[Funland] Cẩn trọng khi gọi thợ đến sửa điều hòa

lta500

Xe buýt
Mình có thằng em chơi với nhau từ thuở chuổng cời. Hồi năm 98 nó lên HN học điện tử viễn thông ở BK thì sang năm thứ 2 nó đã gửi tiền về nhà cho bu bá ở nhà nuôi em gái nó. Nó làm thêm cho cửa hàng gas mà đi thay bình gas cho nhà nào nó cũng thêm món ối giời ơi dây gas hoặc van gas nhà anh chị xuống cấp lắm rồi, không thay cơ ngày nó cháy nổ thì bla bla. Hoặc chí ít nó cũng lấy được thêm tiền bán thêm phụ kiện hoặc vệ sinh bếp…
Năm 2000 (Y2K) nó làm được 1 mớ và sau đó mở được cửa hàng bán máy vi tính và linh kiện nhờ vào việc trước đó đi doạ thảm hoạ Y2K và khắc phục sự cố…
Giờ nó là ông chủ của vài cửa hàng điện lạnh và có rất nhiều bất động sản. Nhưng vẫn đi bắt gián ở trong máy điều hoà lấy tiền :):):). Nó kể nhiều khi cái điều khiển do pin để lâu bị chảy ra và tiếp xúc kém. Thay pin mới vào cũng không khiển được. Qua tay nó vẫn là hỏng mạch điều khiển, làm 5 lít và công 150K nữa, đại loại vậy. Và còn vô vàn cách kiếm tiền khác nữa…
Thế là làm ăn bố láo mà vẫn sống khỏe cụ nhỉ.

Ngobcool

Xe tải
Đọc cái tít của cụ chủ tưởng cụ ấy đề phòng những tình huống như phim tình cảm của nhật bổn. :))

tuongvt

Xe buýt
Các loại thợ ở hn sẽ đều bịp các cụ hết nếu gà mờ. Nên em ko chơi với thợ nữa. Em gọi tổng đài dakin đặt thợ của daikin đến sửa chữa luôn.

Johnny Mạnh

Xe đạp
Bản thân em cũng hay để ý về điện đóm và hay đọc các ý kiến của các cụ trên này nhưng chia sẻ với các cụ trải nghiệm của em hôm nay. Hôm kia tự nhiên ban đêm điều hoà nhà em nghe bụp một cái rồi ngỏm luôn. Bấm điều khiển không thấy lên. Nhưng cầu dao ở cái điều hoà lại không nhảy. Hôm qua em bận quá nên tối qua nằm nóng không chịu được. Hôm này phải tranh thủ về sớm gọi bên sửa điều hoà của điện lạnh Bách Khoa đến sửa. Thấy tổng đài nhận lịch rồi hỏi cháu máy nó bị làm sao, cháu chỉ kể như trên. Họ bảo sẽ cho thợ đến, 15 phút sau có một người gọi cho cháu hỏi cháu là điều hoà bị làm sao, cháu lại nói như cũ. 10 phút sau họ đến, đi 2 người, sách theo đồ trông rất đúng kiểu thợ. Lên nhà họ xem điều hoà rồi lấy đồng hồ ra đo, lúc đó cháu đã giật cầu dao điện ở cái điều hoà xuống. Họ đo xong bảo cái này bị chập phần âm gì đó hỏng trong bảng mạch, họ tháo cả cái cục to đùng bên phải điều hoà ra rồi bảo mang về sửa. Cháu hỏi hết bao tiền, họ bảo 1triệu3, tầm 1 tiếng sau là xong. Cháu hỏi có phụ thu gì không, bảo không, hỏi bảo hành bao lâu, 6 tháng. Ok thế là họ mang đi sửa. Chả biết mang đi đâu nhưng khoảng 30 phút sau quay lại bảo được rồi, lên lắp lên rồi định bật cầu dao, cháu không cho vì nếu bảo bị chập phần âm gì đó thì phải kiểm tra ổ điện chứ, cháu nhờ họ tháo ổ điện ra mới thấy điều hoà đấu chung vào cái đèn ban công tầng 2. Cháu bảo cắt cái đèn đó đi để đấu thẳng vào nguồn. Họ đấu xong. Lắp các thứ vào rồi bảo, anh có cần kiểm tra ga không. phải kiểm tra vì nó thiếu ga nó cũng gây chập. Cháu nghĩ bụng, nếu thiếu ga nó không mát, đây điều hoà vẫn mát trước khi nó bị thế thì vô lý. Bởi vậy cháu không cho kiểm tra ga.
Như vậy, nếu một mợ nào đơn thân mà gọi sửa điều hoà thì làm sao biết được giá thế nào là hợp lý vì chả có gì căn cứ, làm xong họ cứ bật luôn lên thế thì lúc sau lại chập à, tòi ra món kiểm tra ga họ bảo đủ thì biết đủ, rồi lại bơm ga, thay ga..... Tóm lại, quá thách thức với một người không biết gì. Như cháu nói thật cũng chả biết vừa xong sửa thế có ok không. Tạm thời dùng nó mát thì đang rất hài lòng và đành hy vọng nó không hỏng nữa. Điều hoà nhà cháu là Daikin, mua mới dùng được 10 năm.
đúng vậy tốt nhất nên tìm thợ quen để đỡ bị chém,sửa có tâm nhưng lấy đắt tí ko sao chứ lừa để ăn cắp phụ tùng tốt rồi lắp đồ đểu vào thì chỉ có tiền mất tật mang

