.
Đừng thách đố những điều vớ vẩn, trẻ con như thế. Trong thực tế tôi chưa bao giờ quan tâm đến những cái biển phân làn ấy, không chỉ ở Đường 5, mà Phạm Hùng, Phạm Văn Đồng, Giải Phóng... Tôi đưa những thông tin này lên đây để giúp những anh em chưa nắm vững luật có cơ sở vặn lại xxx khi không may bị sờ đến, chứ không khuyến cáo hay bắt buộc ai làm theo tôi cả. Cách nói chuyện của bác không mang tính xây dựng tí nào cả.

CXT

Xe đạp
Em hay đi sang Bắc Ninh nên em thấy như này:
Từ ngã tư KDT cho đến qua cầu Phù Đổng hết đoạn đường hẹp thì ko có biển phân làn, đến đoạn đường có giải phân cách thì mới có biển phân làn
XXX ở cả đoạn này hầu như ko bắt xe con mà chỉ bắt xe tải, thỉnh thoảng XXX hay đứng ở đoạn đầu cầu TT hướng BN - HN chỗ đê GL thì có bắt xe con ( Lỗi rẽ từ đường gom lên ko bật xi nhan ), hoặc những xe đỗ lại để mua ổi phía trên ( nếu như đỗ lại mua ổi chỗ mà XXX đứng nhìn thấy ).