[Funland] Các yếu tố gây tổn thương dài hạn đến nền kinh tế

thế cấm nhập khẩu vàng miếng là xong mà cụ (cắt cung)
sao NN vẫn đang tính bỏ độc quyền SJC, đấu thầu vàng miếng rộng rãi làm chi vậy :))
Cắt cung mà cầu vẫn thế thì giá tăng nhanh lắm.
Chỉ có cách tăng cung, giảm cầu thì giá vàng mới giảm.

danleduc

Xe điện
thế cấm nhập khẩu vàng miếng là xong mà cụ (cắt cung)
sao NN vẫn đang tính bỏ độc quyền SJC, đấu thầu vàng miếng rộng rãi làm chi vậy :))
Cụ nói ngược quy luật thị trường.
Phải thả nổi, cho tự do nhập khẩu vàng miếng mới khiến giá vàng trong nước giảm về = giá vàng TG được.
Nếu cấm nhập khẩu vàng, CẦU vàng lại càng tăng, dân lại càng hăng máu mua và bán vàng kiếm lời, thị trường vàng càng loạn.

matizvan2009

Xe ba gác
- Tiếp tục giảm bớt các văn bản hành chính rườm rà và không thực chất để hỗ trợ doanh nghiệp về mặt quy trình, cơ chế. Nhưng song song với đó phải yêu cầu Doanh nghiệp nâng cao trình độ pháp chế để hoạt động theo luật pháp.
- Tiếp tục làm việc với các NHTM để có lộ trình duy trì lãi suất hợp lý, hấp dẫn trong một khung thời hạn ví dụ 2024 - hết 2025 đối với các DN có nhu cầu vốn để đầu tư mới hoặc mở rộng quy mô kinh doanh. Theo em thì hiện nay đã có các gói rồi, nhưng các gói này thời gian chưa đủ dài để các DN có đủ thời gian nghiên cứu áp dụng.
- Triển khai một cách hà khắc chương trình chống lãng phí cấp quốc gia. Số tiền tiết kiệm này dùng để đầu tư vào nhà ở xã hội. Nếu đã làm nhà ở xã hội thì bán với giá hợp lý và thực chất.
- Cái nào online thì phải đúng nghĩa là online. Không xen lẫn online và bản cứng mới xử lý được vấn đề.
...
Cụ cho em xin bản quyền nhé.
Mai em gặp mấy anh mới nhậm chức em gửi cho các anh ấy tham khảo.

thientudolong

Xe container
Cụ nói ngược quy luật thị trường.
Phải thả nổi, cho tự do nhập khẩu vàng miếng mới khiến giá vàng trong nước giảm về = giá vàng TG được.
Nếu cấm nhập khẩu vàng, CẦU vàng lại càng tăng, dân lại càng hăng máu mua và bán vàng kiếm lời, thị trường vàng càng loạn.
cụ đang lo dân đâm vào vàng mất đi nguồn lực
giờ lại bảo thả nổi dân đua nhau mua vàng tích trữ thì lúc đó thành ra vàng hóa nền kt, giao dịch hết = vàng thì chết à =))

Boyngoan

Xe hơi
Ngân hàng nó là thằng đi vay để cho vay
nếu tiếp tục giảm lãi suất đi vay => phải giảm lãi suất tiền gửi tk
lúc đó ngân hàng có khi chả có tiền để cho vay đâu
nhiều cụ chắc xem tv với đọc đề án nhiều cứ nghĩ giảm là giảm được ngay =))
Hiện nay, ngân hàng ko thiếu vốn. Nhưng khổ nỗi là cầu đầu tư của doanh nghiệp thấp.

Câu chuyện này nó luôn là con gà quả trứng. Nhưng cốt lõi ở đây là doanh nghiệp đang thiếu hụt các động lực tăng trưởng mạnh mẽ.

Đi sâu về vấn đề vốn - lãi suất - và mức độ tiếp cận vốn của Doanh nghiệp, thì em xin phép ko bàn sâu vì trên các nghiên cứu và truyền thông vẫn đang chỉ rõ từng ngày cho chúng ta.

xuanhieu7292

Xe buýt
Nể nhất là quả tỷ giá tăng 1x%, cái của nợ gì ai cũng thấy tăng, mà lạm phát chỉ có ... 4%.

