[Funland] Bóng bàn dư nợ bds của bank

anchoi123

Xe máy
Tiện cuộc trao đổi với 1 cụ chủ thớt là banker, em có ít kiến thức về tình trạng dư nợ hiện nay của các bank muốn bóng bàn cùng các cụ có hiểu biết thông não hộ.
Em đọc báo viết năm 2021, cả xã hội đi đầu tư thì tiền gửi tiết kiệm là 5.3 triệu tỷ đồng. Cuối 2022 đầu 2023, cả xã hội đổ đi gửi tiết kiệm tiền gửi tiết kiệm đạt 6 triệu tỷ đồng. Em hiểu 700k tỷ ở đâu là dòng tiền xã hội mang đi luân chuyển, đầu tư.
Em cũng đọc báo viết dư nợ bds của 12 bank lớn nhất đạt khoảng 500k tỷ đồng. Nhưng rất nhiều khoản vay khác cũng dùng để đầu tư bds. Em cũng thường dùng vốn vay ngắn hạn sản xuất kinh doanh để đầu tư bds vì lãi suất là thấp nhất. Em cứ cho dư nợ thực tế của bds là vào khoảng 600-700k tỷ đồng đi.
Vậy nếu sắp tới dư nợ bds đến hạn, muốn giải quyết dc hết số này thì toàn bộ số tiền các cụ gửi tiết kiệm phải rút ra mua vào bds. Cái này em nghĩ ko khả thi vì tâm lý nhiều cụ giờ chắc chắn còn đắn đo, chưa kể vàng và chứng khoán cũng là kênh đầu tư hấp dẫn ko kém. Giá vàng vừa lập đỉnh như vậy đã biết các cụ đang rút tiết kiệm để đầu tư vào đâu rồi.
Ngoài ra, còn có cách giải quyết khác là “sốt” đất trở lại, nhà nhà vay bank mua bds. Nhưng khả năng này cũng khó xảy ra, vì ls đang thấp vậy mà các cụ còn ko muốn vay. Lãi suất tiếp tục hạ thể hiện bank đang thừa tiền, ko cho vay dc.
Em đang nghĩ là giờ nếu 600-700k tỷ dư nợ bds đến hạn thì ko biết giải quyết thế nào? Liệu có giống như những năm 2010-2011 ko các cụ?

volvo.XC90

Xe tăng
Em nghĩ giờ các doanh nghiệp tận dụng lãi thấp cứ mạnh dạn vay bank rồi cầm tiền trả thanh toán gốc và lãi của món trái phiếu đúng hạn cho người dân đi đã, người dân cầm tiền mặt từ món trái phiếu này kiểu gì tự tạo ra áp lực cho tiêu 1 là ăn chơi tiêu dùng 2 là tái đầu tư vào Bđs hay Ck thôi. Chứ hy vọng rút khoản tiết kiệm dự phòng lúc ốm đau bĩ cực để chuyển sang đầu tư thì khó vì lợi nhuận cao luôn đi kèm với rủi ro nhiều.

Năm 2024 tới nghe đâu có gần 300 nghìn tỷ trái phiếu đến lịch phải đáo hạn còn cao hơn cả năm 2023 nữa cơ, chưa kể thêm lượng trái phiếu đã xin hoãn chậm thanh toán nữa

Hazelnut

Xe tải
Năm sau hệ thống ngân hàng phải xử lý mấy cục nợ như SCB, Ocean. Còn có thêm ko em ko biết.

winnghiepdu

Xe điện
Câu hỏi của cụ nó to quá nên em chả biết em có được ngắm số liệu của các ngân hàng đâu, em chỉ thấy riêng vụ vạn Thịnh phát tiền huy động thì mang đi mua đất hết và vạn Thịnh phát thụt két nữa, riêng số bất động sản vạn Thịnh phát đang sở hữu thì nó cứ nằm im trong đấy thôi có thể được mang ra bán dần dần nhưng chắc cũng còn lâu .

Em nghĩ giờ các doanh nghiệp tận dụng lãi thấp cứ mạnh dạn vay bank rồi cầm tiền trả thanh toán gốc và lãi của món trái phiếu đúng hạn cho người dân đi đã, người dân cầm tiền mặt từ món trái phiếu này kiểu gì tự tạo ra áp lực cho tiêu 1 là ăn chơi tiêu dùng 2 là tái đầu tư vào Bđs hay Ck thôi. Chứ hy vọng rút khoản tiết kiệm dự phòng lúc ốm đau bĩ cực để chuyển sang đầu tư thì khó vì lợi nhuận cao luôn đi kèm với rủi ro nhiều.

