[Thảo luận] Cách đi xe số tự động qua vùng ngập nước

ivanvn

Đi bộ
Chào các bác, cho em mạn phép hỏi các bác nhiều kinh nghiệm khi đi qua đoạn được ngập nước sâu bằng xe có số tự động và bán tự động thì phải thực hiện nhưng biện pháp gì để xe không bị chết máy. Vì lực cản nước rất lớn nếu để ở chế độ thông thường em sợ xe không tải được. Có nên chuyển sang chế độ số bán tự động không? Cách đi ntn là hợp lý nhất. Mong các bác tư vấn giúp để vượt qua mùa mưa năm nay. Muôn lần đa tạ sự giúp đỡ này.

karens

Xe buýt
hoặc chạy số 1 (low).

xe365vn

Xe container
vần đề này có bài rùi cụ ơi. cụ kiểm tra xem lại đê,

5599

Xe buýt
Để an toàn nhất, có mấy lời khuyên:
1. Thấy vũng nước hay chỗ ngập nước, cởi quần lội xuống kiểm tra xem mức nước sâu đến đâu, càng kỹ càng tốt \:D/.
2. Nếu nước ngập < 20cm => Đi thoải mái, chả cần biết tự động hay bán tự động.
3. Nếu nước > 20cm: có 2 giải pháp: Nếu cần thiết (bắt buộc phải qua) thì hãy đợi nước hạ xuống rồi đi, nếu không cần thì có thể quay đầu chọn quán nào ngồi uống bia hoặc về nhà cho lành.=))

Vuvit

Xe tăng
Ngập nông thì bác cho qua thoải mái, còn ngập sâu thì bác chờ nước rút cho nó lành bác ợ...

Storm

Xe hơi
Khuyến cáo cụ ko nên lấy xe để thử nông sâu của bãi nước nhá

Nếu có quá máu thì nhớ tắt điều hòa khi lội qua, cả đèn gầm nữa ko có ngày cháy đới :))

blue esc

Xe tải
Thông thường, nếu nước ngập dưới trục bánh xe thì đi vô tư, còn nếu cao hơn thì có thể nguy hiểm cho xe (có thể thôi cụ nhé). Cụ nên về số thấp (1 hoặc L tùy xe - cái này cụ đọc lại hướng dẫn sử dụng để chọn số cho phù hợp), tắt điều hòa, giữ đều ga và từ từ đi qua khu vực nước ngập để tránh nước tràn vào cổ hút.
Trên diễn đàn có 1 số cụ đã mở thớt về kinh nghiệm đi xe ngập nước rồi, cụ chịu khó ngó qua nhé. Trong box này cũng có bài của bác Huỳnh C240 khá chi tiết và được nhiều anh em đóng góp rồi, cụ có thể vào để tham khảo.

lái đêm

Xe buýt
Mở sẵn điện thoại để gọi 116 Cụ ạ.=))

Escave

Xe buýt
Em thấy trên OF đã đưa ra nhiều giải pháp, nhưng em kết nhất là giải pháp không vượt qua chỗ nước ngập sâu nữa, tìm quán cà phê, gội đầu, mát-xa gần,...thư giãn đợi nước rút thì về.

vietran

Xe ba gác
Ngập nông không nói làm gì, ngập sâu thì đương nhiên muốn đi nhanh k được, số cao k xong, xe tự đi số 1, bán tự động tăn giảm cũng chả được, cứ nhẹ nhàng đều ga mà đi cho nước khỏi bắn trào lên mình và thằng bên cạnh.

Đấy là bắt buộc phải qua không chờ được (tỷ như gấu đẻ hoặc uốn bia mót quá k chịu được) còn nếu không quay đầu hoặc kiếm chỗ xả láng, tự nhiên lại có cái cớ rất chính đáng.

Chứ xe tự động bây giờ thường hay có cái ECU gì đó (chả nhớ chính xác) điều khiển tự động hết mà nó tèo là toi.

Escave

Xe buýt
Ngập nông không nói làm gì, ngập sâu thì đương nhiên muốn đi nhanh k được, số cao k xong, xe tự đi số 1, bán tự động tăn giảm cũng chả được, cứ nhẹ nhàng đều ga mà đi cho nước khỏi bắn trào lên mình và thằng bên cạnh.

Đấy là bắt buộc phải qua không chờ được (tỷ như gấu đẻ hoặc uốn bia mót quá k chịu được) còn nếu không quay đầu hoặc kiếm chỗ xả láng, tự nhiên lại có cái cớ rất chính đáng.

Chứ xe tự động bây giờ thường hay có cái ECU gì đó (chả nhớ chính xác) điều khiển tự động hết mà nó tèo là toi.
Em tưởng trên xe nào mà chả có vỏ chai nước để xử lý chỗ đo đỏ cụ nhỉ!

dongkysot_hn

Xe hơi
Em thấy trên OF đã đưa ra nhiều giải pháp, nhưng em kết nhất là giải pháp không vượt qua chỗ nước ngập sâu nữa, tìm quán cà phê, gội đầu, mát-xa gần,...thư giãn đợi nước rút thì về.
Nhà cháu kết nhứt cái đo đỏ :41: