Lâm Gia Trang Báo cáo chuyến đi từ thiện ở Ba Vì

trantung9009

Xe tải
Website
www.trongtin.com.vn
Hôm thứ 3 vừa rồi, vợ chồng em, vợ chồng Vũ với vợ chồng Tùng lưu ( tung1001) đi thăm các cháu bị khuyết tật trên trung tâm Thụy An ( ba vì). Có mấy cái ảnh post lên để kêu gọi lần sau được đông đủ hơn.

Cháu này tên Quang, rất thích chụp ảnh và là cháu đầu tiên nhận quà vì cháu trốn học lên thẳng hội trường để lấy quà và chụp ảnh.

Các cháu đang tập viết, trẻ con bình thường viết đã khó huống chí là bị tật. Em phục các cô giáo ở đây, kiên trì uốn nắn cho các cháu, có khi mấy ngày mới viết thành công chữ O.

Hai cháu này tạo dáng lâu cực, em chụp xong rồi mà tay vẫn giữ nguyên tư thế đấy. Em lại chụp lại cho cái nữa.

[/IMG]
Đây nữa ạ.

[/IMG]
Cháu này bị bệnh tự kỉ, chạy liên tục, không chịu ngồi vào bàn học, buộc cô giáo phải buộc tay vào bàn ( đây là biện pháp can thiệp tạm thời). Bọn em chứng kiến cảnh cô chạy đi để tìm học sinh, bế về được nhưng mãi mới giữ cháu lại được. Phục các cô sát đất.

[/IMG]
Đây là một trong những nghệ nhân mà em được biết. Cháu bị liệt tay phải qua một trận sốt cao. tay trái còn lại cháu làm được mọi việc, kể cả những công việc đòi hỏi sự khéo léo như thêu thùa như này.
Còn rất nhiều ảnh của các cháu nhưng em đang để trong máy của tung1001.

chụp một kiểu kỷ niệm với phó giám đốc, hẹn ngày gặp lại.

Chỉnh sửa cuối:

tictoe

Xe tải
Vui :41:
Lần sau sẽ xin tham gia :D

Winstorm07

Xe container
Tình hình là em thấy đợt này các cụ thiếu cây đèn vàng :P

lylycat

Xe buýt
Đi từ thiện ở đây sẽ thấy thương tâm vô cùng, sợ các bác ko những ko thấy vui nổi mà còn mang theo về nỗi buồn chất chứa. Thuỵ An liên tục có những bé sơ sinh mới bị bỏ rơi. Có bé bị bỏ ở nghĩa trang khi mới được 1ngày tuổi, rau rốn vẫn còn nguyên, người thì chưa dược lau sạch. Đã thế khi các cô mang bé về thì bé trong tình trạng bị kiến bâu và cắn đầy người. Thương tâm vô cùng....

lylycat

Xe buýt
1 chút ảnh mang tính phóng sự, góp cùng với các bác. Mong 1 ngày ko xa lại được lên Thuỵ An. Hum 30/4 nhà cháu tính đi rồi, thế nhưng ốm, nên mất nguyên mấy ngày nghỉ chỉ để nằm ở nhà.
http://www.photo.com.vn/Forums/viewtopic/t=15483/postdays=0/postorder=asc/start=0.html
Các bác xem qu link trên kia.
P/S: nếu bác nào tính đi Thuỵ An nữa thì nhớ tặng các bé bỉm với sữa là chính nhá.

bluegirl

Xe hơi
ko vào được theo link đó Lylycat à. Lylycat cũng hay đi Thụy An à? Trung tâm Thụy An thì có nhiều đối tượng. NHìn trong ảnh thì các cụ mợ vào lớp các em mồ côi đang đi học. Còn các em bị khuyết tật, thiểu năng trí tuệ thì nhìn cũng muốn khóc

tictoe

Xe tải
@LyLyCat: gặp những trường hợp như thế này thì quả là ai cũng nhiều tâm trạng, cảm xúc.
Tuy nhiên vui ở đây được dành cho nhóm làm từ thiện, chuyến đi đầy ý nghĩa và thành công tốt đẹp :D

