Khử mùi điều hòa cụ nào biết giúp cháu với.

maidichcity

Xe tải
Cảm ơn các bác đã quan tâm.
@me oto: cái này còn tùy bác ạ, đây là kinh nghiệm của riêng tôi chứ ko tài liệu nào dạy cả bác ạ. Nếu xe bác bị hiện tượng trên thì làm vài ba lần, có khi làm 1-2 lần là ok. Như xe nhà tôi thì mùa mưa hoặc mùa nóng ẩm thì lúc nào tiện thì làm, ko nhất thiết phải theo lịch cụ thể, cái này mình chỉ lợi dụng hơi nóng trong két nước để thổi khô thôi, nhất là mùa hè dùng A/C mà sau khi về nhà tắt máy để đến hôm sau là dễ bị mùi này lắm. Các bác trên này chăm sóc & bảo dưỡng xe còn tốn công + $$$ hơn ấy chứ nhẩy\:D/. Nếu xe bác có lọc gió trong cabin xe thì thay mới nhé. Thân.

@cụ hardtop: oh ok cụ nói về cái sưởi kính (defrost) thì xe Honda Civic đời 96 của tôi cũng đã có chức năng này rồi: khi bấm nút Defrost & Gạt nấc quạt chạy là nút A/C tự động bật lên đèn xanh lè, đúng như chức năng cụ nói. Còn về "mẹo" khử mùi thì cụ nói đúng ý tôi là tháng làm 1 lần hoặc khi nào thấy mùi thì lại làm, nếu vẫn còn thì làm tiếp lần nữa (ko phải làm thường xuyên đâu :P), chỉ tốn vài nghìn tiền xăng chạy xe là có giải pháp khử mùi độc đáo rùi\:D/ tự làm khắc sướng mà, lại ko phải mang xe ra tiệm nữa nhỉ. Tất nhiên nếu cụ nào muốn làm triệt để thì mang xe đến garage để thợ tháo toàn bộ táp-lô xuống, xử lý tắm rửa cho giàn lạnh, thay lọc gió cabin (nếu có), làm vệ sinh quạt gió luôn thể... rồi lại lắp vào thì mới là triệt để :-w.

@puremoon: cái "mẹo" này của tôi chỉ có thực tế mới chứng minh được là có hiệu quả hay ko thôi cụ à, còn ai muốn làm hoặc ko muốn thử thì tùy thôi, tôi chỉ share chút kinh nghiệm có được của mình cho các cụ có xe mà muốn tự chăm sóc, hoặc ít ra thì được tư vấn trước khi mang xe đến garage.

Thân.

Mr.Funny

Xe tải
Cảm ơn các bác đã quan tâm.
@me oto: cái này còn tùy bác ạ, đây là kinh nghiệm của riêng tôi chứ ko tài liệu nào dạy cả bác ạ. Nếu xe bác bị hiện tượng trên thì làm vài ba lần, có khi làm 1-2 lần là ok. Như xe nhà tôi thì mùa mưa hoặc mùa nóng ẩm thì lúc nào tiện thì làm, ko nhất thiết phải theo lịch cụ thể, cái này mình chỉ lợi dụng hơi nóng trong két nước để thổi khô thôi, nhất là mùa hè dùng A/C mà sau khi về nhà tắt máy để đến hôm sau là dễ bị mùi này lắm. Các bác trên này chăm sóc & bảo dưỡng xe còn tốn công + $$$ hơn ấy chứ nhẩy\:D/. Nếu xe bác có lọc gió trong cabin xe thì thay mới nhé. Thân.