Năm 2024 tới nghe đâu có gần 300 nghìn tỷ trái phiếu đến lịch phải đáo hạn còn cao hơn cả năm 2023 nữa cơ, chưa kể thêm lượng trái phiếu đã xin hoãn chậm thanh toán nữa

3 dòng đâù tiên của cụ:
1. DN vay bank thế chấp bằng gì?
2. Cái bọ n phải phát hành TP thì đa phần không vay nổi NH nữa rồi.

vuongbui1988

Xe tải
Em nghĩ qua tháng 6 năm sau là biết ngay đáy BDS hay chưa

taychoi2403

Xe tải
Sao phải rút ra hết 600-700k tỷ để giải quyết. Nói thế này để cụ chủ hiểu. Cụ nợ ngân hàng 10ty để mua bds đến năm tới là đáo hạn. Dư nợ ngân hàng là 10ty. Đến năm tới cụ bán bds cho cụ B, tất toán cho ngân hàng và cụ B lại vay ngân hàng 10ty đến 2025. Dư nợ ngân hàng vẫn 10ty. Vòng quay mới lại bắt đầu.

thanh.long

Xe tăng
Cái quan trọng là khoản vay tiếp sức cho các DN sản xuất và kinh doanh BĐS bằng tài sản thế chấp là chính các sản phẩm bất động sản đó liệu có bị định giá quá cao hay không ?
Nếu các sản phẩm BĐS đó đã từng bị định giá qua cao thì trong trường hợp đó sẽ xử lý như thế nào, cứ neo giữ giá cao quá thì khó tiếp cận các nhà đầu tư mới, khó tạo ra thanh khoản mà khi thị trường không có thanh khoản thì tiền nhiều vẫn ế vốn thôi.
Mặt khác khoản đầu tư ăn lãi cao như Trái phiếu doanh nghiệp có bị sứt mẻ lòng tin, giảm sút sự kỳ vọng khi người đầu tư cá nhân vác tiền đi đầu tư Trái phiếu doanh nghiệp mà đến ngày hái quá lại không nhìn thấy thành quả đầu tư đâu, không có tiền từ khoản đầu tư này thì lấy đâu ra tiền mà đi đầutư sang món khác nữa.
Vàng khác hẳn với BĐS, đơn giản nhất Vàng có thể bán thu tiền mặt trong vòng 1 phút nhưng BĐS bán để thu tiền khéo cũng mất ít nhất 1 tháng nếu giá bán rất đẹp chứ chưa nói nhiều người bán nhà phải mất 3-6 tháng mới bán được. Vì Vàng là loại hàng hóa đặc biệt nó có khả năng tạo ra sự ổn định, được các nước lớn gia tăng tích trữ vào kho ngân khố quốc gia. Với cá nhân người dân thì Vàng chỉ được đổ tiền vốn vào ôm giữ khi chính người dân không biết làm gì đầu tư gì để sinh lời thì mới đổ tiền vào Vàng hoặc khi cảm thấy không yên tâm trong việc đầu tư ở những danh mục khác thì mới đổ tiền vào ôm giữ Vàng. Đâu phải mỗi Vàng ở VN tăng giá đâu mà trên thị trường thế giới cũng được dự đoán tăng mạnh.
Đầu năm tới có lẽ tín dụng sẽ được đẩy mạnh mẽ, nhưng khi BĐS vẫn cứ neo giá cao làm giá vốn tăng lên cao sẽ giảm bớt biên độ lợi nhuận của người đầu tư mới, thì liệu vốn tung ra có được hấp thụ mạnh mẽ hay không sẽ chờ phản ứng thực tế trên thị trường ???

