Lâm Gia Trang Ăn tết độc lập - Du lịch kết hợp từ thiện tại Tà Té - Điện Biên Đông cùng nhà Focus

thu lan

Xe điện
Đúng 6h tối mọi người có mặt. Đoàn sẽ đi ăn tại 1 nhà hàng cách khách sạn vài km

Chờ đợi đông đủ, cứ chụp choạch cái đã

Cô em gái của cụ theph rất xinh và ăn ảnh

4 anh em mình làm kiểu

Gấu nhà Xe Ngựa và 3Gai nổi bựt nhứt tối nay

Thấy người ta đẹp là ké cẩm chụp cùng

Xuống đông đủ, cả đoàn xuất phát

thu lan

Xe điện
Những cặp mắt đêm

Nhà hàng Hương Đồng Nội là nơi ăn tối của đoàn. Em nghe trưởng BTC nói chuyện, đây là nhà hàng nổi tiếng nhất Điện Biên. Chủ nhà hàng là 1 anh người Hải Phòng trước lên đây đi làm thuê, sau đó tự lập nghiệp mở ra nhà hàng nổi tiếng nhất Điện Biên này

Chờ đợi sắp xếp chỗ ngồi, gấu nhà Xe ngựa lại bị soi hàng: Ơ, làm cái gì đấy?? Hỏng hàng giờ! =))

Nhà Rebellblue sau buổi sáng ngủ quên. 10h sáng xuất phát hùng hục đuổi đoàn đã đến. Mặt bơ phờ

Nhà Eascape gặp đồng đội làm tí đã trước khi măm măm

f22vn

Xe máy
Sau hơn 1 tháng biết thông tin anh em nhà Focus sẽ tổ chức chuyến du lịch kết hợp từ thiện trên trường tiểu học Tà Té, huyện Điện Biên Đông, sau những lần do dự rồi nhận được những lời động viên từ anh em nhà Phò Cụt, em đã quyết định tham gia. Chương trình diễn ra từ ngày 1 - 4/9. Có thể nói đây là 1 chuyến đi vui vẻ, ý nghĩa và nhiều cảm xúc.

Hành trình được bắt đầu xuất phát ở tại gia là lúc 3h00 sáng, ngày 1/9 vì 4h mọi người tập trung ở Trung Tâm Hội Nghị Quốc Gia và khởi hành.

Lóc cóc đi bộ từ nhà ra chỗ hẹn với cụ Lưu Thiên Mạnh tầm 400m. Trời vẫn tối om, đường thì bị đào bới để lắp lại cống nhìn mịt mù cũng thấy ghê ghê, cuối cùng rồi cũng đến điểm hẹn

Quán phở này chắc mở sớm nhất mới 3h10'

Chiếc máy xúc đang nghỉ ngơi trên con đường tan tác

Chờ được 5' thì xe nhà cụ Lưu Thiên Mạnh đã tới. Do đi đón 1 số anh em nữa nên đi cầu Chương Dương cho tiện

Sáng sớm trời vẫn tối mịt nhưng ko kém ồn ào. Chờ đèn đỏ qua đón cụ Boeing-787

Wow, mợ Thu Lan cũng ở Đức Giang phải không ợ? Nhà em nhận thấy quán phở, quán bia hơi và con ngõ 99 kéo dài đang bị đào bới để lắp ống cống. Nếu đúng vậy và mợ cũng giao lưu cùng hội Ford (đặc biệt là RS) thì khi nào off ở Ford Long Biên, em tình nguyện thay Hi(E)PP làm tài cho mợ nhé :-c

thu lan

Xe điện
Wow, mợ Thu Lan cũng ở Đức Giang phải không ợ? Nhà em nhận thấy quán phở, quán bia hơi và con ngõ 99 kéo dài đang bị đào bới để lắp ống cống. Nếu đúng vậy và mợ cũng giao lưu cùng hội Ford (đặc biệt là RS) thì khi nào off ở Ford Long Biên, em tình nguyện thay Hi(E)PP làm tài cho mợ nhé :-c
Dạ đúng rồi đấy ạ. Nhà em ở chỗ chợ mới Thượng Thanh ý ạ. Nếu có dịp rất mong gặp cụ giao lưu \m/

HwngHD

Xe tăng
Cụ nào biết tượng đài này tên là gì thì chú thích giùm em mới nhá! Khổ thế cứ mải chụp mà ko để ý tên nó là gì

