xe đạp khi đạp phát ra tiếng kêu cạch cạch

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
kêu dưới pedan cụ ạ. không đạp thì nó không kêu nữa. lúc đầu e nghĩ do đề.. chỉnh đề đóm xem kĩ dựng xe lên quay tay không kêu. ngồi lên đạp được tầm 5p thì kêu. lên dốc nặng không thấy kêu cụ ạ. mai e xem lại ốc ếch chỗ pedan vs chỗ bàn dạp. tra dầu vào hết xem sao
Tháo ra tra mỡ vào bạc đạn cụ ah, dầu trơn lúc đầu thoii, nhanh khô lắm.

ong dat

Xe tăng
Do pedal, xe mình thay 3 lần pedal vẫn kêu (thay miễn phí trong thời gian bảo hành), ship đôi pedal Đức về thay vẫn kêu, tháo ra chỉnh ốc đi hơn 10km đạp nặng lại kêu.
Giải pháp cuối cùng tháo pedal chỉnh ốc và cho đầy mỡ vào thì hết kêu (pedal mới có mỡ sẵn nhưng ít, mình bôi thêm vào đi thấy hết, gần 3 tháng nay không kêu nữa).

Hà Quang Hưng Auto

[Tịch thu bằng lái]
Xe MTB giant của bà chị có lỗi
Để đĩa 3 và líp 1 đi kêu cạch cạch
Hãng thay toàn bộ trục giữa
Tháo vệ sinh cối líp
Côn bi trục sau
Lắp vào chạy vẫn kêu
Thay pedan đạn bạc
Xiết ốc đùi
Vẫn kêu
Lau cọc yên sạch vẫn kêu

waversx883

Xe hơi
Xe e cũng đang bị hiện tượng như này, đạp nặng mới kêu, khi kêu đạp ngược ra sau nửa vòng lại im, e chưa biết xử lý sao nữa. Khu vực Từ Liêm có bác nào sửa tốt ko vậy các cụ?

hanoi06

Xe buýt
Lạ thật, em cũng đang thắc mắc là đạp thì kêu cạnh cạch mà không đạp cho xe bon thì ko kêu

thongck

Xe tăng
Xe e cũng đang bị hiện tượng như này, đạp nặng mới kêu, khi kêu đạp ngược ra sau nửa vòng lại im, e chưa biết xử lý sao nữa. Khu vực Từ Liêm có bác nào sửa tốt ko vậy các cụ?
Trước mình cũng bị, xiết lại đùi đĩa là hết. Dòng đùi đĩa cốt vuông, cốt bông rất hay bị do xiết chưa đủ lực. Thay bộ trục rỗng êm ru.

Ginkgo

Xe buýt
Xe e cũng đang kêu mỗi vòng đạp nghi do pedan bên trái, mà lười nên kệ nó :D

dinhtrongtung

Xe hơi
Các cụ ơi cho em hỏi. em mua xe được 2 tháng rồi. mỗi ngày đạp 30km . tự dưng 2 3 hôm nay đạp xe tiếng cứ kêu cạch cạch phát.cứ đạp 1 vòng tiếng kêu cạch phát ra. chỉ trừ khi lên dốc đạp nặng không thấy nữa.các cụ cho em hỏi lỗi đó do đâu cách khắc phục. xe em full bộ alivio mới. chắc không phải thay đâu các cụ nhỉ
chắc líp có vấn đề

thanhastec2002

Xe tải
Website
www.astecgroup.vn
Xe em cũng làm các kiểu như thế mà vẫn kêu. Hãng nói chờ khung về rồi thay xem có hết không.
Xe MTB giant của bà chị có lỗi
Để đĩa 3 và líp 1 đi kêu cạch cạch
Hãng thay toàn bộ trục giữa
Tháo vệ sinh cối líp
Côn bi trục sau
Lắp vào chạy vẫn kêu
Thay pedan đạn bạc
Xiết ốc đùi
Vẫn kêu
Lau cọc yên sạch vẫn kêu

007noname

Đi bộ
Xe mình không đạp nó cũng kêu, đi một lúc là hết. Các cụ bắt bện giúp

kaiser_vdt

Xe hơi
Xe em đạp mạnh thỉnh thoảng cũng kêu cạch như kiểu trượt xích thì có vấn đề gì ko các cụ? Em đạp xe mà cầm dây phanh đoạn đấu chìm vào khung nhấn nhần vào còn kêu cọc cọc. Xtc 800 plus

tra_ung

Xe đạp
Trước mình cũng bị, xiết lại đùi đĩa là hết. Dòng đùi đĩa cốt vuông, cốt bông rất hay bị do xiết chưa đủ lực. Thay bộ trục rỗng êm ru.
Đào mộ lên cái. Xe em đạp, đùi đĩa cứ đến khaongr 1h là cạch 1 cái. Cảm giác khực khực. Trục sau, pedan, xích líp vệ sinh sạch sẽ tra mỡ ok. Mà vẫn cạch cạch. Hiện tại còn cái đĩa hơi vênh 1 tí. Và trục giữa e lắc ko rơ tý nào. Em chưa tháo ra ktra đc. Quay ko tải thì bình thg ko kêu, mà cứ lên đạp lại cạch cạch.
Tiện đây em hỏi. Từ trục giữa bi côn, thanh sang bi bạc đạn có ổn không bác. Xe asama cùi cùi nên ko muốn lên trục rỗng.