LAVIC

Xe tải
Cái 600-700 ngàn tỷ dư nợ mà cụ nói sẽ trả trong nhiều năm. Năm 2024 này sẽ là 300 ngàn tỷ trái phiếu và 1 phần dư nợ đến hạn.

ruou_nep_17

Xe tải
Thớt hay thế mà thấy ít cụ vào bàn luận cụ thể gốc rễ vấn đề nhỉ, trong khi các thớt khác hô hào giá bất động sản tăng lên thì vào fomo đưa đẩy ác quá, chẳng trách quả bóng bất động sản căng lên từ lúc nào :))

Cái 600-700 ngàn tỷ dư nợ mà cụ nói sẽ trả trong nhiều năm. Năm 2024 này sẽ là 300 ngàn tỷ trái phiếu và 1 phần dư nợ đến hạn.
Cái món trái phiếu doanh nghiệp chậm trả cũng lên gần 200k tỷ và thổi giá bất động sản làm cho định giá cao khi thế chấp có nguy cơ tác động gì không cụ ?

Thớt này phải để sang quán Café mới xôm, chứ đưa sang Tài chính - Ngân hàng chắc chưa được 2 tầng đâu :)):)):)) các quán Café đời thường vẫn chiên chứng và bàn thảo về Bđs nhiều hơn chuyện phù phiếm

Hazelnut

Xe tải
Thớt này phải để sang quán Café mới xôm, chứ đưa sang Tài chính - Ngân hàng chắc chưa được 2 tầng đâu :)):)):)) các quán Café đời thường vẫn chiên chứng và bàn thảo về Bđs nhiều hơn chuyện phù phiếm
Công nhận cụ nói chuẩn quá. Cho vào đây chắc ko ai tiếp còm rồi.

khanhnguyen09

Xe container
Năm sau hệ thống ngân hàng phải xử lý mấy cục nợ như SCB, Ocean. Còn có thêm ko em ko biết.
Riêng quả tiền của SCB đầu tư vào BDS là thấy nó khủng thế nào, mà gần như các bank đều làm như vậy. Em nghĩ quả này mà nổ theo dây truyền thì đi bằng nạng.

anchoi123

Xe máy
Bàn về dư nợ bds mà lại sang đây rồi, bên này toàn các cụ dân tài chính, quan tâm gì bds đâu. Chỉ có mỗi thớt xây dựng - bds thì mới nhiều cụ thần thánh, tôn sùng bds thôi :D

winnghiepdu

Xe điện
Riêng quả tiền của SCB đầu tư vào BDS là thấy nó khủng thế nào, mà gần như các bank đều làm như vậy. Em nghĩ quả này mà nổ theo dây truyền thì đi bằng nạng.
Thực ra cái dòng tiền nó rất thông minh nó luôn đi trước người bình thường có thể đoán được, hiện tại giá biệt thự liền kề bỏ hoang xung quanh Hà Nội vẫn rất cao thậm chí còn tăng, nên theo em đoán 6 tháng tới bất động sản cũng chưa có khả năng giảm mấy đâu.

winnghiepdu

Xe điện
Theo em khả năng bất động sản chỉ giảm khi quả xe điện sập dẫn tới các ngân hàng sập theo và hiệu ứng của các doanh nghiệp bất động sản khác phải chạy.

khanhnguyen09

Xe container
Thực ra cái dòng tiền nó rất thông minh nó luôn đi trước người bình thường có thể đoán được, hiện tại giá biệt thự liền kề bỏ hoang xung quanh Hà Nội vẫn rất cao thậm chí còn tăng, nên theo em đoán 6 tháng tới bất động sản cũng chưa có khả năng giảm mấy đâu.
Mọi thứ đều sẽ tự cân bằng thôi cụ, nếu BĐS mà neo giá cao thì sẽ ngủ đông lâu, để đến khi dòng tiền cảm thấy có lãi thì nó mới vào lại, chẳng hạn như vàng giờ giá lên là do dòng tiền nó vào vàng, các cụ ôm BĐS lại mất một mớ khi so giá BĐS với vàng rồi.

sontv

Xe đạp
Theo các cụ thì 1 tài sản cầm cố tại bank lúc giá thị trường là 10ty, cầm 70% là 7ty. Giờ chủ tài sản vỡ nợ do mất thanh khoản, giá tài sản theo thị trường hiện tại là 7ty. Vậy ngân hàng nó có bán lỗ cho các cụ thể xoá nợ ko hay giữ và vẽ báo cáo đẹp chờ thị trường ấm lên. Về bản chất giá thị trường bds do đội bank lái từ cấp lãnh đạo chứ người mua người bán chỉ theo sóng mà kiếm thôi, ông nào mua đúng thời điểm bán đúng thời điểm thì lãi.
Bắt bổ sung tài sản đảm bảo!