[Funland] Các cụ có làm việc nhà không?

OTheAh

Xe tăng
Câu hỏi này có thừa ko các cụ, ko làm thì ai làm cho à. Kể cả vợ có làm, thì cũng phải nhận thức và cùng chia sẻ. Em làm bỏ xừ ra mà vẫn bị lườm nguýt đây này
Hihi chắc đa số đều bị thế mà, e cũng bị

rgbhis

Xe tăng
E vẫn làm đều luôn, chia nửa việc nhà vs con vk. Thứ nhất là để làm gương cho con cái. Thứ là lúc muốn ra tòa thì mình cũng ngang cơ, ko bị ở thế yếu.

HH1993

Xe điện
E ko cần đong hay dụng cụ gì vẫn dạy dc con căn nước rồi mờ.hi. Nên chắc cứ vậy thôi, em đang nghĩ đến viễn cảnh cỡ 5 10 năm nữa chắc hôm nào nó đi học là e phải nấu cơm thôi, còn ko con ở nhà là em được ngồi chơi uống nc, việc nhà các con sẽ tranh nhau làm hết cho mẹ ạ.
Vâng! Nói bác đừng buồn. Dạy con ngoài cái nó làm đc theo kiểu thói quen thì hơn tất cả là nó phải hiểu vấn đề và nguyên tắc. Và tư duy....dạy con để sau này nó hầu mình thì ....
Bác hẳn nhớ cái sự an toàn lao động mà mấy nay xôn xao đấy. Vì cốt lõi là dạy con theo....thói quen,được chăng hay chớ. Sống và làm việc theo thói quen:
Tao vẫn thấy bố,mẹ,đông nghiệp tao làm thế....và thế là hậu quả xảy ra thôi.

just for fun

Xe lăn
Vẫn làm nha bác. Thỉnh thoảng chủ nhật vào bếp làm 1 vài món ăn cũng ngon. Chủ nhật vừa rồi em làm món canh cua đồng và ba chỉ rang. Hết luôn nồi cơm.
Vẫn làm và làm 1 cách thường xuyên như là chuyện tất nhiên là khác nhau ạ.
Nhiều cụ ông thỉnh thoảng hứng lên thì vào bếp nấu nướng và sau đó nghĩ rằng mình đã làm việc nhà, theo cháu như thế chưa gọi là làm việc nhà, quan điểm cá nhân của cháu một người được gọi là làm việc nhà khi người đó coi những công việc đó là trách nhiệm và nghĩa vụ, không phải là làm hộ hoặc lúc nào rảnh/hứng lên thì mới làm.

MuathuHN252

Xe lăn
Vâng! Nói bác đừng buồn. Dạy con ngoài cái nó làm đc theo kiểu thói quen thì hơn tất cả là nó phải hiểu vấn đề và nguyên tắc. Và tư duy....dạy con để sau này nó hầu mình thì ....
Bác hẳn nhớ cái sự an toàn lao động mà mấy nay xôn xao đấy. Vì cốt lõi là dạy con theo....thói quen,được chăng hay chớ. Sống và làm việc theo thói quen:
Tao vẫn thấy bố,mẹ,đông nghiệp tao làm thế....và thế là hậu quả xảy ra thôi.
Em chỉ nói theo hướng ý là 5 10 năm nữa nó tự lo được và làm được những cv đơn giản cụ ah, chứ cụ đừng dùng từ hầu, chả ai hầu ai cái gì cả. Đó là cách chăm sóc những người yêu thương thôi

Longdientu

Xe hơi
Vẫn làm và làm 1 cách thường xuyên như là chuyện tất nhiên là khác nhau ạ.
Nhiều cụ ông thỉnh thoảng hứng lên thì vào bếp nấu nướng và sau đó nghĩ rằng mình đã làm việc nhà, theo cháu như thế chưa gọi là làm việc nhà, quan điểm cá nhân của cháu một người được gọi là làm việc nhà khi người đó coi những công việc đó là trách nhiệm và nghĩa vụ, không phải là làm hộ hoặc lúc nào rảnh/hứng lên thì mới làm.
Thường xuyên thì e ko phải làm. Nhưng e ko ngại mấy việc cơm nước bát đũa. Thỉnh thoảng vào bếp nấu 1 vài món cho thay đổi khẩu vị.