KhuatNguyên

Xe tải
con panasonic nhà em đã hơn 10 năm vẫn mát lạnh dù chỉ để 25 độ, hàng năm em chỉ tự vệ sinh màng bụi thôi ạ.

minhhai1768

Xe máy
Nhân thớt sửa điều hoà cho t hỏi là dv vệ sinh điều hoà aio services của viettel construction làm ăn ok k? Lướt fb thấy qc.
Hết phần câu hỏi. Tks cccm

kienbinh

Xe điện
Đh nhà em lắp mới gặp thợ đểu, 1 năm xong tạch. Em gọi cụ rolland đến sửa 7-8 năm vẫn ngon.

Hasu

Xe tải
Nhà em có con máy giặt Electrolux hôm rồi báo lỗi F5 không kết thúc hành trình, ko mở dc cửa ra, gọi thợ đến tháo tung ra bảo hỏng mạch gì đấy rối báo 1.3 triệu, thợ mang về sửa hôm sau mang đến lắp chạy dc ngay, chắc là thay cái tụ khoảng 20k với tiền công tháo lắp đi lại.
Nhà em hay bị như này, em toàn cho chạy giặt thêm lần nữa, chọn chế độ giặt nhanh ấy. Khi giặt xong lại mở cửa ra được bình thường.

xherox

Xe điện
Em có lần thấy giới thiệu cái đội gì ở DUY Tân, Cầu GIấy làm bảo dưỡng điều hoà tốt lắm.
Thế là book đặt vệ sinh 4 cái điều hoà trong nhà.
Bên đội đó đưa 5 người đến, cứ mừng bảo làm thế cẩn thận lắm, làm xong còn tip cho thêm 1 cái.
AI dè, làm xong thì tối bật lên, cái thì ko mát, cái thì keo vè vè,
Lại gọi đến 2 lần sau để chỉnh sửa, thì cũng ko bằng được lúc chưa bảo dưỡng.
Hoá ra trong đội thợ chỉ có 1 ông thợ, còn các ông kia học nghề.
Đưa đội học nghề đi tháo tung máy của nhà khách ra, lắp lại thì ko chuẩn.
Chán hết cả người .

Tuongtien1977

Xe điện
bây giờ có viettel construction có vẻ uy tín, hôm nào thử phát

X_man005

Xe buýt
Tủ lạnh Hitachi nhà em hôm rồi có hiện tượng đọng hơi nước mép cửa. Hàng ngày e hay đi làm qua chỗ bảo hành HTC nên tạt vào hỏi xem. Tra thông tin xong có một anh kỹ thuật ra bảo tủ của anh hết bảo hành rồi và hiện tượng đó 90% chết sấy cửa hoặc bị xốc ga phải KT trực tiếp và báo gía thanh nhiệt 2tr8. Em về tra của hàng bán cho em bảo hành 2 năm nên e gọi cho của hàng báo lỗi. Sáng hôm sau có số điện thoại của trung tâm bảo hành gọi báo tình trạng máy nhà em có thể do mất điện đột ngột hoặc ai đó vô tình tắt chế độ sấy cánh cửa. Sau đó họ gửi em một video hướng dẫn cách bật sấy lên và tủ nhà em từ hôm đó cánh cửa lại khô rong.