[Funland] Các cụ có làm việc nhà không?

E vẫn làm việc nhà như lau nhà, dọn nhà vệ sinh, dọn dẹp linh tinh. Những việc này giúp mình tăng cường sk và thấy bản thân có giá trị hơn. Mặc dù nhà e có ng giúp việc. Nhưng mà ko ai làm sạch sẽ đc bằng mình, họ đều quấy quá cho xong.
E ngẫm lại so với tuổi thơ những việc bây giờ nó quá vụn vặt, tầm học lớp 2 e đã phải lăn lưng ra làm các việc nhà như nấu ăn, rửa bát, tưới cây ... khổ nhất là tắm lợn ( chắc lúc đó lớn hơn). Chính tuổi thơ vất vả giúp mình sau này đi làm ko ngại việc gì nên "thành công" trong công việc ở mức nào đó cũng đến sớm hơn với bản thân dù nhỏ nhưng đủ để mình hài lòng.
Điều lo nhất là bọn trẻ thế hệ 0X giờ chúng sướng quá, ko có cái vất vả như mình. Sau này cuộc đời nếu ko đc như ý liệu chúng có sinh tồn đc ko là cả vấn đề

phuongmit

Xe cút kít
Nhà nào thuê giúp việc thì k tính, còn đa phần ở riêng thì chia đầu việc ra mà làm, k làm thì 💩 lộn lên đầu vì 1 người nếu k ở nhà thì k làm hết dc ;)) ở chung với ông bà thì còn lợi dụng sức lao động của ông bà nên lười dc

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Các cụ tầm 40 trở lên chắc ít, dưới 40 chắc nhiều cụ làm việc nhà.
Ngược lại ấy chứ.
Dưới 40 tuổi, có sức khỏe, tương lai còn rộng mở. Nên vẫn dọa được vợ con.
Sau 40 tuổi, sức khỏe không còn, tương lai mù mịt. Lấy gì lên mặt với gia đình? Đành thôi chấp nhận.
Tất nhiên những điều trên không đúng với các cụ trên này. ;))

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Em mấy chục năm rồi vợ nó không cho đụng chân, đụng tay vào việc nhà. Tuỳ từng nhà thôi chứ mấy ông bạn em cũng thế. Nhưng nếu giúp được vợ con cũng tốt chứ có gì mà phân biệt việc nặng với việc nhẹ ~o)

Entropy

Xe buýt
Ko làm gấu hót bố ra đường chứ ngồi đấy mà nói phét - đấy là em đang nói cu hàng xóm nhà em.

tientaninfotech

Xe tăng
Vợ em ở nhà thì em ko làm, chỉ phụ.
Vợ vắng nhà 1 tay em làm hết, vợ chỉ việc về chén rồi thôi.

Twist

Xe đạp
Em mà không làm cùng á, thì có mà 9h mới ăn tối. Nếu làm cùng thì ung dung 6h30-7h là bố con có sẵn đồ rồi

anhquan95

Xe hơi
Nhân dịp lễ. Ngồi nghe các cụ kể chuyện. Các cụ có làm việc nhà ko? Như nấu cơm, rửa bát, giặt đồ, dọn nhà...? Em thấy tận mắt thì nhiều ông chồng có làm. Nhưng đi cà phê thì thấy mấy ông toàn bảo đàn ông làm việc lớn chứ ai đi làm mấy việc cỏn con đấy, hèn cả người. Các cụ thì sao ạ?
từ các cụ nhà mà ra thôi, bố nhà e giặt đồ rửa bát quét nhà bình thường, cụ là tộc trưởng đấy ạ, nấu ăn thì cụ ít nấu nhưng thú thật hồi nhỏ e thích nhất mỗi lần bố e nấu ăn vì mẹ đi dạy trưa ko về kịp. Chỉ có nấu cơm, luộc rau với canh nước rau thôi mà ăn nó đẳng cấp luôn :)))) giờ vợ e chỉ có nấu ăn thôi, việc nhà e cân tất. Ah sắp tới có bé nên ko biết việc cho con ăn như nào chứ e xí trước phần thay bỉm giặt đồ rồi :)) :))

phuongmit

Xe cút kít
Ngược lại ấy chứ.
Dưới 40 tuổi, có sức khỏe, tương lai còn rộng mở. Nên vẫn dọa được vợ con.
Sau 40 tuổi, sức khỏe không còn, tương lai mù mịt. Lấy gì lên mặt với gia đình? Đành thôi chấp nhận.
Tất nhiên những điều trên không đúng với các cụ trên này. ;))
Trên nầy nhiều cụ chê tận nguyên thủ quốc gia, đòi giải tán cả hội đồng bảo an, tầm nhìn vĩ mô mà làm việc nhà ai biết người ta cười cho ;))