just for fun

Xe lăn
Cá nhân tôi khô g nghĩ vậy bác ạ.
Là 1 gia đình thì nên hòa đồng,và coi như là việc chung,ai làm cũng đc. Thực sự thì cái sự gia trưởng, hay tư duy đàn ông làm việc lớn....nó là ảnh hưởng của văn hóa tàu. Và cũng không phải ai cũng vậy....Thêm nữa thì xã hội giờ văn minh hơn,Có nhiều tuổi hay ít tuổi thì cũng nên theo cái sự văn minh đó. Tuy nhiên nó phải hài hòa,công bằng chứ k thể là mặc định.....phải a,b,c. Cũng như con cái nó đủ 18 tuổi là phải công bằng với nó rồi. Thế nên nó làm cũng đc,mình làm cũng xong.
Như vậy cuộc sống sẽ êm đềm hơn. Nhà,gia đình mow8s đũng nghĩa. Bởi cuộc sống hiện tai,ra khỏi nhà là phải toan tính,bon chen.....
Cháu chưa hiểu cụ không đồng ý phần nào trong còm của cháu, là đàn ông sinh khoảng năm 1980 trở về trước thì ít làm việc nhà và đàn ông sau 1980 thì tỷ lệ làm việc nhà cao hơn do ảnh hưởng của giáo dục gia đình hay là như nào ạ?
P/s: 40 là cháu lấy 1 con số áng chừng nhưng thực ra ý cháu là khoảng sinh năm 80 trở về trước và trở về sau ạ.

HH1993

Xe điện
Em chỉ nói theo hướng ý là 5 10 năm nữa nó tự lo được và làm được những cv đơn giản cụ ah, chứ cụ đừng dùng từ hầu, chả ai hầu ai cái gì cả. Đó là cách chăm sóc những người yêu thương thôi
Mọi thứ yêu thương đều là sự tự nguyện. Còn cách chăm.sóc người yêu thương thì ngay từ giờ bác nên chỉ cho các con cách làm đúng nhất,an toàn nhất. Chứ nghe bác nói cháu có 5 tuổi mà bác hướng dẫn vậy thì thực sự k an toàn cho cháu. Bác nghĩ sao khi cháu nó nghiêng cái nồi cơm khi đang cắm điện? ( cái này hoàn có thể nhé,trẻ con nó có thể không nhớ hay...abc...kiểm tra nối cơm xem nước và gạo đã như phụ huynh dặn chưa)... Gọi là đãng trí đi. Người lớn còn bị chứ nói chi trẻ nhỏ. Và hậu quả bác hình dung rồi chứ?

just for fun

Xe lăn
Thường xuyên thì e ko phải làm. Nhưng e ko ngại mấy việc cơm nước bát đũa. Thỉnh thoảng vào bếp nấu 1 vài món cho thay đổi khẩu vị.
Vâng, thỉnh thoảng khi cụ có cảm hứng thì chưa thể gọi là làm việc nhà được ạ. Kiểu như 1 loại sở thích, có hứng thì trổ tài, còn không thì vẫn là trách nhiệm làm việc nhà thuộc về người khác. (quan điểm cá nhân thôi ạ)

MuathuHN252

Xe lăn
Mọi thứ yêu thương đều là sự tự nguyện. Còn cách chăm.sóc người yêu thương thì ngay từ giờ bác nên chỉ cho các con cách làm đúng nhất,an toàn nhất. Chứ nghe bác nói cháu có 5 tuổi mà bác hướng dẫn vậy thì thực sự k an toàn cho cháu. Bác nghĩ sao khi cháu nó nghiêng cái nồi cơm khi đang cắm điện? ( cái này hoàn có thể nhé,trẻ con nó có thể không nhớ hay...abc...kiểm tra nối cơm xem nước và gạo đã như phụ huynh dặn chưa)... Gọi là đãng trí đi. Người lớn còn bị chứ nói chi trẻ nhỏ. Và hậu quả bác hình dung rồi chứ?
Phải xong nước rồi mới cho vào nồi cơm và mới cắm điện chứ cụ. Nói như cụ thì e cho gạo vào cắm điện lên xong em mới đong nước bỏ vào sau ah.
Em cảm ơn cụ đã góp ý và e xin dừng tranh luận ạ.

Longdientu

Xe hơi
Vâng, thỉnh thoảng khi cụ có cảm hứng thì chưa thể gọi là làm việc nhà được ạ. Kiểu như 1 loại sở thích, có hứng thì trổ tài, còn không thì vẫn là trách nhiệm làm việc nhà thuộc về người khác. (quan điểm cá nhân thôi ạ)
Vâng. Vợ em hiện ko đi làm, ở nhà nội trợ nên vợ em làm mấy việc đó .

Xep

Xe tăng
Báo cáo các cụ em vừa nấu cơm xong :)).

