[Funland] Bệnh bạch biến, các cụ giúp em với :(

hieuhic

Xe điện
Chẳng là cách đây khoảng 2 năm, hai bên da hông em có khoang màu trắng nhạt ( ~5cm). Lúc đầu em nghĩ đó chỉ là lang ben, nó cũng không gây ngứa ngáy gì cả nên em kệ, thỉnh thoảng nhớ ra thì bôi Nizoral. Nhưng gần đây khoang trắng đó càng rộng ra và càng sáng trắng, hơn nữa lại xuất hiện thêm một số nốt trắng ở trên bụng và đùi. Lúc này em mới giật mình tìm hiểu, thì ra mình bị bệnh bạch biến. Qua một số thông tin trên internet thì em biết loại bệnh này vẫn chưa có thuốc trị đặc hiệu, nên em lo quá.
Trong gia đình em từ ông bà nội, ngoại, anh em đều không ai bị như thế này. Không hiểu sao bệnh này nó lại nhảy vào em, chán quá.
Em đang tính qua viện da liễu Trung Ương thăm khám xem như thế nào.
Chứ cứ để nó như thế này ngộ nhỡ nó lan lên mặt thì chết mất.
Có bệnh thì vái tứ phương, em kính nhờ các cụ trong OF, có cụ nào biết phương pháp hoặc thuốc nào điều trị bệnh này thì chỉ bảo cho em với ạ.
Em xin trân thành cảm ơn.

ducmung

Xe tải
Website
www.facebook.com
cụ lấy 1 lạng phá cố chỉ ngâm với rượu ( ngâm ngập thuốc 1 ít ) được 5 hôm thì bỏ ra bôi, mỗi hôm bôi 1 lần vào sáng sớm.
nếu cụ phơi nắng dc chỗ bị bạch biến đấy thì sẽ nhanh khỏi hơn.
còn muốn nhanh nữa cụ uống bài thuốc khu phong bình can thêm vào có gì pm em giúp ạ

Chỉnh sửa cuối:

Doang

Xe tải
Nhà cháu cũng hóng mục này nhưng sao k thấy cụ miwj bào vào giúp nhỉ. Gấu nhà cháu cungc xuất hiện nốt bằng đầu ngón tat cái ở cổ, đã đi khám ở BM và bs kê thuốc uống + thuốc bôi( tuýp bé hơn ngón tay út mà 625k). Gấu nhà cháu bôi lại bị phản ứng phụ gây ngứa nên chán k bôi. Giờ bẵng đi hơn 1 năm thấy mờ gần hết rồi. Nhà cháu thấy có người lan rất rộng gần như k chữa được nhưng cũng thấy có người tự khỏi ( cũng có khi là khỏi do thuốc trước đó từng sử dụng).

gadetrungvang

Xe hơi
Cái này dễ lắm các cụ.
Cụ bôi nizoral cream nhưng đặc biệt không được rửa mặt, cứ để nguyên đó khoảng 3 ngày liền. Hết ngay tắp lị. Tất nhiên lâu chậm tùy vào độ rộng của khoảng bạch biến nữa. Nhưng cháu cứ bị là làm một phát là khỏi.

XayDungNha-Son

Xe máy
Bệnh bạch biến này khó chữa lắm đấy!

Một khi bệnh này đã ngấm vào máu rồi thì mình khó lòng chữa được đấy các cụ ah!8->

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Chẳng là cách đây khoảng 2 năm, hai bên da hông em có khoang màu trắng nhạt ( ~5cm). Lúc đầu em nghĩ đó chỉ là lang ben, nó cũng không gây ngứa ngáy gì cả nên em kệ, thỉnh thoảng nhớ ra thì bôi Nizoral. Nhưng gần đây khoang trắng đó càng rộng ra và càng sáng trắng, hơn nữa lại xuất hiện thêm một số nốt trắng ở trên bụng và đùi. Lúc này em mới giật mình tìm hiểu, thì ra mình bị bệnh bạch biến. Qua một số thông tin trên internet thì em biết loại bệnh này vẫn chưa có thuốc trị đặc hiệu, nên em lo quá.
Trong gia đình em từ ông bà nội, ngoại, anh em đều không ai bị như thế này. Không hiểu sao bệnh này nó lại nhảy vào em, chán quá.
Có bệnh thì vái tứ phương, em kính nhờ các cụ trong OF, có cụ nào biết phương pháp hoặc thuốc nào điều trị bệnh này thì chỉ bảo cho em với ạ.
Bạch biến là bệnh rối loạn sắc tố da, nghĩa là bệnh da liễu nhưng không phải bệnh "ngoài da".
Thuốc bôi ngoài không khỏi đâu kụ nhé. Một số loại thuốc bôi rất nóng, ngâm và bôi nó làm bỏng da tại chổ và bong lớp mỏng, sau đó chỗ đó bị cháy (do yếu tố tiếp xúc ánh sáng) nên nhìn sẫm mầu hơn. Bản chất bệnh vẫn không khỏi.
Bạch biến ở vùng kín thì kụ không lo, nó chả ảnh hưởng gì đâu. Còn ở vùng dễ tiếp xúc với nắng kụ nên che kín khi ra ngoài trời. Vì vùng bạch biến hấp thụ tia UV mạnh hơn với da bình thường.

