[Funland] Bảo hiểm bắt buộc. Không thể hiểu nổi??

xomo

Xe buýt
Các cụ thông thái cho em hỏi
1. Tại sao Luật lại quy định bắt buộc mua bảo hiểm?
2. Đã cụ nào được bồi thường tai nạn xe máy chưa ạ?

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Hỏi khó nhể, tại sao điều khoản luật được áp dụng :D hỏi các bác quốc hội - đại diện cho nhân dân chứ.

tourist123

Xe buýt
mua tờ giấy 66k hoặc bị phạt 200k. tùy cụ chọn thông minh
đừng hỏi tại sao?

Longp01

Xe tăng
Lâu lắm rồi e ko mua cho cái xe uây, khéo mai phải tốn mấy chục rồi

A98

Xe container
Bảo hiểm bắt buộc là Bảo hiểm trách nhiệm dân sự: khi cụ gây ra tai nạn, bảo hiểm sẽ thay cụ bồi thường cho nạn nhân đến một mức nào đó (75tr thì phải). Là để cho người bị tai nạn do lỗi người khác đỡ thiệt nếu ông kia không có khả năng bồi thường.
Cụ mang cái bảo hiểm đấy đi đòi bồi thường cho mình người ta cười cho.

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Ngắn gọn như này: Khi chẳng may gây tai nạn cho người khác mà mình chết hoặc mất khả năng thanh toán thì BHTNDS sẽ thay cụ đền bù cho người bị nạn.

richsea2222

Xe tải
Bảo hiểm bắt buộc là Bảo hiểm trách nhiệm dân sự: khi cụ gây ra tai nạn, bảo hiểm sẽ thay cụ bồi thường cho nạn nhân đến một mức nào đó (75tr thì phải). Là để cho người bị tai nạn do lỗi người khác đỡ thiệt nếu ông kia không có khả năng bồi thường.
Cụ này trả lời chuẩn ah. Cụ đưa ra câu hỏi hơi bị thiếu vì bảo hiểm có rất nhiều loại và cái bắt buộc là BH trách nhiệm dân sự. Cụ sai với người khác khi tai nạn làm thiệt hại tài sản, sức khỏe...thì nếu ko có bảo hiểm thì cụ phải đền cho họ, ngược lại nếu có BH thì BH sẽ thay cụ đền ở 1 mức nhất định tùy trường hợp nặng nhẹ. Trường hợp mà cụ cố tình gây tai nạn hoặc không tuân thủ quy định như nồng độ cồn, đi vào đường cấm...lại khác nhé và có khi lên đến hình sự nữa thì như vậy BH sẽ không bao giờ họ bồi thường thay cho cụ đâu.

richsea2222

Xe tải
Ngắn gọn như này: Khi chẳng may gây tai nạn cho người khác mà mình chết hoặc mất khả năng thanh toán thì BHTNDS sẽ thay cụ đền bù cho người bị nạn.
Không cần người gây ra bị chết hoặc mất khả năng thanh toán đâu cụ ah chỉ cần không phải cố ý là BH họ sẽ bồi thường tuy nhiên ở 1 mốc nhất định hình như tối đa 60 hay 70trđ loanh quanh. Em cũng bổ sung thêm nhiều khi thiệt hại không chỉ là người mà ví dụ cụ húc vào cây cột đèn, xe đang dừng...thi BH DS sẽ bồi thường cây cột hoặc cho chủ xe kia.

Không mua ông trên răng dưới rái táng người ta thì lấy gì mà đền cho họ :D

Patriots

Xe lăn
Gửi cụ chủ, Nôm na là ông đi xe máy phang vào mít ông 4b hỏng ba đờ sốc thì ông xe máy phải đền. Nhưng ở ta các cụ thích đấm nhau hơn, thế là bảo hiểm sướng

toimuondie

Xe container
Mua thì dễ chứ đền hơi khó :))
Đền chẳng khó gì cả nhưng thường không ai muốn hoàn thiện hồ sơ để bảo hiểm họ đền.
Để bảo hiểm đền cần có biên bản của công an chứng thực là lỗi của người mua bảo hiểm, như vậy chính người mua bảo hiểm sẽ bị công an phạt, tiền phạt quá tiền đền nên thường họ bỏ tiền túi ra đền.
Chỉ những vụ lớn, bên mua bảo hiểm thà đi tù còn hơn đền thì mới cần đến bảo hiểm.
Người nhà nhà em bị ô tô đâm chết, lái xe nói rõ ràng đi tù chứ nhất định không đền. Sau người nhà nhà em được bảo hiểm bên họ đền cho 1 ít.

fanmu1234

Tháo bánh
Hình như người mua BH (bên thứ 1) đi sai luật và gây tai nạn cho 1 người nào đó (bên thứ 3), thì BH (bên thứ 2) sẽ từ chối hỗ trợ bên thứ 1 bồi thường cho bên thứ 3 (người bị tai nạn)

A98

Xe container
Hình như người mua BH (bên thứ 1) đi sai luật và gây tai nạn cho 1 người nào đó (bên thứ 3), thì BH (bên thứ 2) sẽ từ chối hỗ trợ bên thứ 1 bồi thường cho bên thứ 3 (người bị tai nạn)
Em đọc lâu rồi, nên không nhớ chắc lắm.
Nhưng nếu như thế thì đi ngược lại tên của "trách nhiệm dân sự" và tinh thần của Bảo hiểm trách nhiệm dân sự.
Nếu anh cố ý gây tai nạn thì không còn là dân sự nữa, mà là hình sự.
Còn đi không sai luật thì tại sao lại phải bồi thường?

Em vừa check lại, không bồi thường trong những trường hợp sau:
  • Hành động cố ý gây thiệt hại của chủ xe, lái xe hoặc của người bị thiệt hại.
  • Lái xe gây tai nạn cố ý bỏ chạy không thực hiện trách nhiệm dân sự của chủ xe, lái xe cơ giới.
  • Lái xe không có Giấy phép lái xe hoặc Giấy phép lái xe không phù hợp đối với loại xe cơ giới bắt buộc phải có Giấy phép lái xe. Trường hợp lái xe bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe có thời hạn hoặc không thời hạn thì được coi là không có Giấy phép lái xe.
  • Thiệt hại gây ra hậu quả gián tiếp như: giảm giá trị thương mại, thiệt hại gắn liền với việc sử dụng và khai thác tài sản bị thiệt hại.
  • Thiệt hại đối với tài sản bị mất cắp hoặc bị cướp trong tai nạn.
  • Chiến tranh, khủng bố, động đất.
  • Thiệt hại đối với tài sản đặc biệt bao gồm: vàng, bạc, đá quý, các loại giấy tờ có giá trị như tiền, đồ cổ, tranh ảnh quý hiếm, thi hài, hài cốt.