Longdientu

Xe hơi
Phải xong nước rồi mới cho vào nồi cơm và mới cắm điện chứ cụ. Nói như cụ thì e cho gạo vào cắm điện lên xong em mới đong nước bỏ vào sau ah.
Em cảm ơn cụ đã góp ý và e xin dừng tranh luận ạ.
Vừa rót cho li voka mà app báo bạn say rồi. Vào đây nhiều tửu lượng tăng nhanh ghê

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Chắc trời sinh tính cụ ah, chứ e cũng ko dạy được cỡ vậy đâu. Ví dụ như hồi cháu chưa được 3 tuổi, con vào nhà vệ sinh đi xong thấy loay hoay trong đó, còn xịt nước nên e có gọi với vào là con đi xong chưa để mẹ vào rửa đít cho. Thấy nó vẫn xịt nước, em đi vào thì thấy áo vẫn đang xắn lên ngang lưng chưa kéo xuống, 1 tay cầm vòi nước xịt, 1 tay cầm cái cọ đang cọ nhà vệ sinh ạ. Em gọi ra nhưng vẫn cố kì cọ 1 vòng xong mới ra cơ.
Có những điều mà mẹ bất ngờ ngã ngửa như thế.
Hoặc như sáng nay, chưa được 7h, mẹ thì cú đêm nên sáng giờ ấy vẫn mơ màng, em nghe tiếng động ngoài bếp, nhìn sang giường thì ko thấy con nên lẳng lẳng đi ra bếp thì thấy nó vừa cắm cơm xong ạ. Cắm cơm mà còn làm trộm mẹ, sợ mẹ mắng, bóng điện thì ko bật, em nhẹ nhàng hỏi con đang làm gì đấy thì nó trả lời bẽn lẽn là con cắm cơm
Cháu mấy tuổi mà ngoan thế? Mợ nên nhắc cháu là đừng tự làm một mình, chỉ nên làm lúc có mặt bố mẹ hoặc người lớn. Để đề phòng tai nạn điện hoặc cháy bỏng.

MuathuHN252

Xe lăn
Cháu mấy tuổi mà ngoan thế? Mợ nên nhắc cháu là đừng tự làm một mình, chỉ nên làm lúc có mặt bố mẹ hoặc người lớn. Để đề phòng tai nạn điện hoặc cháy bỏng.
Vâng, cháu 5 tuổi 2 tháng cụ ah. Em cũng dặn, cũng nhắc nhở và dạy bảo nhiều, căn bản mấy lần cháu làm đều canh lúc ko có mẹ để làm ạ. Nhưng cháu chịu khó tiếp thu điều mẹ dạy lắm, em cũng Vừa mừng vừa lo đây ạ

Velociraptor

Xe tăng
Em là anh lớn trong nhà, từ bé bà già đã training cho đủ thứ việc, chỉ thiếu mỗi cho em bú ti 😅. Làm riết quen nên giờ có tóc bạc rồi vẫn vậy kkk.

dongnat123

Xe container
Vào thớt này em ưỡn ngực bước chân ra đường yên tâm rồi, đâu chỉ có mình em nấu cơm, quét nhà, rửa bát :D

tunglam2806

Xe buýt
Do giáo dục mà ra cả thôi cụ, những cụ tuổi khoảng trên 40 thì thuộc thế hệ được giáo dục đàn ông đàn ang chỉ làm việc lớn, việc bếp núc là của đàn bà nên các ông ấy ít tham gia mấy cái việc nhà cỏn con. Có làm thì làm với tâm thế là GIÚP, chứ ko phải là việc nhà là việc chung của hai vợ chồng.
Dưới 40 thì được giáo dục cởi mở hơn nên các cụ tầm tuổi này sẵn sàng làm việc nhà hơn.
Như F1 nhà cháu thì việc nhà đương nhiên là của chúng nó, quen nếp thế thì sau này lập gia đình việc nhà vẫn cứ thế mà làm thôi.
E Canh Thân đây. Lứa e & thế hệ trên e (7x trở lại) hầu hết làm việc nhà mợ nhé. Ngay cả các bạn đầu 9x vẫn làm việc nhà cùng vk. Chỉ có các cháu genZ là … chả ai thèm làm cả. Ít nhất trong số những ngừoi quen e thấy như vậy.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
không có tiền thuê jupviec nên sáng em chạy 9km xong về lau thêm cái nhà với cái cửa kính ban công
cuối tuần thì cọ toilet
mình không dọn nhà mình thì ai dọn hả các cụ
kể ra mà nhiều tiền là em cũng ... đi thuê đấy :))