@cụ hardtop: oh ok cụ nói về cái sưởi kính (defrost) thì xe Honda Civic đời 96 của tôi cũng đã có chức năng này rồi: khi bấm nút Defrost & Gạt nấc quạt chạy là nút A/C tự động bật lên đèn xanh lè, đúng như chức năng cụ nói. Còn về "mẹo" khử mùi thì cụ nói đúng ý tôi là tháng làm 1 lần hoặc khi nào thấy mùi thì lại làm, nếu vẫn còn thì làm tiếp lần nữa (ko phải làm thường xuyên đâu :P), chỉ tốn vài nghìn tiền xăng chạy xe là có giải pháp khử mùi độc đáo rùi\:D/ tự làm khắc sướng mà, lại ko phải mang xe ra tiệm nữa nhỉ. Tất nhiên nếu cụ nào muốn làm triệt để thì mang xe đến garage để thợ tháo toàn bộ táp-lô xuống, xử lý tắm rửa cho giàn lạnh, thay lọc gió cabin (nếu có), làm vệ sinh quạt gió luôn thể... rồi lại lắp vào thì mới là triệt để :-w.

@puremoon: cái "mẹo" này của tôi chỉ có thực tế mới chứng minh được là có hiệu quả hay ko thôi cụ à, còn ai muốn làm hoặc ko muốn thử thì tùy thôi, tôi chỉ share chút kinh nghiệm có được của mình cho các cụ có xe mà muốn tự chăm sóc, hoặc ít ra thì được tư vấn trước khi mang xe đến garage.

Thân.
Cảm ơn kụ về thông tin bổ ích mà kụ chia sẻ, em vodka kụ cái nào(b). Chúc kụ sức khỏe dồi dào!

Em chưa thử cách nào cả nên cũng chưa có bài nào hữu hiệu nhưng em thấy cách của cụ Maidich có vẻ hiệu quả không cao, mục đích của chúng ta là làm khô thường xuyên cái giàn lạnh, nghĩa là triệt đường sống của nấm mốc, vi khuẩn, vậy một tháng làm một lần thì e rằng nấm mốc, vi khuẩn sống khỏe mạnh luôn, tuy nhiên em cũng sẽ thử xem hiệu quả thế nào.
Việc mùi hôi chỉ xuất hiện khoảng dưới 10 giây đến vài chục giây sau khi bật A/C thì em cho rằng mùi hôi ấy chính là mùi ở nước của giàn lạnh ngưng tụ ở đó, sau khi có nước mới chiếm chỗ, nước cũ bị đẩy ra đường drain thì hết mùi, vậy em hiến kế này các cụ cùng thử xem có hiệu quả không nhé! Theo em việc này không tốn kém hay phiền phức gì nhiều và do vậy có thể làm được thường xuyên.

+ Trước khi đến điểm đến khoảng 5~10 phút, các cụ đóng tất cả các cửa gió lại hoặc các cửa gió trong tầm tay trong khi đang để chế độ thổi mặt, thường trên xe có 4 cửa gió thổi mặt, trong tầm tay các cụ có 3 cửa.
+ Tắt A/C và bật quạt gió tốc độ cao nhất, nhiệt độ thì các cụ để thế nào cũng được.

Mục đích của việc này là tạo áp suất gió trong giàn lạnh để ép đẩy hết nước ngưng trong giàn lạnh ra ngoài theo đường thoát nước (drain) và thậm chí là có thể làm khô phần nào cái giàn lạnh. Nếu không làm động tác này thì sau khi các cụ đỗ xe, nước trong giàn cứ nhỏ ra ở gầm xe thành vũng luôn, mà để nó chảy tự nhiên như thế thì sẽ không thể ra hết, nhất là phần nước ngưng đang nằm ở giàn lạnh, nó sẽ giống như mật ong ở trong tổ, khó có thể tự chảy ra.

Mong các cụ cho xin tí kiến nữa nhé!

Coltplus2008

Xe điện
Vấn đề cơ bản là : Nấm mốc do môi trường ở Dàn lạnh tụ hơi nước với nhiệt độ lý tưởng gây ra.
Vậy chỉ cần ngưng điều hòa lạnh hoặc để chế độ sưởi trong một khoảng thời gian nhất định để không có ngưng hơi nước ở không gian quanh dàn lạnh là OK. Nếu cảm thấy chạy 10 phút không đủ thì để 20 phút. Tốn xăng chút nhưng hiệu quả thì cũng đáng.