tientung000

Xe điện
Đào mộ lên cái. Xe em đạp, đùi đĩa cứ đến khaongr 1h là cạch 1 cái. Cảm giác khực khực. Trục sau, pedan, xích líp vệ sinh sạch sẽ tra mỡ ok. Mà vẫn cạch cạch. Hiện tại còn cái đĩa hơi vênh 1 tí. Và trục giữa e lắc ko rơ tý nào. Em chưa tháo ra ktra đc. Quay ko tải thì bình thg ko kêu, mà cứ lên đạp lại cạch cạch.
Tiện đây em hỏi. Từ trục giữa bi côn, thanh sang bi bạc đạn có ổn không bác. Xe asama cùi cùi nên ko muốn lên trục rỗng.
Góc 1h khả năng là lúc tăng lực lên pedal, ép xuống vòng bi trục giữa. Có 2 khả năng nếu cứ nhấn là bị kêu thì có thể là bi trục giữa, hoặc đôi khi kêu thì có thể là xích và líp sau bắt đầu rơ rão, ko còn khớp nhau.

xephaoma...tot

Xe buýt
Bài lâu nhưng vẫn hot
Xe em cũng mới bị. Mỗi lần đạp là bị cạch cạch ở bàn pedan bên phải nhưng có lúc nó tự im, rồi lại tự bị lại hướng 13-15h

chaulg81

Xe tăng
Bệnh này không dễ để trị đúng và dut điểm
Xác đinh nó phát tiếng kêu đều nhau không... Xác đinh pedan dùng bi côn hay vòng bi.... Xích có dùng khóa không....
Nếu kêu từng tiếng đều nhau và ở cùng 1 điểm của vòng đạp thì.. 90%Là pedan ( mòn cục Côn . . Khuyết 1 bên)
Nếu kêu 2 tiếng một lần thì do Cối lip là chính
Nếu kêu tiếng 1 và không đều nhau thì kiếm tra xích có dùng khóa không tháo bỏ khóa đi (giải thích thì dài dòng lắm)
kinh nghiệm bản thân thôi ạ
Bệnh này nên dùng phương pháp loại trừ mới trị dứt được ạ

gg2014gg

Xe đạp
Hình như của e cũng bị, nghi do pedal lắm, để hôm nào khô ráo mang ra ngó kiểm tra; nếu đạp dưỡng sinh nhẹ nhàng thì không thấy kêu...

nguyencong.jos

Đi bộ
Theo em, bác phải chịu khó để ý xem nó kêu ở đâu! Chứ bệnh "cạch" trên xe đạp nhiều nguyên nhân lắm! Bác đề chung chung như thế này cũng khó mà bắt bệnh lắm ạ!
Em có thể nêu 1 số ví dụ bác thử kiểm tra nhé!
1. "Cạch" ở khu giữa xe, tiếng kêu đanh, rõ nhưng độ to nhỏ của tiếng kêu ko đều,: Bác kiểm tra pedan - tháo ra vệ sinh, kiểm tra bộ bi và côn trên peadan, tra mỡ và xiết lại! Lưu ý: đánh giá bi trên pedan, nếu xước lớn hoặc kích thước không đồng nhất là phải thay bi (trường hợp này hay gặp ở các pedan giá rẻ, sử dụng bi trung quốc)
2. "Cạch" ở khu giữa xe, tiếng kêu ko đều kèm theo cảm giác chân khực nhẹ!: bác kiểm tra trục giữa và đùi đĩa đã xiết chặt chưa, thứ đến kiểm tra chuyển đĩa xem có chạm xích hay ko? - cuối cùng là kiểm tra độ thẳng của xích (cụ thể là độ thẳng của trục cơ sở theo chiều dọc của xe), có thể xích ko thẳng, kéo theo hiện tượng xích bị vặn cũng sẽ nghe được tiếng kêu, trường hợp này bác phải ra thợ để ngta kiểm tra và nắn lại khung.
.....
(Còn nữa)
Tạm thông tin đến bác như vậy! Mai em nêu nốt vài trường hợp nữa để bác tham khảo!