[Funland] Bếp từ, kinh nghiệm khi sử dụng.

Altis 2011

Xe điện
Cụ chơi hồng ngoại rồi, công nhận là all metal thật
Gửi Cụ,
Công nghệ All Metal trong bếp từ nhật là gì ?
All metal là gì ?

All metal là công nghệ được áp dụng trong bếp gia nhiệt bằng cảm ứng điện từ IH, không chỉ sử dụng được các loại nồi bắt từ (Inox, sắt) mà còn có thể sử dụng được cả nồi không bắt từ tính như nồi đồng, nồi nhôm. Đây chính là nhược điểm lớn của phần lớn các loại bếp từ nội địa chưa được khắc phục.
Tên chính thức là “All Metal Heating IH”, và đây là công nghệ đầu tiên trên thế giới mà Matsushita Electric Industrial Co., Ltd. (hiện là Panasonic) đã thành công trong việc thương mại hóa sản phẩm năm 2002. Sau hơn 17 năm nghiên cứu và phát triển công nghệ này.
Công nghệ All Metal trong bếp từcông nghệ All Metal IHCơ chế hoạt động gia nhiệt bếp từ all metal.
_ Bộ gia nhiệt cảm ứng điện từ tạo ra từ trường xung quanh cuộn dây bằng cách cho dòng điện cao tần đi qua cuộn xoắn dưới mặt mặt bếp. Khi từ trường đi qua đáy nồi sẽ gây ra điện trở và tạo ra nhiệt cho dụng cụ nấu.
Công nghệ All Metal trong bếp từNguyên lý hoạt động của bếp

Vì sắt và Inox với nam châm có điện trở cao, chúng có thể được được sử dụng hiệu quả với bếp từ. Nhưng các nồi kim loại có điện trở rất thấp như nhôm và đồng không gắn với nam châm đều không thể tạo ra nhiệt cần thiết để nấu ăn.
Công nghệ All Metal trong bếp từSo sánh giữa hai công nghệ
Vì vậy, trong phương pháp gia nhiệt All metal, bằng cách làm cho tần suất gia nhiệt cao hơn bình thường, có thể đun nóng các nồi nhôm, đồng có điện trở thấp. Cuộn dây, là trái tim của bộ gia nhiệt cảm ứng từ, được tạo thành từ nhiều dây kim loại bó lại với nhau. Đặc biệt, bạn có thể thấy rằng dây kim loại của bếp All metal rất mỏng và nhiều.
Công nghệ All Metal trong bếp từDây kim loại giữa công nghệ IH và All Metal
Ngoài ra, bằng cách sử dụng công nghệ tự động xác định chất liệu của nồi đặt trên vùng nấu all metal, thiết bị sự tự điều chỉnh tần suất gia nhiệt với chất liệu nồi đun. Nên có thể sử dụng đồng thời cả nồi đồng, nhôm, sắt trên cùng 1 vùng nấu.
Ngoài ra, bằng cách sử dụng công nghệ tự động xác định chất liệu của nồi đặt trên vùng nấu all metal, thiết bị sự tự điều chỉnh tần suất gia nhiệt với chất liệu nồi đun. Nên có thể sử dụng đồng thời cả nồi đồng, nhôm, sắt trên cùng 1 vùng nấu.
Bếp từ Nhật all metal có ưu điểm và nhược điểm gì?
Ưu điểm all metal
・ Có thể sử dụng các loại nồi kim loại được sử dụng phổ biến hiện nay với chất liệu là nhôm hay đồng, kể cả đối với nồi có mặt đáy nhiều lớp.
・Nồi nhôm, nồi đồng có khả năng dẫn nhiệt tốt, nhiệt lan tỏa ra đều giúp thức ăn khi nấu được phát huy tối đa hương vị. Một điểm cộng với những người đam mê nấu nướng.
Nhược điểm bếp từ all metal
・Giá bếp từ all metal cao hơn 4~5 triệu so với loại bếp từ thường (không hỗ trợ tất cả kim loại)
・ Khi sử dụng nồi nhôm hoặc nồi đồng, hiệu suất đun nóng thấp nên tiêu thụ điện năng lớn. Công suất tối đa mặt nấu all metal là 2,6kW (cả bếp từ Panasonic và bếp từ Hitachi). Không nên sử dụng mặt đun all metal khi bạn muốn tiết kiệm điện.
・Không sử dụng được các loại nồi gốm, thủy tinh.

E đag dùng bếp từ của đức. Cô e xách về cho. E dùng được mấy năm. Tự dưng hôm trc e đag đun nổ bụp 1 cái. Tiếng nổ nhỏ. Xịt luôn k có điện ạ. Giờ chỉ nấu đc 1 bên. Các bác đi qua bắt bài giúp e với ạ
Bị hỏng bo mạch rồi cụ.

Mtwo Nguyễn

Xe hơi
Ui lại nói chuyện bếp núc, nhà em bực lắm mà không làm gì được
âu cũng chỉ vì cái gọi là hàng xóm láng giềng. Chuyện là nhà em có nhà hàng xóm kinh doanh gas. Hồi nhà em xây nhà mới, bảo mua hẳn cái bếp tốt dùng rồi nhưng bố em bảo là thôi nhà hàng xóm bán mà lại đi mua tận đẩu đâu lại mang tiếng, trong khi nhà hàng xóm đã đánh tiếng là mua thì sang ủng hộ, thế là sang mua nhưng bán toàn cái đồ cùi, lửa yếu xìu, đun cái gì cũng rõ lâu. Bực mà không làm gì được. Rồi xong tiếp tới chuyện gas, nhà này chuyên bán gas lậu, rẻ bèo, xong muốn gọi nhà khác bán gas chuẩn về đun bố em cũng không cho, bảo nhà hàng xóm bán mà đi mua chỗ khác lại mang tiếng, mất hay.
các bác có ai gặp trường hợp giống nhà em không hả các bác =))

Cụ ơi e chỉ biết nấu chứ chả biết j. Tình hình cái này sửa có khó k ạ?
Thông thường là sửa được, có ít trường hợp bị hỏng nặng không thay được. Cụ có thể mang qua em.

