[Funland] Các cụ/mợ giàu hay nghèo?

minhdiep

Xe tải
Em nghĩ đấy chỉ là 1 số thôi.Nhà nghèo thì k đc đầu tư nhưng có sự nỗ lực bản thân.Nhà giàu thì có sự đầu tư của bố mẹ, và có nỗ lực nữa .Nhà nghèo và nhà giàu ai học giỏi em cũng khâm phục.

one way street

Xe buýt
chúc mừng cụ có cháu học giỏi, đó là điều quan trọng nhất. Em cũng mong sau này con em đỗ đc vào ĐH Y.

khunglongmatto

Xe tải
Người ta viết để động viên các em nghèo mà có chí, và cảnh báo những ông nhà giàu đang nuông chiều con quá. E thấy nhà cụ may mắn không thuộc cả 2 nhóm này(không nghèo, và không nuông chiều con cái), thì cụ phải lấy làm mừng chứ. :-bd

DUONGLAM

Xe điện
Chúng ta cứ tự hào là "nghèo mà vẫn giỏi" mà không tự hỏi là tại sao "Giỏi mà vẫn nghèo"

Mstudio.hn

Xe tải
Oh. Cháu chẳng giàu cũng chẳng nghèo :)) nhưng cháu thấy nó cũng ko phải quá sai. :))
P/s chúc mừng cụ nhà có á F1 giỏi giang. :)

PhanhGap

Xe điện
Cái quan trọng nhất là Đạo Làm Người thì éo thấy nói, toàn giàu với nghèo mơ mơ hồ hồ.

minhdiep

Xe tải
Người ta viết để động viên các em nghèo mà có chí, và cảnh báo những ông nhà giàu đang nuông chiều con quá. E thấy nhà cụ may mắn không thuộc cả 2 nhóm này(không nghèo, và không nuông chiều con cái), thì cụ phải lấy làm mừng chứ. :-bd
Chuẩn đấy cụ ạ, em cũng nghĩ thế .

hungnat

Xe tải
cái này nó là vấn đề muôn thủa rồi cụ ạ, có cái này em thấy đúng là khi người ta nghèo thì ý chí và quyết tâm rất cao
ở quê em miền trung nắng cát thì ý nghỉ chỉ có con đường học để thoát nghèo nên ý thức học tập rất cao đã ngấm vào máu từ già đến trẻ
khi em đỗ đại học có đến gần chục quỷ khuyến học cho em tiền, từ xã, thôn, quỹ của họ tộc ..vv mạc dù mổi quỷ chỉ cho hơn trăm ngàn
có cái buồn là khi học hành xong rồi thì rất ít trí thức về xây dựng và làm việc ở quê hương, bản thân em thấy môi trường làm việc rất khó khăn
không biết khi nào miền trung quê em thoát nghèo đây

Furious

Xe điện
Khổ thân cho những nước giàu như Anh, Mẽo, Canada... toàn các chú dốt nát. Kêu ca như cái ông viết bài thì thà kêu nhà nước làm thế nào để dân bớt nghèo đi không giàu nó lại thành một cái tội.

Red_Evil

Xe buýt
Chẳng giấu gì các cụ/mợ, F1 nhà em vừa nhận được kết quả thi đại học. Cháu thi đỗ vào trường Đại học Y và Đại học KHTN. Cả nhà rất vui vì cháu học hành chăm chỉ. Cháu đã đạt giải quốc gia, nhưng môn thi cháu có giải không phải là môn được tuyển thẳng, cháu lại thi tốt nghiệp loại trung bình (sử, địa điểm thấp) nên cháu không được cộng điểm ưu tiên, vẫn phải thi bình thường

Thế nhưng khi đọc bài báo này, em lại buồn. Em cảm thấy báo chí đang kỳ thị, chia cách hố sâu trong xã hội. Nhà em không giàu, nhưng nói nghèo phải chạy ăn từng bữa, đi xe đạp lọc cọc thì không đúng. Các cụ/mợ đọc bài báo này sẽ hiểu nỗi buồn của em.