Xe em chạy 14000km vẫn mùi như xe mới (cảm nhận của bác nhà hàng xóm ạ)

Vấn đề cơ bản là : Nấm mốc do môi trường ở Dàn lạnh tụ hơi nước với nhiệt độ lý tưởng gây ra.
Vậy chỉ cần ngưng điều hòa lạnh hoặc để chế độ sưởi trong một khoảng thời gian nhất định để không có ngưng hơi nước ở không gian quanh dàn lạnh là OK. Nếu cảm thấy chạy 10 phút không đủ thì để 20 phút. Tốn xăng chút nhưng hiệu quả thì cũng đáng.

Xe em chạy 14000km vẫn mùi như xe mới (cảm nhận của bác nhà hàng xóm ạ)
CỤ ơi! Rất tiếc là cái giàn sưởi nó lại nằm sau cái giàn lạnh cụ ạ, cụ Mai cũng tưởng như cụ nên đã hiến kế như cụ rồi. Vấn đề là dù cụ bật sưởi hay để lạnh (từ 16 độ đến 32 độ C) thì gió vẫn được thổi qua cái giàn lạnh trước rồi mới qua giàn sưởi để làm tăng nhiệt độ nếu cụ để chế dộ sưởi rồi mới tỏa đi các nơi ở trong xe. Nếu cụ để ở chế độ lạnh (LOW or 16 độ C) thì gió sẽ thổi 100% qua giàn lạnh và tuyệt nhiên không qua giàn sưởi, nếu cụ để nóng nhất gì gió qua giàn lạnh rồi 100% gió lạnh ấy mới chui qua giàn sưởi để đi các nơi trong xe.
Đây cũng là nguyên tắc điều khiển để khi các cụ đặt nhiệt độ trong xe thì hệ thống điều hòa nó chiều lòng các cụ đấy.

anhtho

Xe ngựa
Cho em hỏi các cụ cái, nếu vẫn để ở mức lạnh và bật điều hòa, sau đó tắt AC đi thì gió nó có qua giàn lạnh không?
Nếu có thì bật như vậy 1-2 ph rồi mới xuống xe cũng có tác dụng làm bay hơi nước đi chứ !

LuckyCar

Xe container
Em tóm lại phát: 3 cách:

1. Của cụ Liquy là tắt A/C , gạt về vị trí lạnh nhất, bật quạt gió to (mà tắt A/C gạt về lạnh nhất thì có tác dụng gì không ạ???)

2. Của cụ maidichcity tắt A/C , gạt về vị trí nóng nhất, bật quạt gió to (khác cách 1 là nóng nhất thay vì lạnh nhất)

3. Của cụ Hardtop là , Tắt A/C , nhiệt độ nào cũng được, đóng các cửa gió, bật quạt gió to (khác 2 cách trên là nhiệt độ nào cũng được, nhưng phải đóng các cửa gió)

Vậy thực ra là các cụ đã thống nhất với nhau được các phần cơ bản rồi. Chỉ còn cụ Liquy và cụ Maidichcity thống nhất xem là lạnh nhất hay nóng nhất thôi. Còn về nguyên lý thì cách của cụ Hardtop có hơi khác chút là dùng áp lực để đẩy nước đọng ra ngoài chứ không phải là làm bay hơi.

Xe cụ chủ thớt bị mùi cụ test thử 3 cách rồi post kết quả lên đây xem thế nào ạ.

Thớt này đúng là hữu ích. Vậy ý cụ Hardtop là thế nào ạ
Từ đầu là có 2 quan điểm : 1. Của cụ Liquy là đỗ xe, tắt A/C , gạt về vị tri lạnh nhất, bật quạt gió to

2. Của cụ maidichcity khác ở chỗ là gạt về vị trí nóng nhất
3. Cụ Hardtop phản biện lại quan điểm của cụ maidich
....
Em đợi tiếp. Vote cả 3 cụ

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

vihali

Xe container
Em chỉ sợ là cho dù mình gạt về mức nóng (đỏ) thì A/C vẫn làm việc, khi đó thì cách này không được.