lylycat

Xe buýt
@LyLyCat: gặp những trường hợp như thế này thì quả là ai cũng nhiều tâm trạng, cảm xúc.
Tuy nhiên vui ở đây được dành cho nhóm làm từ thiện, chuyến đi đầy ý nghĩa và thành công tốt đẹp
ko vào được theo link đó Lylycat à. Lylycat cũng hay đi Thụy An à? Trung tâm Thụy An thì có nhiều đối tượng. NHìn trong ảnh thì các cụ mợ vào lớp các em mồ côi đang đi học. Còn các em bị khuyết tật, thiểu năng trí tuệ thì nhìn cũng muốn khóc
Dạ vâng, có dịp là phi xuống đấy ngay ạ. Nhưng đến giờ đi vẫn ko nhớ đường :(
Em đã đi Thuỵ An được 3 lần.Những đứa trẻ ở đây ai thấy được chắc cũng sẽ rơi nước mắt.Các em bị dị tật,bị tâm thần...Nhưng được các mẹ và các cô không ngại khổ,ngại khó chăm sóc.Có 1 phòng riêng,có lẽ cũng là nơi sạch sẽ nhất dành cho các bé sơ sinh bị bỏ rơi.Có bé chỉ mới 4 ngày tuổi.Mõi đợt lại thấy những bé mới nhiều hơn...
Cô nào ở trại cũng nói,nếu em thương đứa nào thì nhận nuôi nó cho nó đỡ khổ. Thú thực,nếu em có điều kiện tốt,em sẽ nhận nuôi tất cả những bésơ sinh bị bỏ rơi ở khắp nơi chứ ko riêng Thuỵ An.Nhưng giờ đến cái thân mình lo còn không xong,em sợ mình sẽ chỉ khiến cho các bé khổ thêm.

Trích từ photo.com.vn

"Hôm qua một số thành viên của photo.vn đã tham gia cùng các tình nguyện viên HTU chương trình với chủ đề " Ấm Áp Mùa Đông" tiến hành mang quần áo quyên góp và quà tặng lên trung tâm chăm sóc người già và trẻ em khuyết tật Thụy An ( Tây Đằng-Ba Vì-Sơn Tây-Hà Nội) để góp phần giúp đỡ những cụ già và em nhỏ chống trọi với mùa đông lạnh giá đất rừng Sơn Tây
Trung tâm này thuộc xã Thụy An huyện Ba Vì, gần Suối Hai, 1 xã mà có đến mấy mấy trung tâm nuôi trẻ câm điếc+ trung tâm điều trị người tâm thần nữa !! Mấy anh em suyt vào nhầm trung tâm trẻ câm điếc..do thấy bác Koong_vt đi tiên phong phóng xe ào ào phi vào cửa . Xe đi thêm 1-2 km nữa thì tới Trung Tâm người già và trẻ tàn tật Thụy An Có 7 khu nhà tất cả ...Khu nhà nói chung trông cũng cũ rồi, đổ trần 1 tầng…không co gì đáng kể bên trong ngoài mấy cái cũi và giường chiếu…Thấy chúng tôi đến, cả khu nhà xôn xao, mọi người ùa hết ra ngoài háo hức chờ đợi…
Xe đẩy chở mấy thùng quần áo đi vào khu trong cùng đó là khu người già…có khoảng 150 cụ sống trong 5 dãy nhà..mỗi nhà 5 phòng, khoang 2-5 người/phòng tùy cỡ phòng (áoi là cụ thôi nhưng vẫn xen lẫn người trung niên có bệnh) khoang 30% số đó là tàn tật….các cụ thấy khách về tặng bánh thi thích lắm..”cảm ơn các cô các chú” lia lịa…nơi đây là 1 nơi có 1 cuộc sống hoàn toàn khác với thế giới bên ngoài, một cuộc sống mà nếu không đặt chân tới , không tận mắt thấy tai nghe có lẽ chả bao giờ tôi tưởng tưởng được, những con người bệnh tật nheo nhóc sống với nhau, nương tựa vào nhau trông mong vào sự hảo tâm của xã hội và các tổ chức từ thiện cùng với 300k hỗ trợ 1 tháng của nhà nước…nhiều cảm xúc đan xen lẫn lộn cùng rất nhiều mùi hỗn tạp ở nơi đây đã nhiều lúc khiến chúng tôi không thể nhấc nổi máy ảnh lên chụp, thật sự là không đành lòng…"

Tập thể đoàn và các bé ở TT Thuỵ An

Ánh mắt trẻ thơ

Niềm vui khi có người đến thăm

Xem nhau như những người bạn...