Nghèo mới học giỏi?

TP - Tấm gương vượt lên gian khó, nghèo đến giật mình khó tin của tân thủ khoa Đại học Dược Hà Nội (29 điểm) ở một huyện ngoại thành thủ đô hẳn khiến tất cả chúng ta phải khâm phục và xúc động.

Hình ảnh cậu học trò Lê Đức Duẩn gày xanh xao 38 kg, mặc quần áo rách, đi chiếc xe đạp cũ nát không thể tồi tàn hơn (không pê-đan, không chắn xích, lốp chằng) ngày ngày cần mẫn tới trường làng, nuôi ước mơ học trường Dược để tìm thuốc chữa bệnh cho mẹ, sẽ có tác dụng thức tỉnh hàng ngàn hàng vạn “cậu ấm”, “cô chiêu” con nhà khá giả ở các đô thị khắp cả nước.

Một hình ảnh tưởng chừng chỉ còn có ở thời bao cấp đói nghèo, nay bất ngờ tái xuất hiện trong gia đình một thủ khoa đại học. Không lẽ khoảng cách giàu nghèo đang ngày càng doãng ra, rộng đến như vậy sao ?

Không hiểu chàng tân thủ khoa này sẽ nghĩ gì, viết gì về “thói vô cảm” và “bệnh mê muội thần tượng” khi gặp đề thi Văn ở khối C và D năm nay đây ? Chỉ riêng cuộc đời thực của cậu học trò nghèo này đã hoàn toàn xứng đáng một điểm 10 tròn trĩnh, một đáp án tuyệt vời cho đề nghị luận về “thói vô cảm” của nhiều bạn trẻ hiện nay.
Một nghịch lý dường như đang có nguy cơ trở thành sự thật trong xã hội chúng ta: Nhà nghèo lại học giỏi còn nhà giàu thì lười học và học dốt.

Lý giải về điều này không khó, con nhà giàu thường không có quyết tâm, động lực để phấn đấu học hành chăm chỉ, bởi từ bé đến lớn chúng luôn được cha mẹ cưng chiều, không đỗ đại học trong nước thì cho đi du học tự túc nước ngoài... Con nhà càng nghèo lại càng có động lực mạnh mẽ để học tập, vươn lên thoát nghèo giúp đỡ gia đình.

Đã thành quy luật, cứ sau một kỳ thi đại học lại xuất hiện hàng loạt thủ khoa nghèo, hiếm hoi lắm mới thấy một thủ khoa, á khoa con nhà giàu, khá giả.
Quy luật này cho thấy một điều đáng buồn và nguy hại, đó là nguồn lực xã hội hóa đã bị đặt nhầm chỗ. Nhiều học trò nghèo thông minh, có chí lại không được đầu tư để phát triển, trong khi những “cậu ấm”, “cô chiêu” lười nhác và vô cảm lại được “dát vàng” để du học.

Nguồn nhân lực tương lai của đất nước khó mà trông chờ vào thế hệ “gấu bông” được nuông chiều không đúng cách này.

Việt Hùng

http://www.tienphong.vn/xa-hoi/chuyen-hom-nay/586626/Ngheo-moi-hoc-gioi-tpp.html

Em nghĩ tuy nhà không nghèo, nhưng dạy con ngoan ngoãn, học hành chăm chỉ cũng không dễ dàng. Các cháu cũng phải học hành, thi cử như mọi người. Sao các cháu bị thành kiến như vậy?