Tuyệt vời! . =))

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
Chẳng biết ntn chứ thấy họp hành or trên TV vẫn toàn các thông tin tích cực của nền kinh tế cũng như sự sáng suốt, hiệu quả.... của tất cả các bộ ngành & đia phương....em thì em vẫn vững niềm tin ở các chính sách điều hành của các lãnh đạo, chờ em tý có quả sung sắp rụng.............. :)) :D ;))

thientudolong

Xe container
Tính cả chục năm nay mà có làm đếch đâu =))

Nghe mồm ... thì chỉ có ... =))
kinh tế là khoa học của lựa chọn
mà đã là lựa chọn thì đôi khi hên xui
vd như vàng, thả ra thì ai đảm bảo chất lượng (vd cụ mua 1 chỉ vàng của thằng A, mang đến thằng B bán nó đek tin là 1 chỉ =)) )
lúc đó phải sinh ra ô SJC để đảm bảo thống nhất về quản lý NN
giờ mình ô SJC ko kham nổi chức năng quản lý NN (mà chủ yếu do ko đc nhập khẩu vàng) nên lại tính đến phương án khác
dễ như vài cụ ngồi đây chém thì các chuyên gia tư vấn cho NN họ làm lâu rồi

piston

Xe container
Cắt internet với ko đọc báo nữa cũng đỡ phần nào đấy.

xuanhieu7292

Xe buýt
kinh tế là khoa học của lựa chọn
mà đã là lựa chọn thì đôi khi hên xui
vd như vàng, thả ra thì ai đảm bảo chất lượng (vd cụ mua 1 chỉ vàng của thằng A, mang đến thằng B bán nó đek tin là 1 chỉ =)) )
lúc đó phải sinh ra ô SJC để đảm bảo thống nhất về quản lý NN
giờ mình ô SJC ko kham nổi chức năng quản lý NN (mà chủ yếu do ko đc nhập khẩu vàng) nên lại tính đến phương án khác
dễ như vài cụ ngồi đây chém thì các chuyên gia tư vấn cho NN họ làm lâu rồi
Cụ lại khéo lo, nhập khẩu vàng đều qua kiểm soát hết, các anh muốn thì vàng lậu, vàng giả các anh đập cái một. Các tiệm vàng bị đập sạch kìa. :))

Nhưng sẽ chẳng bao giờ có chuyện đó, bỏ độc quyền vàng chỉ là... chuyện cười, đưa lên báo chỉ để an ủi lòng người thôi :))

matizvan2009

Xe ba gác
em gg nguyên văn một ý của cụ chủ thớt nhưng không có kq nhưng thằng AI nó gợi ts cho em:

thientudolong

Xe container
Cụ lại khéo lo, nhập khẩu vàng đều qua kiểm soát hết, các anh muốn thì vàng lậu, vàng giả các anh đập cái một. Các tiệm vàng bị đập sạch kìa. :))

Nhưng sẽ chẳng bao giờ có chuyện đó, bỏ độc quyền vàng chỉ là... chuyện cười, đưa lên báo chỉ để an ủi lòng người thôi :))
cụ đã mang vàng cưới đi bán bao giờ chưa ạ
trừ vàng miếng, nhẫn sjc thì các loại vàng kia nó đều nấu chảy ra đo đếm lại hết cụ nhé
lúc đó cụ cãi nhau với nó là đủ thiếu đc ko =))

matizvan2009

Xe ba gác
em tiếp tục gg

xuanhieu7292

Xe buýt
cụ đã mang vàng cưới đi bán bao giờ chưa ạ
trừ vàng miếng, nhẫn sjc thì các loại vàng kia nó đều nấu chảy ra đo đếm lại hết cụ nhé
lúc đó cụ cãi nhau với nó là đủ thiếu đc ko =))
Em vừa đi bán vàng cưới tuần trước đây, nhẫn + kiềng doji. Chả nấu nướng gì cả, giảm 200k 1 chỉ. Cửa hàng nhập tất. =))
Cụ cứ làm như mình cụ biết bán vàng không bằng.

matizvan2009

Xe ba gác
last

Boyngoan

Xe hơi
cụ vẫn chưa nói rõ là nó ảnh hưởng tiêu cực lâu dài đến nền kt ntn
nếu có trong sách vở thì phiền cụ trích ra đây hộ được ko =))
Hiện hữu nhất là chúng ta đang gặp khó về việc quản lý thị trường vàng, trong đó cụ thể là việc thu thuế đối với các hoạt động kinh doanh, gia công vàng.
Chúng ta đã nhận ra điều đó và đang có những biện pháp để kiểm soát việc thất thu thuế.