Chỉnh sửa cuối:

lylycat

Xe buýt
Tiếp chùm ảnh phóng sự của photo.com.vn

những chiếc cũi đặc biệt

những tiếng khóc đòi sữa mẹ...

Tất cả là 1 chuỗi thương tâm....

lylycat

Xe buýt
cũng thích được làm dáng trước máy ảnh

mầm non... tương lai nơi đâu...???

Bạn sẽ đi thế nào khi bạn mang 1 đôi chân như em bé này...???

Bé này rất thích đươcj bế. Nếu ai bế chắc để đặt bé xuống sẽ trở thành 1 điều rất khó

lylycat

Xe buýt
Cuộc sống khó khăn...nhưng những nụ cười ấy vẫn... hồn nhiên...

Những gương mặt để lại cho tôi 1 ấn tượng không thể nào quên

Luôn luôn cần đến sự giúp đỡ

bluegirl

Xe hơi
mình định tìm mấy ảnh nhóm HTU của mình đến thăm trung tâm Thụy An thì Lylycat gửi luôn:6::6::6:. không nghĩ lại trùng hợp đến thế. Mình mà 1 thành viên bên CLB HTU, chương trình đó bận ko tham gia được, cũng biết bên nhà photo.vn đi cùng. Hi vọng những chương trình sau của nhà HTU hay các nhà khác có sự tham gia của đông đảo thành viên:41::41:

trantung9009

Xe tải
Website
www.trongtin.com.vn
Lần trước em đến thì ko gặp được các cháu sơ sinh mặc dù đã chuẩn bị khá nhiều quần áo, đồ chơi, thức ăn cho các cháu. Nhìn ảnh của mợ lylycat em lại thấy xấu hổ vì lần trước khi đi về, bọn em đã lăn tăn mãi việc làm thế nào cho mọi người trong nhà mình được biết, thông cảm và chia sẻ cùng các cháu được. Cuối cùng về cùng chưa kêu gọi được ai cả.
cố gắng trong tháng này, cụ nào bố trí đi được một buổi ( ngày nghỉ ) cùng bọn em xuống thăm các cháu. Em khẳng định việc làm đấy cực kỳ có ý nghĩa với các cháu và với bản thân.

lylycat

Xe buýt
mình định tìm mấy ảnh nhóm HTU của mình đến thăm trung tâm Thụy An thì Lylycat gửi luôn:6::6::6:. không nghĩ lại trùng hợp đến thế. Mình mà 1 thành viên bên CLB HTU, chương trình đó bận ko tham gia được, cũng biết bên nhà photo.vn đi cùng. Hi vọng những chương trình sau của nhà HTU hay các nhà khác có sự tham gia của đông đảo thành viên:41::41:
Lần trước em đến thì ko gặp được các cháu sơ sinh mặc dù đã chuẩn bị khá nhiều quần áo, đồ chơi, thức ăn cho các cháu. Nhìn ảnh của mợ lylycat em lại thấy xấu hổ vì lần trước khi đi về, bọn em đã lăn tăn mãi việc làm thế nào cho mọi người trong nhà mình được biết, thông cảm và chia sẻ cùng các cháu được. Cuối cùng về cùng chưa kêu gọi được ai cả.
cố gắng trong tháng này, cụ nào bố trí đi được một buổi ( ngày nghỉ ) cùng bọn em xuống thăm các cháu. Em khẳng định việc làm đấy cực kỳ có ý nghĩa với các cháu và với bản thân.
Dạ, thế nhân đây em có chút ý kiến thế này.
Em cũng đang tính để đi Thụy An thăm các bé vào tuần này. Vì tuần trước ốm nên ko đi đâu được cả.
Nếu cả nhà rảnh có thể đi luôn trong tuần này được ko ạ ??? Có thể sẽ đi từ trưa đến chiều tối ngày thứ 7 ngày 9/5/09. Vì sáng nhà em có việc phải họp ở cty, chứ ko thì nhà em muốn lên càng sớm càng tốt.
Những bác nào muốn đi thì đăng kí tại đây luôn. Các bác có thể đóng góp sách vở, sữa, bỉm. Vì những thứ đó là trên Thụy An cần nhất. Nhà bác nào có con nhỏ, mà đồ chơi hay quần áo mà không dùng đến nữa thì quyên góp luôn. Bác nào không đi được có thế gửi đồ qua chỗ em, nếu như các bác cũng có thịnh tình đóng góp... Quán triệt là lên Thụy An không ủng hộ "xèng". Tốt nhất là quy ra thóc hết. Ủng hộ cho đối tượng nào thì ghi luôn bên ngoài (các cụ, trẻ khuyết tật, trẻ sơ sinh). Như thế tránh được trường hợp các cháu tranh nhau đồ ủng hộ.

