Báo giao thông đã đăng giải thích của xxx về vượt phải

havot

Xe hơi
ô vượt phải thế nào không bị xử phạt?
Cập nhật, 14:49, Thứ Sáu, 19/07/2013 (GMT+7)
Hỏi: Tôi lái ô tô đi trên QL, trên tuyến có quy định rõ 2 làn xe bắt buộc, một làn dành cho xe ô tô tải, một làn xe ô tô con. Khi tôi đang lái xe đi đúng làn theo quy định, có một xe ô tô tải đi vào làn xe của tôi, tôi bấm còi, ra tín hiệu xin vượt nhưng gần 1 giờ đồng hồ mà xe ô tô tải kia không cho vượt, mà tiếp tục đi vào làn xe ô tô con. Bực quá, tôi quyết định tăng ga, vượt phải, sau đó tôi bị CSGT dừng xe, cho xem hình ảnh lỗi vi phạm xe ô tô của tôi vượt phải. Vậy trong trường hợp này, tôi có bị xử phạt hay không?

Đức Trọng (Sơn Dương, Tuyên Quang)

Trả lời: Tình huống này, bạn phải bình tĩnh điều khiển phương tiện, giữ khoảng cách an toàn (theo quy định của Luật GTĐB) với xe ô tô tải phía trước. Khi đảm bảo đúng khoảng cách an toàn, bạn bật xi nhan ra tín hiệu rẽ vào làn xe ô tô tải, sau đó vượt lên và bật tín hiệu rẽ về đúng làn xe của mình. Như vậy, trong trường hợp này CSGT sẽ không xử lý xe của bạn.

Tuy nhiên, nếu trong trường hợp bạn lái xe ô tô không giữ đúng khoảng cách an toàn mà cố tình vượt lên và hình ảnh của CSGT chụp được xe của bạn không giữ đúng khoảng cách an toàn (tức là xe của bạn vượt sát đuôi xe tải), thì ngoài lỗi vượt phải, bạn còn bị lỗi không giữ khoảng cách an toàn theo quy định, trong trường hợp này CSGT sẽ xử lý lỗi vượt phải đối với xe của bạn.

Xin giải thích thêm, trường hợp xe ô tô tải đi vào làn xe ô tô con và cố tình không cho xe bạn vượt, nếu có chốt của CSGT đang xử lý trên đường, thì chắc chắn xe ô tô tải này sẽ bị xử lý lỗi đi không đúng làn đường theo quy định.

Trung tá Vũ Tuấn Lương
(Đội trưởng Đội Xử lý, Phòng CSGT Công an tỉnh Tuyên Quang)

Emesco

Xe điện
Tức là vẫn được vượt lên ở làn bên phải
Lưu ý khoảng cách và vạch đứt

Robinair

Xe tải

_Boeing_

Xe buýt
Trả lời thế nhưng sự thật thì thằng xe tải ko bị bắt mà chỉ bắt thằng vượt thôi.

BMW

Xe hơi
Ae of lâu nay vẫn cãi lỗi này mà. Xxx chỉ phạt được gà thôi

kduc

Xe container
Tức là vẫn được vượt lên ở làn bên phải
Lưu ý khoảng cách và vạch đứt
Lưu ý:
1. Không phải là vượt lên bên phải mà là đi đúng tốc độ cho phép ở làn phía trong, do xe phía ngoài chạy chậm nên xe con vượt lên.
2. Đường có hai làn, làn ngoài đề, ký hiệu xe con tức là chỉ xe con được đi nhưng ko có nghĩa xe con ko được đi làn trong, giống biển cấm vượt nếu có dấu hiệu xe tải thì xe con vượt xe con vô tư.

xe rùa 2012

Xe container
thằng xe tải đôi khi là chjm mồi của xxx đới cụ ạ
em hum nọ bi bẫy ở lvl kéo dài dưng mờ k0 lừa dc em ạ :D

4banhxequay

Xe điện
Sao lại CA Tuyên Quang trả lời mà ko phải CA Bộ trả lời. Các cụ giải thích xem có hiệu lực ko

ngày giữa đêm

[Tịch thu bằng lái]
Sao lại CA Tuyên Quang trả lời mà ko phải CA Bộ trả lời. Các cụ giải thích xem có hiệu lực ko
Bộ lo chiện bộ.
Ba cái lẻ tẻ- nhặt vài trăm cụ mượt- cho mấy thằng chíp bi bô........

khongcoviec

Xe tải
Cái chính là cụ có xi nhan khi vào làn trong không? Nếu có là không có lỗi còn không xi nhan khi chuyển làn là lỗi rồi

ngày giữa đêm

[Tịch thu bằng lái]
Cái chính là cụ có xi nhan khi vào làn trong không? Nếu có là không có lỗi còn không xi nhan khi chuyển làn là lỗi rồi
MK- nó đang xoáy vào việc- ko đảm bảo khoảng cách an toàn cia cìa/
Có nghĩa là thằng nào cứng hơn-to mồn hơn-bản lĩnh hơn-hiểu biết hơn-học phí nhiều hơn sẽ "nuốt" thằng vớ vỉn-thận yếu.........

thichlanhich

Xe buýt
Nó nói thì cứ nói, lúc ấy có cãi được cũng mệt oy.

giangcoi79

Xe điện
Các cụ cứ vượt đi đảm bảo không cãi lại chúng nó đâu. Mà cụ có đưa bài báo này ra có khi nó còn bảo ông lên Tuyên Quang mà áp dụng nhé. =))

hungkttt

Xe tăng
ô vượt phải thế nào không bị xử phạt?&lt;br /&gt;<br />
Cập nhật, 14:49, Thứ Sáu, 19/07/2013
Xin giải thích thêm, trường hợp xe ô tô tải đi vào làn xe ô tô con và cố tình không cho xe bạn vượt, nếu có chốt của CSGT đang xử lý trên đường, thì chắc chắn xe ô tô tải này sẽ bị xử lý lỗi đi không đúng làn đường theo quy định.&lt;br /&gt;<br />
 &lt;br /&gt;<br />
Trung tá Vũ Tuấn Lương&lt;br /&gt;<br />
(Đội trưởng Đội Xử lý, Phòng CSGT Công an tỉnh Tuyên Quang)&lt;br /&gt;<br />

&lt;br /&gt;<br />
&lt;br /&gt;<br />
thế xe tải là do xxx đưa ra để bẫy như đoạn lai vu và nam sách của hải dương thì làm thế nào hả cụ.

Chỉnh sửa cuối:

RAVA

Xe ba gác
Lưu ý:
1. Không phải là vượt lên bên phải mà là đi đúng tốc độ cho phép ở làn phía trong, do xe phía ngoài chạy chậm nên xe con vượt lên.
2. Đường có hai làn, làn ngoài đề, ký hiệu xe con tức là chỉ xe con được đi nhưng ko có nghĩa xe con ko được đi làn trong, giống biển cấm vượt nếu có dấu hiệu xe tải thì xe con vượt xe con vô tư.
-Nhưng nếu làn ngoài thì cho phép chạy 80 hay 100km/h, còn làn trong thì chỉ cho phép chạy có 60 thôi (như trên đường cao tốc PV-CG), trong khi cái thằng xe tải hay xe con đó nó chạy với tốc độ lửng lơ 65-70 chẳng hạn, mình muốn vượt nó nhưng nếu rẽ vào làn trong mà tăng tốc để vượt thì lại quá tốc độ thì làm ntn, chắc cứ phải chạy sau mít nó mãi nhỉ?:-??