Xe matiz của em nếu tắc A/C và để quạt thì mới thấy mùi hôi, vì thế, em tắt A/C và bật quạt thật mạnh cho vi khuẩn theo đó ra bớt. Có phải cách của em giống cụ hardtop không?

wasabi

Xe tăng
Lâu nay em vẫn sử dụng AC giống cụ vihali.
Cụ thể khi gần đến nhà 5 - 700m là em tắt AC rồi bật quạt gió gần cao nhất. Em dùng như vậy quen rồi nên nhiều khi người lạ ngồi xe em lại nghĩ thằng này ki bo gớm. Thêm nữa trong xe em để hộp hút ẩm có than hoạt tính phụ giúp, đỡ đc rất nhiều. nhưng kết quả vẫn ko hết đc 100% mùi hôi khi mới bật AC. Mặc dù lọc gió AC em vệ sinh thường xuyên , em nghĩ các cách mà các cụ nêu trên đều có kết quả nhất định, đã làm như vậy chắc chắn là hơn nhiều so với thói dừng xe tắt AC rồi tắt máy luôn. Muốn triệt để em nghĩ phải vệ sinh giàn lạnh, quạt gió và hệ thống cửa dẫn khí cùng với các thao tác ở trên một cách thường xuyên mới có thể ngon đc. Khí hậu vn nó ác ôn lắm

vietthuy

Xe buýt
2 tiếng và bao nhiêu tiền cụ Nam Vũ ơi!

Carens_SX

Xe buýt
Em cũng quan tâm, cụ NamVu PM giúp em cái giá với nhé.

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
2 tiếng và bao nhiêu tiền cụ Nam Vũ ơi!
Thời gian máy chạy là khoảng 15p, nếu có lọc gió cabin thỉ tháo lắp mất 5-10p nữa thôi bác ạ. Chi phí 600k/lần, tặng thêm cho em bé ở nhà một chú chim cánh cụt Hella rất xinh nữa (số lượng có hạn).

[youtube]dYOONEFsVVc[/youtube]

anhtho

Xe ngựa
Lâu nay em vẫn sử dụng AC giống cụ vihali.
Cụ thể khi gần đến nhà 5 - 700m là em tắt AC rồi bật quạt gió gần cao nhất. Em dùng như vậy quen rồi nên nhiều khi người lạ ngồi xe em lại nghĩ thằng này ki bo gớm. Thêm nữa trong xe em để hộp hút ẩm có than hoạt tính phụ giúp, đỡ đc rất nhiều. nhưng kết quả vẫn ko hết đc 100% mùi hôi khi mới bật AC. Mặc dù lọc gió AC em vệ sinh thường xuyên , em nghĩ các cách mà các cụ nêu trên đều có kết quả nhất định, đã làm như vậy chắc chắn là hơn nhiều so với thói dừng xe tắt AC rồi tắt máy luôn. Muốn triệt để em nghĩ phải vệ sinh giàn lạnh, quạt gió và hệ thống cửa dẫn khí cùng với các thao tác ở trên một cách thường xuyên mới có thể ngon đc. Khí hậu vn nó ác ôn lắm
Em cũng thường làm theo cách của cụ. Cứ gần về tới điểm đỗ là thò tay tắt AC. Tới khi tắt máy là dàn lạnh cũng hết lạnh. Xe đi ko có tí mùi lào. Mà em và gấu mẹ và gấu con đều rất sợ các loại mùi nước hoa nên thấy cách đó là hợp lý (ít nhất là đến lúc này)

ducdien

Xe máy
Cho em hỏi khử mùi da của ghế xe thế nào ạ? Chả là nhà em có cái MB, dùng mấy năm nay rồi. Chỉ có vợ em và con em (2 tuổi) cứ lên xe là kêu "mùi da ở ghế" và bị say, những người khác không sao. Không phải là hôi hay mốc gì đâu ạ. Em cũng đã thử nào là máy Lifepro, cà phê... nhưng có vẻ không hiệu quả lắm. Các bác có chiêu gì không ạ? Em cảm ơn các bác