Đi đâu cũng thấy ngô phơi bạt ngàn

Đây là tượng đài chiến thắng Ngã 3 Cò Nòi, 1 đường đi Yên Bái, 1 đường Sơn La. Đây cũng là trung tâm cung cấp ngô lớn nhất miền bắc cho tất cả các nhà máy thức ăn gia súc nên nhiều ngô là đúng oy.
Ngã ba Cò Nòi - Một địa danh đã đi vào trang sử vàng chói lọi của lực lượng thanh niên xung phong Việt Nam trong cuộc kháng chiến thần thánh 9 năm của dân tộc chống Thực Đần Pháp Xâm Lược.
"Cụm tượng đài tưởng niệm 100 chiến sĩ thanh niên xung phong đã hy sinh tại đây khi phục vụ chiến dịch Điện Biên Phủ được tái hiện tại bằng hình ảnh của 3 thanh niên xung phong bằng chất liệu đá xanh ở các tư thế khác nhau đang hiên ngang ngẩng cao đầu dàm nhiệm vụ trước mưa bom bão đạn.
Hai bức phù điêu 84m2 với chất liệu bê tông phủ kim loại tái hiện hình ảnh toàn dân ra trận với khẩu hiệu "Tất cả để chiến thắng".
Tại điểm giao nhau của quốc lộ 6 và quốc lộ 37 thuộc địa phận xã Cò Nòi, huyện Mai Sơn, bạn hãy dừng chân thăm di tích này và thắp một nén nhang tưởng nhớ về những người con đất Việt đã hy sinh vì độc lập tự do của Tổ quốc"

(trích cổng thông tinh điển tử tỉnh Sơn La)​

thu lan

Xe điện
Hôm nay cả đoàn sẽ được ăn những món độc đáo nhất trên này. Món nào cũng là lạ. Công nhận ngon

Vừa vào mâm có 2 em tiếp viên trẻ đẹp

Đây là món nộm quả lúc lắc. Món này ăn rất đắng, đắng hơn mướp đắng nhiều. Mâm các chị em thì còn nguyên còn mâm các cụ thì nghe chừng rất đắt hàng

Đây là món thịt băm nướng lá gì đó của người Thái. Ăn rất ngon. Em thích món này

Ngoài ra, còn những món mang ra sau ăn lại càng độc đáo. Độc đáo nhất là món rau ngọn cây hoa Ban xào. hix.. nghĩ tới là em lại thèm. Sao lại ngon thế chứ? Hay như món thịt ngựa xào lá gừng, canh chua gân bò nấu với lá Vón Vén. Vị chua của lá này rất hợp với vị bò. Chua dìu dịu, thanh thanh, mát mát. Hơ..hơ.. thèm quá! =P~

thu lan

Xe điện
Đây là tượng đài chiến thắng Ngã 3 Cò Nòi, 1 đường đi Yên Bái, 1 đường Sơn La. Đây cũng là trung tâm cung cấp ngô lớn nhất miền bắc cho tất cả các nhà máy thức ăn gia súc nên nhiều ngô là đúng oy.
Ngã ba Cò Nòi - Một địa danh đã đi vào trang sử vàng chói lọi của lực lượng thanh niên xung phong Việt Nam trong cuộc kháng chiến thần thánh 9 năm của dân tộc chống Thực Đần Pháp Xâm Lược.
"Cụm tượng đài tưởng niệm 100 chiến sĩ thanh niên xung phong đã hy sinh tại đây khi phục vụ chiến dịch Điện Biên Phủ được tái hiện tại bằng hình ảnh của 3 thanh niên xung phong bằng chất liệu đá xanh ở các tư thế khác nhau đang hiên ngang ngẩng cao đầu dàm nhiệm vụ trước mưa bom bão đạn.
Hai bức phù điêu 84m2 với chất liệu bê tông phủ kim loại tái hiện hình ảnh toàn dân ra trận với khẩu hiệu "Tất cả để chiến thắng".
Tại điểm giao nhau của quốc lộ 6 và quốc lộ 37 thuộc địa phận xã Cò Nòi, huyện Mai Sơn, bạn hãy dừng chân thăm di tích này và thắp một nén nhang tưởng nhớ về những người con đất Việt đã hy sinh vì độc lập tự do của Tổ quốc"

(trích cổng thông tinh điển tử tỉnh Sơn La)​
Cảm ơn những thông tin bổ ích của cụ nhé! :D

mấy tượng đài hùng dũng quá mợ nhỉ..
Vâng, chiến đấu mờ cụ. Phải hùng dũng chứ :D

thu lan

Xe điện
Chảo được chọn làm mẫu quảng cáo cho rượu nhà mợ Kinh Kha

(ảnh nguồn: cụ Boeing-787)

Trong chuyến đi này, mợ Kinh Kha tài trợ cho đoàn 3 thùng Vodka Men của nhà sản xuất. Trong đó, 1 thùng để dành tặng chi hội Điện Biên, 2 thùng còn lại các cụ uống cứ gọi nà.. tóe nóe ;))