Các cụ/mợ giàu hay nghèo và dạy con như thế nào khi có người nói rằng: "Quy luật này cho thấy một điều đáng buồn và nguy hại, đó là nguồn lực xã hội hóa đã bị đặt nhầm chỗ. Chẳng lẽ F1 nhà em thi đỗ vào trường chuyên, vào ĐH Ylà nguồn lực xã hội hóa đặt nhầm chỗ chỉ vì nhà em không nghèo?
Cuj hỏi cái chú phóng viên viết bài này xem nhà chú ấy ngày xưa giàu hay nghèo?

crod

Xe tăng
Nghèo mà giỏi hay giầu mà dốt chỉ là 1 số cá biệt.
E thấy những nhà có truyền thống thường vẫn phát huy được, có thể ko cực giỏi, ko là số 1 nhưng học hành làm ăn khá trở lên là ok rồi.
Chắc gì mấy ông thi đạt giải sau này ngon bằng thằng học trung bình nhưng nhạy bén hơn? IQ là cần thiết nhưng EQ mới làm nên thành công.

Gabpearl

Xe buýt
Theo em thì

Không phải con nhà nghèo nào cũng được đi học đầy đủ
Không phải con nhà nghèo nào được đi học đầy đủ là học giỏi
Không phải con nhà nghèo học giỏi thì đi làm giỏi
Con nhà nghèo học hỏi, đi làm giỏi, có tiền thành nhà giàu không phải ai cũng dạy cho con mình học giỏi
......

step321

Xe tăng
Em nghĩ là hiện nay nghèo mà học giỏi ko nhiều, nên nó mới thành hiện tượng, lên báo, chứ nhà giàu mà học giỏi là bình thường. Cá nhân em nghĩ sau này ra đời thành công hay ko chỉ có một chút phụ thuộc thời gian ban đầu học hành, còn lại có nhiều yếu tố khác tác động lắm. Dẫu sao nhà giàu thì vẫn có nhiều điều kiện thuận lợi để thành công hơn, tóm lại là vẫn phải cày cuốc để lo cho F1 nhà mình.

F.ACURA

Xe container
E nghĩ cụ chủ đang kỳ thị các cháu nghèo mà học giỏi ;))

cụ chấp làm gì mấy cái báo chí của mình. Báo chí phải cung cấp thông tin, có cái nhìn sâu, khoa học hơn độc giả nhưng 99% các loại báo chí hàng ngày của mình ko có tí kiến thức nào cả. Ra cây xăng hỏi 1 người mua có đồng ý với việc tăng giá ko và kết luận đó là Dư luận! đây cũng thế. Nếu có khảo sát đúng khoa học thì hãy tin, còn như hiện tại thì chỉ coi đó là ý kiến cá nhân của cái thằng chưa biết gì là khoa học ấy thôi.
còn việc giầu/ nghèo, giỏi/ dốt thì vô cùng. nghèo học giỏi vì phải cố thoát nghèo thì chỉ là học gạo thôi, không thể đạt đến tầm trí thức được. các trí thức lớn của VN như GS Ngô Bảo Châu.... hay của thế giới như Bill Gates... đâu có xuất thân nghèo khó? phải có nền tảng vững chắc mới tiến xa đc. Newton nói rằng Người khổng lồ là người đứng trên vai người khổng lồ. Cụ cứ yên tâm làm giàu đi cho con cái có nền tảng tốt sẽ tốt hơn là cụ nghèo để con cụ phấn đấu đấy.
have fun

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Số lượng em nghèo mà học giỏi ít thôi và thế mới được lên báo. Số lượng con nhà giầu học giỏi thì nhiều hơn và không đưa lên báo đại chúng được, lâu lâu đưa một số đứa xuất sắc lên chả nhẽ nói nó giầu nên không nói về hoàn cảnh gia đình.