Mytv

Xe điện
E làm tất. Bạn nhà e ra khỏi nhà từ 8h sáng đến 8h tối thì còn làm dc cái mịa j nữa.

anhquan95

Xe hơi
Vợ em ở nhà thì em ko làm, chỉ phụ.
Vợ vắng nhà 1 tay em làm hết, vợ chỉ việc về chén rồi thôi.
vợ e thì ốm đau gì cũng nấu bác ạ, bảo là để cho e nấu thì cho chó ăn chứ ko ăn nổi :(( nên bếp núc e chỉ phụ rửa đồ sơ chế thôi

nhanchauchau

Xe tăng
Quan điểm của em:

1. Việc nhà là thiên chức của phụ nữ nhưng mình phải có trách nhiệm giúp đỡ nhiều nhất có thể.

2. Nếu thấy thuê mà hiệu quả hơn tự làm thì thuê để dành thời gian đó kiếm tiền trả.

3. Trong mọi hoàn cảnh không được phân chia, ép buộc hay ra lệnh em làm việc nhà.

4. Đổi lại em sẽ làm những việc khác nặng nhọc hơn.
Thiên chức, là khả năng trời cho, mà k ai khác có được.
Pn chỉ có 2 thiên chức thôi, đẻ con và tiết sữa nuôi con.
Làm việc nhà k phải thiên chức.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Sao bác lại nhận định như thế? Có cơ sở nào lý giải không bác?
Trên 40 con cái đã lớn hơn, thì đàn ông sẽ ít động tay hơn vào việc nhà vậy thôi cụ.

Batman

Xe điện
Người OF
Em làm bt, cả nhà bận vẫn nấu cơm rửa bát là bình thường, em vẫn khoe thế, nhưng chắc nhiều cụ sĩ diện nếu chém, mà càng chém to về nhà càng cúi tợn.
Cụ anh thuộc thế hệ khác rồi, như tụi em ngày ở ngoài đường 12h - 14h, về đến nhà là lê thân không nổi, làm thêm việc nhà nữa chắc đi văn điển sớm quá. :(

Mc Bia

Xe tăng
Em sáng cơm nước cho trẻ con, mang đi.học. Đi làm, chiều đón, cơm tối. Quét dọn az có người giúp tuần 2 lần. Dọn rửa vợ cứ cằn nhằn không có máy này máy nọ em bảo cút. Quần áo trẻ con thì máy giặt nhà. Lớn thì thuê ngoài giặt là.

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Cụ anh thuộc thế hệ khác rồi, như tụi em ngày ở ngoài đường 12h, về đến nhà là lê thân không nổi, làm thêm việc nhà nữa chắc đi văn điển sớm quá. :(
Em đi làm từ 6h30h sáng đến gần 7h tối mới có mặt ở nhà, cũng oải lắm, về nhiều khi rất mệt. Nhưng em có 1 thói quen là ko thích có người lạ trong nhà, mất tự nhiên, nên chỉ thuê gv theo giờ. Nhiều khi các con đi học chưa về, bx thì bận, để thì đến 9h tối hơn mới có đủ người về, chả lẽ thấy bừa ra ko dọn. Em ở nhà cũng lười lắm nhưng thôi ù 1 tý cho xong.

xitruman

Xe buýt
Con gái em viết văn tả bố thì bạn ấy còn viết là bố em làm nội trợ. :D
Vợ em có nhiều việc không bao giờ động tay như là quét nhà, đổ rác hay làm thịt gà qué, cá mú, đại loại là sát sinh.
Em thì chả thiếu việc gì. :D

aitymo

Xe điện
Em chỉ thích nấu ăn thôi còn dọn dẹp lau dọn thì chỉ làm kiểu tổng động viên tháng một lần thì em làm còn lại ngại lắm

Batman

Xe điện
Người OF
Em đi làm từ 6h30h sáng đến gần 7h tối mới có mặt ở nhà, cũng oải lắm, về nhiều khi rất mệt. Nhưng em có 1 thói quen là ko thích có người lạ trong nhà, mất tự nhiên, nên chỉ thuê gv theo giờ. Nhiều khi các con đi học chưa về, bx thì bận, để thì đến 9h tối hơn mới có đủ người về, chả lẽ thấy bừa ra ko dọn. Em ở nhà cũng lười lắm nhưng thôi ù 1 tý cho xong.
Haiza, em quán triệt tinh thần là khu vực của ai thì người đó dọn dẹp, em chỉ phải dọn mỗi cái phòng tổng hợp của em thôi, còn đâu thì thua.
Về nhà cơm xong lại phải xử lý nốt việc tồn đọng đến 22h30 tối.
Nên ở nhà, em vẫn được coi là đang đi làm, không ai sai được gì. :)