Cameroon - Châu Phi là nhà, đừng sợ!

duypq

Xe tăng
Em đặt tiêu đề ké theo 2 tựa sách rất hot của em Chip là "Châu Á là nhà, đừng khóc" và "Đừng chết ở Châu Phi". Tại sao lại là Châu Phi là nhà? Tại vì bao nỗi sợ hãi trước khi qua Phi Châu xuất phát từ trí tưởng tượng u muộn của e đã hoàn toàn biến mất sau gần 1 tháng rưỡi em vui chơi và làm việc ở đây. Hóa ra Châu Phi rất là gần gũi không có gì đáng sợ như ai đó chém :D.

Văn vẻ em rất kém, lại chụp ảnh chuyến đi bằng điện thoại cùi nên các cụ đọc hay nhìn thấy khó chịu thì đừng quăng gạch em mạnh quá nhé. Thực ra ảnh ọt cũng ít thôi vì cơ bản cảnh quan ở đây cũng……...không có gì, Cameroon KHÔNG phải đất nước du lịch, không có sản phẩm gì để kinh doanh du lịch.

Thôi em xin bắt đầu vào câu chuyện luôn…..
Em làm trong nghành CNTT, cơ duyên đến với em do công ty em trúng thầu gói triển khai tại Cameroon. Em nhận lời đi ngay khi được yêu cầu vì……đi Âu đi Á chứ mấy khi ta có cơ hội trải nghiệm Châu Phi:D? Và em đã không hối tiếc khi đây là một chuyến đi có rất nhiều ý nghĩa về việc trải nghiệm lẫn kiến thức sống.

Hành trình từ VN qua Cameroon: Hà Nội - Bangkok- Nairobi(Kenya) - Douala (Cameroon), phải transit nhiều vì Cameroon giống VN không phải là hub lớn nhưThái Lan và Kenya, để tiết kiệm chi phí nên nhóm em không chọn chặng Hà Nội - Paris - Douala.

Lịch trình vậy rồi, đi thôi nào, đây là hình ảnh chiếc vé gửi đồ thể hiện 4 port, 3 chặng bay của em, lần đầu nhà em phải transit nhiều lần vậy ạ. Tên trên vé là của đồng nghiệp em.

Từ Hà nội đến Thái Lan nhóm em bay Thai Airway. Sân bay Suvanaburmi, điểm đến này thì quá quen thuộc rồi ạ. Đợt này đang biểu tình mạnh nên vắng teo ạ ^^

Từ Thái Lan đi Kenya và từ Kenya đi Cameroon em thì bay bằng máy bay của Kenya Airway - Pride of Africa một hãng hàng không lớn tại khu vực châu Phi.

Chăn trên máy bay

Trên chuyến bay từ Thái Lan đến Kenya này đã xuất hiện rất nhiều người bạn Châu Phi rồi, nhưng nói thật với các cụ là lúc này em nhìn họ vẫn sợ sợ và không dám chụp ảnh, sợ họ khó chịu ạ
Một gia đình 2 mẹ con, ăn mặc như vậy là rất có điều kiện, tiếp xúc nhiều với Phương Tây rồi đó

Màn hình hướng dẫn trước khi bay, hình ảnh minh họa là người da màu luôn rồi

Đồ ăn trên máy bay, bên này người ta hay băm, say, nấu thức ăn thì có mùi hoi…….đặc trưng rất khó nói

Phù, sau chặng bay dài hơn 8 tiếng cuối cùng em cũng đến Châu Phi, Kenya. Những dấu hiệu Châu Phi bắt đầu xuất hiện nhiều dần.
Sân bay Kenya đây rồi

Em dừng lại ở Cofee Shop làm 1 ly café, 6$ cho 1 cốc Capuchino nhạt ở sân bay thì đắt hay rẻ các cụ nhỉ??? Chuối ở đây cũng bắt đầu to dần lên so với chuối Việt rồi.

Chỉnh sửa cuối:

alabetr

Xe máy
Em rất thich những bài về châu phi kì bí, Vodka cụ ah:)

duypq

Xe tăng
Phòng chờ chuyến bay đi Cameroon

Ra máy bay đi Cameroon nào, máy bay tuyến nhỏ nên cũng cực bé, các cụ thấy nó chỉ hơn cái xe bus to 1 chút thôi

Đây là đống hành lý từ VN đó ạ, nghiêng ngả quá các cụ nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

ngtocuong

Xe buýt
Cụ làm ở Viettel hay đối tác của Viettel ợ :) Ông anh họ em cũng đang kéo dây dựng mạng của Viettel bên Cameroun đấy ạ.

duypq

Xe tăng
Cụ làm ở Viettel hay đối tác của Viettel ợ :) Ông anh họ em cũng đang kéo dây dựng mạng của Viettel bên Cameroun đấy ạ.
Em là đối tác cụ ạ, người VT thì khó đi 1.5 tháng rồi về như em lắm :)

duypq

Xe tăng
Lên máy bay một hàng 4 ghế nào, lần đầu tiền em đi máy bay 4 ghế, chiếc máy bay này có tên là Embraer XX gì đó

duypq

Xe tăng
Mây Châu Phi, chia thành từng cụm nhỏ nhỏ và bay rất gần mắt đất, k giống mây nhà mình lắm :D

vinataba_80

Xe hơi
Cũng rất thú vị. Tiếp đi cụ

duypq

Xe tăng
Tiếp viên hàng không, vẻ đẹp tự nhiên không đội tóc giả. Nói thêm về vụ tóc giả, trước khi sang Châu Phi nhìn trên Media thấy Nam Nữ họ để tóc dài nghĩ là tóc thật, nhưng sang đây em mới biết 100% là tóc giả ạ. Tóc họ cực quăn không thể mọc bình thường được, nó cứ quấn hết lên đầu, kể cả những sợi tóc lọn các cụ mợ nhìn thấy cũng là tóc giả thôi. Giải pháp cho họ là cạo trọc, sau đó đội tóc giả hoặc không thì tùy.

duypq

Xe tăng
Lại ăn trên máy bay nào, lúc này thì quen món hơn và cực kỳ đói rồi nên em không bỏ sót lại chút nào cả

duypq

Xe tăng
Trông ảnh cụ em cũng rạo rực quá ạ, đợt trc em chưa dc đi Châu Phi đã nghỉ VT mất rồi :)
Cụ nghỉ hết nhiệm kỳ hay bỏ? Nói chung em thấy đi kiểu vậy ở nhà phải k có vướng bận gì cơ không thì khổ lắm!

chuotlang

Xe lừa
Văn vẻ em rất kém, lại chụp ảnh chuyến đi bằng điện thoại cùi nên các cụ đọc hay nhìn thấy khó chịu thì đừng quăng gạch em mạnh quá nhé. Thực ra ảnh ọt cũng ít thôi vì cơ bản cảnh quan ở đây cũng……...không có gì, Cameroon KHÔNG phải đất nước du lịch, không có sản phẩm gì để kinh doanh du lịch
Điện thoại gì mà chất ảnh ngon thế cụ, cụ đúng dân CNTT có khác hihi

ngtocuong

Xe buýt
Cụ nghỉ hết nhiệm kỳ hay bỏ? Nói chung em thấy đi kiểu vậy ở nhà phải k có vướng bận gì cơ không thì khổ lắm!
Em nghỉ ngang cụ ạ ! Đúng như cụ nói đấy ạ, vướng bận chuyện gia đình quá ko tiếp tục được ạ :)

xeco.com

Xe lăn
Một trải nghiệm thú vị, tiếp đi cụ.