Mâm nào mâm đấy rôm rả. Những bữa ăn như này là lúc để hơn 70 người biết rõ về nhau nhiều hơn. Ko còn sự xa lạ, ngại ngùng

Bữa nào ông theph cũng ra canh mâm các chị em là thế nào??? b-(

Giao lưu với các gấu phát

Người luôn vất vả, tất bật lo từng bữa ăn giấc ngủ cho cả đoàn bây giờ mới được ngồi ăn. Trong khi các mâm đã ăn gần xong hết rồi. Cụ ý chu đáo, cẩn thận hết mức. Xem mọi người đến đủ chưa, ngồi vào mâm ăn chưa? Đi từng mâm giới thiệu từng món ăn mới của nhà hàng cho mọi người. Rà soát danh sách xong rồi mới được ăn. Ôi.. nhìn cụ ý mà em thấy thương quá! San sẻ cho em lo bớt việc đi có được ko cụ Xe Ngựa??? :(

Mâm chị em xong xuôi, lại ra ngoài đổi gió tí toáy chụp

thu lan

Xe điện
Ăn xong mọi người về khách sạn. Có thêm vụ karaoke, em cũng xí xớn ra làm vài bài rồi về nghỉ. Về nghỉ lấy sức để mai còn chiến đấu với công việc quan trọng "đi tặng quà cho các cháu trường Tà Té". Ko có việc từ thiện này chưa chắc em đã tham gia chuyến đi này.

Tất cả các chương trình sắp tới của đoàn ra sao, thay đổi ntn đều được cụ Xe Ngựa nhắn tin đến các nhóm trưởng, trưởng xe để mọi người nắm bắt kịp thời. Đây cũng là 1 cách tổ chức khá hay, ko quá ồn ào nhưng ai cũng nhận được thông tin chính xác.

Nằm ngủ như chết bù cho ngày trước ngủ đc 1 tiếng rưỡi. 6h dậy chuẩn bị ăn sáng rồi đi lên điểm trường sớm. Háo hức lắm chứ! Vì ko phải lúc nào cũng có dịp đi từ thiện xa ở tận trên núi như này. Cũng cẩn thận bôi kem chống nắng. Nhìn như bị bệnh :))

Hôm nay khách sạn có tiệc ăn sáng buffet

Buffet ở đây ko có gì đặc sắc. Nhưng cũng đủ món cho mọi người lựa chọn từ đồ khô cho đến đồ nước. Em làm bát bún gà với 2 quả trứng ốp. Hị..hị.. em bị dìm hàng :( Bao nhiêu đĩa đẩy hết vào cho em

Mọi người dục nhau ăn nhanh để chuẩn bị đi vì các cụ Điện Biên đã đến. Chi hội Điện Biên đứng chờ trước sân

Chuẩn bị quà lên xe cho các cháu

Các xe bắt đầu dán số

Xe chi hội Điện Biên dán số cuối cùng - số 24. Và sẽ là xe dần đầu đoàn đưa mọi người lên bản

Nhà 3Gai chỉnh trang sắc đẹp trước khi lên gặp các cháu =))

Cũng kịp làm kiểu trước khi đi chứ nhỉ?

Hipp lẹp giai :))

Chỉnh sửa cuối:

f22vn

Xe máy
Dạ đúng rồi đấy ạ. Nhà em ở chỗ chợ mới Thượng Thanh ý ạ. Nếu có dịp rất mong gặp cụ giao lưu \m/
Vậy là mợ ở gần nhà mình rồi. Nhà mình ở đối diện Trụ sở (cũng là Nhà Văn hóa)Tổ dân phố 19, 20, 21. À mà có cụ Nik đang kêu ca, phàn nàn bị nhiều kỳ đà quá ở bên thớt này. Mợ sang an ủi cụ ấy đi nhé. =D>

thu lan

Xe điện
Vậy là mợ ở gần nhà mình rồi. Nhà mình ở đối diện Trụ sở (cũng là Nhà Văn hóa)Tổ dân phố 19, 20, 21. À mà có cụ Nik đang kêu ca, phàn nàn bị nhiều kỳ đà quá ở bên thớt này. Mợ sang an ủi cụ ấy đi nhé. =D>
há há há.. Chuyện này vẫn xảy ra thường xuyên mờ cụ :))

thu lan

Xe điện
Trong buổi từ thiện sáng nay, tối hôm trc BTC đã thông báo mọi người tham gia tùy tâm. Nên đi 1 số, còn 1 số ở lại. Vì đường lên đó đi rất khó khăn mà đoàn lại có cả người già lẫn trẻ nhỏ. Nhưng tất cả mọi người đều tham gia đủ cả. Ai cũng muốn đi để được tận mắt nhìn thấy cái nghèo, cái khó, được gặp, được trao quà tận tay cho các cháu. Bố mẹ thì muốn con cái mình đi để chúng hiểu được rõ hơn các bạn cùng trang lứa của mình sống và học tập ra sao. Để chúng hiểu rằng, chúng đang có 1 cuộc sống sung túc, hạnh phúc hơn rất nhiều người khác...