Saigon3

Xe tải
Thì nhà cụ có giàu đâu mà cụ chạnh lòng làm gì. cứ để chuyện đâu đâu chi phối thế thì làm ăn được gì hử cụ mất time lắm.
Chắc tại em đang rảnh quá :(. Kinh doanh khó khăn, nhân viên em đang ngồi chơi games, còn em thì suy nghĩ vẩn vơ, lướt web đọc tào lao.

chúc mừng cụ có cháu học giỏi, đó là điều quan trọng nhất. Em cũng mong sau này con em đỗ đc vào ĐH Y.
Cảm ơn cụ, F1 nhà em học không tốn kém lắm. Cấp 1 cháu học tại trường nhỏ xíu gần nhà, đi bộ là đến. Cấp 2 cũng vậy. Sang cấp 3 cháu thi đỗ vào trường chuyên, học phí chỉ 45 ngàn/tháng. Cháu cũng không bị áp lực trở thành HSG, vì nếu muốn là HSG cháu phải đạt điểm trung bình 8,2 trở lên, không môn nào < 6,5, mà cháu thì vẽ xấu, không chịu học thuộc lòng nên các môn sử, địa, giáo dục công dân không được điểm cao, em cứ kệ. Những môn cháu thích thì cháu học tốt, do đó điểm thi tốt nghiệp thì thấp nhưng điểm thi ĐH thì cao.

Oh. Cháu chẳng giàu cũng chẳng nghèo :)) nhưng cháu thấy nó cũng ko phải quá sai. :))
P/s chúc mừng cụ nhà có á F1 giỏi giang. :)
Vâng, cảm ơn các cụ/mợ. Nhưng đây chỉ là bước đầu. Em biết cháu sẽ còn phải cố gắng nhiều và em còn phải nuôi nó dài dài :(. Để tốt nghiệp bs đa khoa mất 6 năm, sau đó phải làm không lương trong bệnh viện vài năm mới đi học chuyên khoa, như vậy phải mất hơn 10 năm nữa mới học xong.

phungduc102

Xe máy
Chẳng giấu gì các cụ/mợ, F1 nhà em vừa nhận được kết quả thi đại học. Cháu thi đỗ vào trường Đại học Y và Đại học KHTN. Cả nhà rất vui vì cháu học hành chăm chỉ. Cháu đã đạt giải quốc gia, nhưng môn thi cháu có giải không phải là môn được tuyển thẳng, cháu lại thi tốt nghiệp loại trung bình (sử, địa điểm thấp) nên cháu không được cộng điểm ưu tiên, vẫn phải thi bình thường

Thế nhưng khi đọc bài báo này, em lại buồn. Em cảm thấy báo chí đang kỳ thị, chia cách hố sâu trong xã hội. Nhà em không giàu, nhưng nói nghèo phải chạy ăn từng bữa, đi xe đạp lọc cọc thì không đúng. Các cụ/mợ đọc bài báo này sẽ hiểu nỗi buồn của em.

Nghèo mới học giỏi?

TP - Tấm gương vượt lên gian khó, nghèo đến giật mình khó tin của tân thủ khoa Đại học Dược Hà Nội (29 điểm) ở một huyện ngoại thành thủ đô hẳn khiến tất cả chúng ta phải khâm phục và xúc động.

Hình ảnh cậu học trò Lê Đức Duẩn gày xanh xao 38 kg, mặc quần áo rách, đi chiếc xe đạp cũ nát không thể tồi tàn hơn (không pê-đan, không chắn xích, lốp chằng) ngày ngày cần mẫn tới trường làng, nuôi ước mơ học trường Dược để tìm thuốc chữa bệnh cho mẹ, sẽ có tác dụng thức tỉnh hàng ngàn hàng vạn “cậu ấm”, “cô chiêu” con nhà khá giả ở các đô thị khắp cả nước.

Một hình ảnh tưởng chừng chỉ còn có ở thời bao cấp đói nghèo, nay bất ngờ tái xuất hiện trong gia đình một thủ khoa đại học. Không lẽ khoảng cách giàu nghèo đang ngày càng doãng ra, rộng đến như vậy sao ?

Không hiểu chàng tân thủ khoa này sẽ nghĩ gì, viết gì về “thói vô cảm” và “bệnh mê muội thần tượng” khi gặp đề thi Văn ở khối C và D năm nay đây ? Chỉ riêng cuộc đời thực của cậu học trò nghèo này đã hoàn toàn xứng đáng một điểm 10 tròn trĩnh, một đáp án tuyệt vời cho đề nghị luận về “thói vô cảm” của nhiều bạn trẻ hiện nay.
Một nghịch lý dường như đang có nguy cơ trở thành sự thật trong xã hội chúng ta: Nhà nghèo lại học giỏi còn nhà giàu thì lười học và học dốt.

Lý giải về điều này không khó, con nhà giàu thường không có quyết tâm, động lực để phấn đấu học hành chăm chỉ, bởi từ bé đến lớn chúng luôn được cha mẹ cưng chiều, không đỗ đại học trong nước thì cho đi du học tự túc nước ngoài... Con nhà càng nghèo lại càng có động lực mạnh mẽ để học tập, vươn lên thoát nghèo giúp đỡ gia đình.

Đã thành quy luật, cứ sau một kỳ thi đại học lại xuất hiện hàng loạt thủ khoa nghèo, hiếm hoi lắm mới thấy một thủ khoa, á khoa con nhà giàu, khá giả.
Quy luật này cho thấy một điều đáng buồn và nguy hại, đó là nguồn lực xã hội hóa đã bị đặt nhầm chỗ. Nhiều học trò nghèo thông minh, có chí lại không được đầu tư để phát triển, trong khi những “cậu ấm”, “cô chiêu” lười nhác và vô cảm lại được “dát vàng” để du học.

Nguồn nhân lực tương lai của đất nước khó mà trông chờ vào thế hệ “gấu bông” được nuông chiều không đúng cách này.

Việt Hùng

http://www.tienphong.vn/xa-hoi/chuyen-hom-nay/586626/Ngheo-moi-hoc-gioi-tpp.html

Em nghĩ tuy nhà không nghèo, nhưng dạy con ngoan ngoãn, học hành chăm chỉ cũng không dễ dàng. Các cháu cũng phải học hành, thi cử như mọi người. Sao các cháu bị thành kiến như vậy?

Các cụ/mợ giàu hay nghèo và dạy con như thế nào khi có người nói rằng: "Quy luật này cho thấy một điều đáng buồn và nguy hại, đó là nguồn lực xã hội hóa đã bị đặt nhầm chỗ. Chẳng lẽ F1 nhà em thi đỗ vào trường chuyên, vào ĐH Ylà nguồn lực xã hội hóa đặt nhầm chỗ chỉ vì nhà em không nghèo?
Báo chí giờ mang tính buôn chuyện nhiều hơn, đặc biệt là báo mạng, lâu rồi em chả đọc báo mạng, có xem chỉ xem tin tức thị trường thôi.
Chuyện nhà có điều kiện và học hành chỉ liên quan đến nhau trong vấn đề xã hội khác chứ không phải là 1 kiểu mệnh đề "if ... then ...", đơn cử thằng cháu em nhà nó cũng thuộc loại có điều kiện, nó cũng thi đỗ ĐHBK nhưng vẫn mày mò tự thi tự apply xin học bổng bên mỹ và đi du học. Nhiều người nói nhà có điều kiện nó mới đi học Mỹ được nhưng thực tế đâu phải thế, ngay như bây giờ mới học hết năm thứ 2 nhưng nó làm thêm cho khoa, cho thầy giáo mỗi tháng cũng kiếm được k 3000$ trong khi với điều kiện nhà nó nó chẳng cần phải đi làm thêm làm gì...
Như em, em vẫn nể thằng nhà giàu học giỏi hơn thằng nhà nghèo học giỏi.

little.xu

Xe hơi
Em thì Em cực kỳ tôn trọng những người nghèo nhưng học giỏi, và vẫn đánh giá cao những người giàu học giỏi :)