Có 2 thời gian đi để các bác chọn lựa. Đa số sẽ đánh bại thiểu số các bác nhé. Đi theo số đông.

1. Đi từ trưa đến chiều tối ngày thứ 7- 9/5/09
2. Đi từ sáng đến chiều ngày chủ nhật- 10/5/09
3. Ý kiến khác- Thời gian các bác có thể đi (chỉ thứ 7 or chủ nhật thôi nha)

Bác nào có thể tham gia được thì đăng kí tại đây giúp em nhé. Các bác vui lòng ghi rõ nick, tên, điện thoại (để tiện liên lạc), ngày các bác có thể đi ( các bác có thể ghi 1, 2 or 3 thôi là ok).
Sau đấy nhà cháu sẽ thống kê và lên danh sách. Rất mong các bác hưởng ứng ạ

Bạn hãy cùng tôi mở rộng những tấm lòng nhân ái!

Thân ái!

Chỉnh sửa cuối:

bluegirl

Xe hơi
lyly
Lên kế hoạch gấp quá nên e là ko sắp xếp kịp thời gian. hôm nay là thứ 5, nếu đi thứ 7 thì chỉ còn 2 ngày nữa là tiến hành. Theo mình nghĩ thì nên đặt 1 cái kế hoạch để nhiều cụ/mợ cùng biết tham gia được. Mọi người cùng ủng hộ và đi cùng trong một chuyến đi thì tốt hơn.
Thân

vietbinh1981

Xe buýt
Em cũng muốn đi, nếu trong tuần này thì tốt vì đợt em đang phải đi học mà học cả T7 mới đau cháu :102: nếu trong tuần này T7 or CN em đi được hết còn từ giờ đến cuối tháng các cụ đi vào T7 thì em chỉ đóng góp đc thôi chứ kô đi được ạ :6: kế hoạch đi ntn Trần Truồng alo cho anh nhé ku :101:

lylycat

Xe buýt
lyly
Lên kế hoạch gấp quá nên e là ko sắp xếp kịp thời gian. hôm nay là thứ 5, nếu đi thứ 7 thì chỉ còn 2 ngày nữa là tiến hành. Theo mình nghĩ thì nên đặt 1 cái kế hoạch để nhiều cụ/mợ cùng biết tham gia được. Mọi người cùng ủng hộ và đi cùng trong một chuyến đi thì tốt hơn.
Thân
Tạm thời nhà em xin vẫn giữ thời gian như trên, để xem ý kiến các cụ thế nào đã ạ :)

lylycat

Xe buýt
Em cũng muốn đi, nếu trong tuần này thì tốt vì đợt em đang phải đi học mà học cả T7 mới đau cháu :102: nếu trong tuần này T7 or CN em đi được hết còn từ giờ đến cuối tháng các cụ đi vào T7 thì em chỉ đóng góp đc thôi chứ kô đi được ạ :6: kế hoạch đi ntn Trần Truồng alo cho anh nhé ku :101:
Nhà em đang cố hô hào tuần này đây mà bác...

pepe

Xe đạp

trantung9009

Xe tải
Website
www.trongtin.com.vn
Em xin một phiếu là để thứ 7, hoặc chủ nhật tuần sau. Tuần này em phải đi Thanh Hóa rồi.