Daylai hn

Xe tăng
Các cụ cho e hỏi bếp từ bosch seri 8 có ổn k ạ?hàng bosch này có phải của a tàu không ạ?

Daylai hn

Xe tăng
Các cụ cho e đánh giá bếp bosch seri 8
3 vùng nấu với ạ

mr.nguyen.hero

Xe tải
Nhà em đang có cái Canzzy đang sử dụng thì bị 1 bên, xong cứ 1 thời gian nó lại tự lên, 1 thời gian lại bị. Thế nào như nào cụ? Sửa liệu mất bnhieu ạ?

Daylai hn

Xe tăng
Em dùng của faber thì phải.
Cụ tham khảo bosh xem ntn. Mấy đứa em sau này em đều tư vấn dùng bosh 3 vùng nấu.
E đang ngắm cái seri 8 có 3 vùng nấu k biết có ok không cụ nhỉ?cụ tư vấn e với

xtvtlongx

Xe tải
Em định mua chiếc
Chefs EH-DIH320 không biết cụ nào dùng chưa ạ?

bdkhn

Xe buýt
Có cụ nào có thông tin về thương hiệu Mussen không ạ? Thấy bảo nhập Malaysia mà search mỏi mắt không thấy trang chủ ở đâu, chỉ thấy mỗi thông tin cty nhập khẩu ở tận... Chương Mỹ.

Quochuy81

Xe buýt
Có cụ nào có thông tin về thương hiệu Mussen không ạ? Thấy bảo nhập Malaysia mà search mỏi mắt không thấy trang chủ ở đâu, chỉ thấy mỗi thông tin cty nhập khẩu ở tận... Chương Mỹ.
Cứ lạ lạ là 99% Tàu dán nhãn Đức, Ý nhá cụ

HnA

Xe tăng
Nhà e vĩnh biệt bếp ga từ 5 năm nay rồi. Còn món ngon hay ko 90% là do người nấu. Từ ngày chuyển sang bếp từ thấy sạch sẽ, an toàn, yên tâm hẳn. Bếp ga như chứa quả bom trong nhà, kinh bỏ mẹ.

Tổ nghề lái

Xe tải
Ui lại nói chuyện bếp núc, nhà em bực lắm mà không làm gì được
âu cũng chỉ vì cái gọi là hàng xóm láng giềng. Chuyện là nhà em có nhà hàng xóm kinh doanh gas. Hồi nhà em xây nhà mới, bảo mua hẳn cái bếp tốt dùng rồi nhưng bố em bảo là thôi nhà hàng xóm bán mà lại đi mua tận đẩu đâu lại mang tiếng, trong khi nhà hàng xóm đã đánh tiếng là mua thì sang ủng hộ, thế là sang mua nhưng bán toàn cái đồ cùi, lửa yếu xìu, đun cái gì cũng rõ lâu. Bực mà không làm gì được. Rồi xong tiếp tới chuyện gas, nhà này chuyên bán gas lậu, rẻ bèo, xong muốn gọi nhà khác bán gas chuẩn về đun bố em cũng không cho, bảo nhà hàng xóm bán mà đi mua chỗ khác lại mang tiếng, mất hay.
các bác có ai gặp trường hợp giống nhà em không hả các bác =))
Bố anh làm vậy là đúng rồi đấy. Tốt nhất là a chuyển sang dùng bếp từ.

Ngoc.bv

Xe máy
Các bác cho em hỏi.
Nhà e đang dùng bếp từ.
Lúc đầu mua nồi, chảo thấy phẳng lắm nhưng nấu 1 thời gian chỗ giữa đáy nó bị cong lên đặc biệt là chảo nên đổ dầu vào toàn bị chảy sang bên rìa.
Vậy đáy nó bị cong lên như thế thì có ảnh hưởng đến tiếp xúc từ ko ạ?
( Nồi, Chảo e mua cg loại cao cấp 5 đáy của Sunhoue )

thuyphongthanh

Xe lăn
Đừng dùng chảo nhôm.Hãy dùng chảo inox .

tieunhupha

Xe điện
Các bác cho em hỏi.
Nhà e đang dùng bếp từ.
Lúc đầu mua nồi, chảo thấy phẳng lắm nhưng nấu 1 thời gian chỗ giữa đáy nó bị cong lên đặc biệt là chảo nên đổ dầu vào toàn bị chảy sang bên rìa.
Vậy đáy nó bị cong lên như thế thì có ảnh hưởng đến tiếp xúc từ ko ạ?
( Nồi, Chảo e mua cg loại cao cấp 5 đáy của Sunhoue )
Đáy nó cong lên thì từ cũng kém đi nhưng vấn đề lớn của cái chảo là khi vênh sẽ làm dầu ăn ko san đều nên rán dễ cháy những chỗ ko đủ dầu thôi cụ. Chảo bị cong đáy do 2 vấn đề là chảo chất lượng kém và do người sử dụng ko biết dùng nên khi rán xong lại dội thẳng nước vào luôn cho nhanh nguội.

Dungha

Xe điện
Chảo cong giữa dùng rất khó chịu. Rán tốn dầu. Nhất là tráng trứng, rán bột mỳ.