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Cái này dễ lắm các cụ.
Cụ bôi nizoral cream nhưng đặc biệt không được rửa mặt, cứ để nguyên đó khoảng 3 ngày liền. Hết ngay tắp lị. Tất nhiên lâu chậm tùy vào độ rộng của khoảng bạch biến nữa. Nhưng cháu cứ bị là làm một phát là khỏi.

Đấy là kụ bị lang ben hặc hắc lào, chứ bạch biến thì kụ cứ bôi cả thúng!

hieuhic

Xe điện
Bạch biến là bệnh rối loạn sắc tố da, nghĩa là bệnh da liễu nhưng không phải bệnh "ngoài da".
Thuốc bôi ngoài không khỏi đâu kụ nhé. Một số loại thuốc bôi rất nóng, ngâm và bôi nó làm bỏng da tại chổ và bong lớp mỏng, sau đó chỗ đó bị cháy (do yếu tố tiếp xúc ánh sáng) nên nhìn sẫm mầu hơn. Bản chất bệnh vẫn không khỏi.
Bạch biến ở vùng kín thì kụ không lo, nó chả ảnh hưởng gì đâu. Còn ở vùng dễ tiếp xúc với nắng kụ nên che kín khi ra ngoài trời. Vì vùng bạch biến hấp thụ tia UV mạnh hơn với da bình thường.
Hề hề...cám ơn cụ tư vấn ạ. Em bị vùng kín nhưng chỉ sợ nó nhảy lên mặt thì mệt lắm:(
Em cũng đã bôi phá cố chỉ được gần 1 tháng rôi, nhưng thấy cũng chẳng có chuyển biến gì cả :((

Song Hong

Xe buýt
Em kéo cái topic này lên vì mấy vết loang trắng trên mặt của em ngày càng lan rộng rồi :(

Em hỏi bác Google, thấy bảo có loại thuốc của Cuba tên là Melaginena Plus điều trị tốt lắm

Không biết có cụ nào trên OF có người nhà ở Cu Ba hay có thể mua giúp được không nhỉ

lairai

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Em trước cũng bị bệnh này đi chữa lung tung cả không đỡ nhưng em gần như tự khỏi.
Em đề nghị cụ:
Chuyển phòng ở ra khu vực khô thoáng có gió có ánh mặt trời.
Hạn chế ăn MỘC NHĨ, cái này rất quan trọng, vì ăn mộc nhĩ sống dễ bị mất hắc sắc tố.
Hạn chế tiếp xúc với các loại hóa chất cụ đang tiếp xúc, như dầu gội đầu, dầu rửa bát, bột giặt ....

Bệnh này chưa rõ nguyên nhân và chưa có cách chữa triệt để nên những tư vấn của em là rút ra từ chính bản thân em.
Mong cụ chóng khỏi.

Thanh Hoa91

Đi bộ
Chào bạn! Xin được chia sẻ với bạn kinh nghiệm điều trị bach biến của tôi thế này. Cách đây 6 tháng, sau khi đi du lịch Đà Nẵng 3 ngày thì tôi phát hiện da dưới cằm có đốm trắng to bằng hạt ngô. Rồi ít lâu sau đó cũng có mảng trắng cũng có ở sống mũi, 2 bên má, dìa 2 tai, trong lỗ tai, vùng lông mày 2 bên, rải rác khắp trán sát với da đầu. Sau khoảng 2 tháng thì cả mặt rải rác có mảng da trắng, mỗi lúc 1 rõ, không đều màu nhau, trắng nhất ở dìa 2 tai và vùng trán. Ban đầu tôi nghĩ bị lang ben, sau đó đến bệnh viện da liễu Trung Ương khám mới biết bị bạch biến. Nói thật là tôi cảm thấy rất tự ti mỗi khi giao tiếp với mọi người. Tôi đã dùng thuốc của bác sĩ viện da liệu da liễu trung ương và khám uống thuốc Đông y một số chỗ,dùng phá cố chỉ, uống nấm linh chi, bột tam thất, đi chiếu tia Uv 2 lần…nhưng bệnh cũng không đỡ.May là tôi 1 chị làm cùng cơ quan mách tôi đến Phòng khám thọ Xuân Đường để trị liệu bằng máy. Qủa thật khi tôi đến đây thì thấy thiết bị máy móc rất hiện đại, sau khi bác sĩ thăm khám thì tư vấn liệu trình và trị liệu chỉ mất 5- 10 phút. Bác sĩ ở đây nhiệt tình lắm. Tôi điều trị 1 liệu trình 15 lần, mỗi lần cách nhau 5 - 7 buổi. Mà tôi chưa dùng hết 1 liệu trình đã thấy da chỗ bạch biến của tôi tăng sắc lên.Đến lần thứ 11, 12 chỉ có nhìn kỹ thì tôi mới thấy vùng da trán trắng hơn da thường còn vùng da khác gần như đồng đều với màu da. Khi tôi buông tóc, không ai nhận ra tôi bị bạch biến. Tôi rất mừng đi làm bây giờ đã lấy lại đc tự tin rồi. Bây giờ 1 tháng tôi qua kiểm tra lại 1 lần, hôm nào muốn đến thì gọi tôi đi cùng.

beo1011

Xe tải
Tức là những đốm bạch biến mà cụ nói, nó cứ tự động xuất hiện ở trên da đúng không ạ?

Matizcoi

Xe cút kít
Một thớt dành cho quảng cáo :D
Thế nào cũng có cụ hỏi ở đâu như thế nào :))