Đoàn xuất phát từ KS Mường Thanh lúc 8h kém. Đi tới đâu dân tình cũng tròn mắt vì hơn 20 xe diễu binh trên đường phố. Dừng lại chờ 1 số cụ Điện Biên ra nhập đoàn

(ảnh nguồn: cụ hungle)

Trên đường đi, có 2 cụ xxx tình nguyện làm tự vệ, áp tải đoàn đi =))

Cả đoàn sẽ vào thăm, thắp hương tại Thành Bản Phủ trước

Cụ Chino - chi hội Điện Biên làm xi - nhan cho đoàn

Hiếm khi thấy các cụ đứng với nhau chụp ảnh dư lày

2 cô con gái nhà Rebellblue xinh như 2 công chúa

Chỉnh sửa cuối:

thu lan

Xe điện
Thành Bản Phủ là căn cứ hoạt động, chiến đấu của nghĩa quân Hoàng Công Chất chống lại giặc Phẻ (Pọng), được xây dựng từ năm 1758 - 1762. Những cuộc khởi nghĩa nông dân do Hoàng Công Chất lãnh đạo đã đánh đuổi giặc ngoại xâm, bảo vệ tổ quốc sau hơn 30 năm chiến đấu. Về sau người dân lấy đấy làm nơi tôn thời, tưởng nhớ công của nghĩa quân anh hùng.

Cảnh ở đây cũng khá đẹp

Mặc dù trông rất đơn sơ

Cả đoàn thắp hương, thỉnh cầu những điều tốt đẹp cho chuyến từ thiện thuận buồm xuôi gió

Ở đây có 1 cây đa và 1 cây đề rất to. Ai cũng phải trầm trồ về vẻ đẹp của nó

Thắp hương xong cả đoàn nhanh chóng lên đường vì các cháu nhỏ đang đợi....

Chỉnh sửa cuối:

thu lan

Xe điện
Trở ngại đầu tiên với những xe gầm thấp

(ảnh nguồn: cụ rainsea)

Cả đoàn nghe ngóng

Cụ Cứ từ từ và cụ Boeing hớn hở trong lúc chờ đợi

Khung cảnh bên đường tuyệt đẹp! Mây che đỉnh núi

Đang đi thì ông Hipp thò hẳn cổ ra cửa kính xe tạo mẫu :))

thu lan

Xe điện
Khó khăn lại tiếp tục. Nhảy xuống đi bộ tí nào

(ảnh nguồn: cụ hungle)

Nhân tiện ghi lại những khung cảnh mà nơi thành thị hiếm có

Êm đềm, thanh thản

Ôi.. con sông quê..! Con sông quê..!!!

Đoạn đường này đang làm nên rất bụi

Các cháu nhìn đoàn cứ gọi nà.. ngơ ngác :D

Chỉnh sửa cuối:

thu lan

Xe điện
Lại 1 cuộc thăm dò ổ trâu, ổ bò

Nhưng rồi cũng ko sao

Túc tiệp! Các chị em trong bản xôn xao về đoàn xe hùng dũng :D

Đây là chiếc xe hay còn là chiếc máy mà dân bản rất ưa chuộng

Lại 3 bà con ngơ ngác

thu lan

Xe điện
Hết đoạn đường nhựa, cả đoàn xe dừng lại

Chị Hương - bí thư đoàn Huyện, người đã giới thiệu đoàn đến điểm trường Tà Té nói rằng: "Đoạn đường lên bản 12km nữa sẽ rất khó đi và có nhiều suối ngầm. Chỉ những xe gầm cao mới đi được. Những xe gầm thấp nên ở lại dưới này, mọi người đi bộ lên."

Con đường bắt đầu đi lên bản

Mọi người rỡ hết những thùng quà trong xe ra chuẩn bị vác bộ lên

(ảnh nguồn: cụ Chảo - Evolution)

Trong lúc chờ đợi đoàn lên, cụ rainsea cũng thử cảm giác ngồi xe bò kéo xem dư lào. Ở đây phương tiện chở hàng phổ biến nhất là xe trâu, bò kéo. Họ thiết kế ra những chiếc kệ kéo ko có bánh, chỉ bằng những thanh gỗ kéo trực tiếp miết xuống mặt đường. Nó mòn, cụt rồi thì thay cái mới :D

[video=youtube;kr-0T1IqX-w]http://www.youtube.com/watch?v=kr-0T1IqX-w[/video]

Chỉnh sửa cuối: